Bs mở lại phòng mạch tư vấn cho bé. Hãy gửi câu hỏi vào đây nhé

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi bacsigiadinh0906, 7/2/2009.

1. begau

begau Thành viên mới

bé nhà em lúc mới sinh chỉ có 2.7kg
    lúc bé 3-4 tháng em có cho bé uống canxi ostram thôi, và uống thuốc bổ Lysivit
    bác sĩ tư vấn cho em nên cho bé uống thêm canxi và vitamin gì ạ
    Cảm ơn bác sĩ
    :confused:

Đang tải...

2. mebu2412

mebu2412 Thành viên đạt chuẩn

chào BS. Hi, e mấy lần định gọi điện cho BS nhờ tư vấn mà ngại quá, thôi đành nhờ qua mạng vậy. Con nhà e mới được 3,5 tháng, sau khi e bị sốt virus có uống thuốc hạ sốt và C sủi thì cháu bị đi ngoài, ngày đi 5,6 lần, đi nhiều nước, lổn nhổn hạt màu trắng có nhầy, e rất lo lắng. Thấy cháu có thêm biểu hiện lưỡi, môi có bờ trắng, cháu cứ hay bặm môi nên bà ngoại nghĩ cháu bị cam đã mua thuốc cam cho cháu uống. Cháu uống thuốc đỡ đi ngoài, ngày đi 1,2 lần nhưng vẫn loãng như nước và có hạt trắng, nhầy. Mấy hôm nay cháu rất lười ăn hay ghê cổ, buồn nôn, trớ, ngủ đêm quấy khóc thét lên. E rất lo, nhờ BS tư vấn gấp về bệnh và thuốc cho cháu hộ e chứ ko thế này mẹ cháu xì trét quá. Cảm ơn BS nhiều!(Cháu bị khoảng 2 tuần rồi)

3. sweethoney

sweethoney Thành viên tích cực

Cám ơn bác sĩ nhiều.Mấy hôm nay cháu không ho nữa.Làm thế nào để phân biệt được ban nào do sởi và ban nào do sổt xuất huyết vậy bác sĩ?

4. t_quang_trung

t_quang_trung Thành viên tập sự

Bác sỹ gia đình ơi giúp em với

Bé nhà em được hơn 3 tháng rồi, 2 bên đùi bé có dấu hiệu da khô cứng và ráp, đó là bệnh gì vậy, chữa bằng thuốc gì, bác sỹ giúp e với e đang lo lắm, bé bị như thế hơn tháng rồi bác sỹ ạ.:mad::mad:

5. mimumchan

mimumchan Thành viên chính thức

Bác sỹ cho mình hỏi, bé nhà mình 5,5 tháng nặng hơn 7kg. Mấy hôm nay trong cổ họng cháu thấy có nhiều đờm, thở khò khè và húng hắng ho, bác sỹ có thể hướng dẫn cho mình cách uống thuốc hoặc khắc phục được không?
    Cảm ơn bác sỹ nhiều.

6. me garfield

me garfield Thành viên tập sự

Nhờ bác sỹ tư vấn gấp

Chào bác sỹ,
    Bé nhà em mới được 2 tháng rưỡi. Mấy hôm cháu bị ho, hắt hơi, sổ mũi. Hôm trước cháu bị sốt. Đêm cháu sốt, em cho hạ sốt và sáng hôm sau đưa cháu đến viện nhi khám. Bác sỹ khám xong kết luận bé bị viêm họng cấp và kê đơn cho bé uống, trong đó có thuốc cexan liều dùng 6ml chia 2 lần trong ngày. Do không đọc kỹ cách sử dụng thuốc nên em đã dùng quá liều thuốc cexan cho bé (dùng khoảng hơn 6ml mỗi lần).
    Em dang rất lo lắng vì dùng thuốc quá liều cho con. Em đã cho cháu uống quá liều 1 ngày rưỡi (tức là 3 buổi rồi). tối nay phát hiện ra thì em lại cho bé dùng 3ml/lần như bác sỹ kê đơn.
    Nhờ bác sỹ tư vấn giúp xem em nên làm gì và liệu dùng thuốc quá liều như vậy có ảnh hưởng gì tới bé không. Em đang rất lo lắng nên mong bác sỹ tư vấn sớm giúp em. cảm ơn bác sỹ rất nhiều.
    Đơn thuốc bé nhà em đang uống:
    Ovenka (5ml/2lần/ngày)
    cexan 50mg/5ml (6ml/2lần/ngày)
    Viosterol (8 giọt/2lần/ngày)
    Biovita.

