Bống nhà em...

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi yeunhaccodien, 14/10/2011.

1. yeunhaccodien

yeunhaccodien Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ ơi giúp em với!
    Bống nhà em năm nay bắt đầu vào lớp 1 rồi nhưng bé nhát lắm, ở nhà thì chuyện trò vui vẻ nhưng mỗi khi đến lớp bé thường ngồi 1 chỗ, rất ít chơi với các bạn. Cô giáo chủ nhiệm của bé nói bé thường ngồi viết hoặc vẽ cái gì đó và thường chỉ chơi với 1 hoặc 2 bạn ngồi gần. Ở nhà thỉnh thoảng Bống cũng ngồi tự chơi trò cô giáo với học sinh một mình. Bống có thể ngồi chơi một mình được cả ngày chỉ với quyển vở và cây bút chì. Ban đầu thấy bé không nghịch ngợm, chơi đùa như các bạn cùng trang lứa, nhà em cũng thấy vui nhưng lâu dần bé cứ ngồi chơi một mình, người lạ hỏi là chỉ biết nép vào người mẹ em lại thấy lo lo.
    Liệu bé có bị mắc chứng tự kỷ như người ta vẫn nói không nhỉ?
    Em không hiểu lắm thế nào là tự kỷ, mẹ nào có kinh nghiệm giúp Bống với, để Bống có thể tự tin chơi đùa cùng các bạn, thấy bé cứ chơi 1 mình em lo lắm!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi yeunhaccodien
    Đang tải...

2. amnhacbinhminh

amnhacbinhminh Thành viên chính thức

Ðề: Bống nhà em...

Chắc tại bé ít giao tiếp với xã hội quá! mẹ bé nên cho bé tham gia nhiều hoạt động ngoại khóa, tạo cơ hội để bé giao lưu với các bạn nhiều hơn. Mẹ Bống có thể cho Bống đi học một khóa đàn, khóa múa chẳng hạn, em thấy nhiều trường hợp phụ huynh đến chỗ em xin học cho các bé cũng thấy bảo là bé nhát lắm nhưng học một thời gian xong thấy các bé mạnh dạn hơn, tự tin biểu diễn trước đông người nên em nghĩ chắc cách này có hiệu quả.
    mẹ bé thử xem sao, biết đâu có tác dụng :)
    Chúc hai mẹ con thành công nha!

yeunhaccodien thích bài này.
  3. ankhanhcongchua

ankhanhcongchua Bắt đầu tích cực

cháu mình cũng có hiện tượng như vậy. đến lớp k thích chơi với bạn. 4 tuổi mà đọc sách, làm toán, đọc tiếng anh vanh vách. Đến hỏi bác sĩ tâm lý, bác sĩ bảo không phải hiện tượng tự kỷ, chỉ là giao tiếp xã hội kém.

Bạn nên cho cháu sịnh hoạt thêm ở các câu lạc bộ, đi công viên, đến chỗ đông người...

yeunhaccodien thích bài này.
  4. yeunhaccodien

yeunhaccodien Thành viên đạt chuẩn

em định cho bé đi học 1 lớp Organ, trước đây Bống cũng học một chút nhưng gia đình có việc nên phải dừng học lại, bé thích học lắm nên cho bé đi vừa đáp ứng sở thích của bé vừa giúp bé tiếp xúc với bạn bè trong lớp, với môi trường bên ngoài nhiều hơn, chắc như vậy cũng được các mẹ nhỉ!