7. hoahongxukhac

hoahongxukhac Bắt đầu tích cực

Chào bác sĩ cho em hỏi con gái em 8 tháng co 7kg thế có là suy dinh dưỡng kh? Em phải làm thế nào bây giờ? Cháu chỉ timẹ kh ti bình nh, cháo thì bữa ăn bữa kh. Bac si giup với chứ thế này mẹ cháu stress quá. mong tin bác sĩ

8. chamebeTY

chamebeTY Banned

Chào bác sỹ,

Bé của em đươc 6 tháng rưỡi, nặng 7.75kg, dài 65cm, có 3 răng rồi.
    1 ngày bé ăn 2 bữa cháo mặn, mỗi bữa 150ml. Uống khoảng 650-700ml sữa ngoài, ăn thêm trái cây, 30g yaourt. Sắp tới em sẽ tăng lên 50gr yaourt/ngày cho bé. Đến bây giờ thì bé không chịu ăn cháo sữa hay bột ngọt nữa.

Nhờ bác sỹ tư vấn cho em là chế độ ăn của bé như vậy có được chưa hay cần tăng thêm lượng cháo mỗi bữa cho bé? Đến khi nào thì tăng lên 3 bữa cháo/ngày cho bé? và tăng lên đến lượng bao nhiêu là đủ nhu cầu dinh dưỡng của bé?

Em muốn làm yaourt ở nhà cho bé ăn để đảm bảo phần bảo quản và có để ăn mỗi ngày (loại bé đang ăn không có hàng thường xuyên và date thì ngắn ngày quá). Vậy em có thể làm bằng sữa tươi hay sữa đặc có đường cho bé ăn được không vì bé không chịu ăn yaourt mẹ làm bằng sữa công thức.

Em cám ơn bác sỹ.

Sửa lần cuối: 20/4/2009
  9. roby_love

roby_love Thành viên tập sự

Nhờ bác sĩ tư vấn

Chào bác sĩ, nhờ bác tư vấn giúp trường hợp cháu bé nhà em với!
    Cháu sinh được 3.3kg, những tháng đầu cháu bú mẹ hoàn toàn và tăng cân rất tốt. Gần 5 tháng mẹ cháu đi làm trở lại, từ đó đến nay 8.5 tháng mà cháu gần như không hề tăng cân. Cháu rất biếng ăn và mỗi lần ăn thường rất ít.

Hiện nay cháu 8.5 tháng, nặng 8kg, cao 71 cm, mọc 1 răng. Mỗi ngày cháu ăn 2 bữa bột 100ml/bữa, 270 ml sữa ngoài, 40g sữa chua và 1 ít hoa quả, chiều tối mẹ đi làm về có bú mẹ nhưng giờ em rất ít sữa. Tối cháu ngủ không ngon và mồ hôi rất nhiều, đặc biệt là đầu và lưng. Cháu vẫn đang uống vitamin D liều dự phòng.

Em cũng đã đổi sữa, thay đổi và chú ý cách chế biến bột cho cháu nhưng chẳng thấy cải thiện gì. Mẹ cháu đang rất stress. Bác sĩ giúp em với, chế độ dinh dưỡng của cháu cần thay đổi như thế nào?
    Thanks!

10. pingku&chinsu

pingku&chinsu Thành viên tập sự

bac si oi cho em hoi, con nha em duoc 17 thang roi ma tu luc sinh ra tu 3 thang tuoi da chau cu hay nổi mẩn đỏ ở cổ và ngực, lưng, e co cho chau di kham o bv nhi dong thi bac si bao khong lam sao, may nguoi lang xom thi bao la bi ban do hay phong lanh. em rat lo k biet la benh gi. xin bac si tu van giup. em rat cam on

11. Me kid

Me kid Thành viên tập sự

Bs ơi, con nhà em 4 tháng mà được 6,4kg có phải là còi không? gần đây để ý thấy cháu có 1 vòng rất ít tóc, nhưng để ý không thấy rụng tóc thì liệu cháu có phải còi xương không? em chuẩn bị phải đi làm rồi, giữa mỗi buổi làm được về 1 lần cho con bú thì có cần cho ăn thêm sữa ngoài không?

12. MISUBON

MISUBON Thành viên tập sự

Giờ sinh: 10h10 ngày sinh: 02 tháng sinh: 09 năm sinh: 2007 giới tính: Nữ cân nặng:2kg9
    Được sinh ra: sinh mổ - Mổ chỉ định
    Thể trạng: nhiệt
    Tiền sử bệnh: Ho, sổ mũi, viêm tai giữa, viêm phế quản – điều trị nhiều bác sĩ thuộc bệnh viện nhi đồng 2. (Liên tục 4 tháng từ tháng 12/2008 – 04/2009 ho sổ mũi).

Hiện tại, cách đây 2 tuần sốt liên tục đến hiện tại nhiệt đếu trên 38 độ. Bác sĩ chuẩn sốt do viêm họng sau đó tái khám thì chuẩn sốt phát ban, sau đó thì chuẩn sốt phát ban, tiếp theo thì chuẩn sốt mọc răng. Cách đây 2 ngày thì chuẩn sốt nhiễm trùng đường hô hấp (Cùng một bác sĩ).

Ăn uống: Bình thường – Các thức ăn đều đặc & xay nhuyễn. Đi trường mầm non từ khi 10 tháng tuối, đến 18 tháng chuẩn bị ăn cháo hạt pha nhưng từ khi bệnh khoảng 2 tuần nay thì bệnh lười ăn chỉ xay mới ăn.
    Giấc ngủ: Ngủ ngon nhưng từ khi bệnh ngủ hay khóc đêm – trở mình là khóc. (Ngủ bằng quạt gió)
    Mồ hôi: Ít ra – thậm chí rất ít.
    Đờm dãi: Từ khi bệnh sốt ít thấy mũi chảy, đàm trong họng chủ yếu vào buổi sáng nhưng bé không khạc được nên không biết màu gì.

Mầu da: Màu vàng.
    Mắt có quầng thâm.
    Da khô.
    Tiểu tiện: Màu vàng đậm (cũng có lục nhạt) – số lần đi tiểu 5 – 10p một lần.
    Đại tiện : Táo. Ngày một lần phân bón.
    Đôi mắt: Nhanh nhẹn.

Hiện, bác sĩ cho uống toa
     AUGMENTIN 500mg ngày 2 lần
     LACTEOL FORT ngày 2 lần
     PECTOL SP 90ml ngày 3 lần (Đã uống hết 3 chai sau vài lần khám)
    Hiện mẹ có cho bé uống thêm râu bắp nấu đường phèn cho mát.
    Mỗi ngày cho bé ăn cháo rau thịt, cá, đậu, trứng + yagurt trộn trái cây xay + nước cam đầy đủ và cho uống nước nhiều để giải nhiệt.

Xin bác sĩ xem hộ bệnh dùm cháu. (mẹ đang rất lo lắng)

13. phuongnhan

phuongnhan Thành viên mới

Chao bac si
    bac si cho em hoi con em bi di ngoai co mui chua thi chua nhu the nao a?
    Cam on bac si

14. phuongnhan

phuongnhan Thành viên mới

Em chào Anh Tuấn!
    Em là thành viên moi cua LCM. Em muốn hỏi anh thế này: con cún nhà em được 2,5 tháng rối.Từ khi cháu sinh đến giờ cháu thường xuyên phân có mùi chua, thỉnh thoảng lại bị sống phân, có bọt.Thế là sao hả anh? Cũng có hôm sáng đi vẫn bình thường, chiều lại không bình thường, hôm sau lại đi bình thường. Liệu có phải do chế độ ăn của em không anh? em vẫn ăn ít mỡ, kiêng tanh. Anh giúp em với nhé! Cảm ơn anh nhiều

15. BốBéBi

BốBéBi Thành viên tập sự

bac si oi chau nha toi duoc 2thang ruoi roi may ngay hom nay tu nhien chau kem ngu bieng an co ra mo hoi o gay .mot ngay chau ngu rat it dem thi thuc den sang luon ma be ko chiu bu nhieu be cung ko quay khoc gi ca ,nhu vay la sao ha bac si vo chong toi met moi qua vi be ko chiu an ngu toi dang cho be uong calcinol syroF moi sang 2mml nhu vay co duoc ko bac si va nen cho be uong trong bao lau nha toi ko co dieu kien cho be tam nang duoc. mong bac si som tra loi giup cho truong hop cua chau

16. Me2Con

Me2Con sieunhi.com.vn

Bác sỹ ơi, bác đi đâu rồi ??? Phòng mạch này bác còn chăm sóc đến nữa không ???

17. thegioituoitho.vn

thegioituoitho.vn VUA ĐỒ CHƠI - Thế Giới Đồ Chơi thông minh cho bé

Bác sỹ ơi bé nhà em bị viêm tiểu phế quản có đờm trong cổ họng mà không ho ra được. Có người bảo dùng tay lấy ra. Như vậy có được không bác sỹ

18. baotranbt02

baotranbt02 Thành viên mới

Bác sỹ cho em hỏi, con em được 5 tháng mà nặng có 4.8 kg, bé rất nhỏ và gầy. Bé lại bị chứng trào ngược thực quản ( đã cho dùng thuốc và có phần giảm). Bé đang dùng sữa Dutch Lady Gold Step 1 nhưng vẫn không tăng cân, em đã đổi sữa 3 lần rồi. Xin BS cho em lời khuyên về cách ăn của bé.

Cảm ơn BS nhiều

19. vy_loi

vy_loi Thành viên tập sự

Xin hỏi Bác sĩ!!!

Bé Dưa hấu nhà em được hơn 8 tháng rỗi nhưng cân năng chỉ có 7kg thôi. Bé rất hay bị táo bón nên 2 tháng vừa rôi em có cho bé uống cốm biovita thì thấy bé đỡ hơn.
    2 tuần nay em ko cho bé uống cốm biovita nữa. 1 tuần nay bé bị đi tước mà vẫn chưa thấy bớt, không fải có bị tước thật ko mà bây giờ cứ mỗi lần ăn là bé lại muốn đi ngoài... đi phân sống và có bọt. :(
    Em có cho bé uống men tiêu hoá nhưng vẫn không thấy dấu hiệu gì cả. Đã ốm mà còn vậy nữa, khổ ghê... thành ra tháng vừa rồi bé không lên được lạng nào cả.
    Bác sĩ tư vấn dùm em với.
    Ah, bé nhà em không thích uống sữa, chỉ thích ăn thôi, đút sữa thì được khoảng 40-50ml là la om sòm.... ban ngày bà ở nhà cho uống sữa ngoài thì được cỡ 200ml là mãimum rùi.

20. mebu2412

mebu2412 Thành viên đạt chuẩn

Mình thấy bs Dinh mở topic này xong rồi bỏ đấy luôn, mãi chẳng trả lời gì cả. Biết là BS bận nhưng nếu bận quá ko trả lời được thì nên thông báo rồi đóng topic này, sau này hết bận mở lại chứ ko cứ để như thế, các mẹ cứ đặt câu hỏi rồi chờ đợi, con bệnh khỏi rồi vẫn chẳng được trả lời thì topic này chẳng có tác dụng gì. Mất công hôm nào cũng mở ra xem