Bs mở lại phòng mạch tư vấn cho bé. Hãy gửi câu hỏi vào đây nhé

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi bacsigiadinh0906, 7/2/2009.

1. Me COSOC

Me COSOC Thành viên đạt chuẩn

Bác sỹ ơi cho em hỏi: Bé nhà em (con gái) hiện 3.5 tháng tuổi, cháu có những triệu chứng như sau:
    - Từ hồi 2 tháng trở đi Cháu rất lười ăn (em cho bú mẹ hoàn toàn), hầu hết chỉ khi sắp ngủ cháu mới bú và 3-4 ngày mới đi ngoài 1 lần. Khi đi ngoài thì phân dẻo, đi khá nhiều. Em cho cháu dừng uống Vtamin D dự phòng (Aquadetrim)vì sợ đây là nguyên nhân gây biếng ăn nhưng đã hơn 1 tuần nay tình hình chưa cải thiện. Cháu lên ít cân (tháng 1 lên được 1.4kg, tháng 2 lên được 1kg nhưnng tháng thứ 3 chỉ tăng có 4 lạng)
    - Khi thức cháu rất nhiều mồ hôi tay và chân, tay chân lạnh nhưng khi ngủ thì tay chân lại khô ráo và bình thường. Đêm cháu ngủ ngoan và ít bú đêm.
    - Cháu ra dử mắt nhiều, bác sỹ mắt nói cháu bị viêm giác mạc do virut và đã kê cho cháu nhỏ TOBREX nhưng không khỏi, mới chuyển sang TOBRADEX nhưng khi dừng dùng thuốc cháu lại bị lại.
    Bác sỹ ơi thế có phải quá bất thường không? Em nên làm thế nào ạ?

Đang tải...

2. Me COSOC

Me COSOC Thành viên đạt chuẩn

Thế à chị, em tưởng bác sỹ không trả lời trên diễn đàn vì có thể trả lời mes riêng. Chán quá, chả nhẽ tí lại bế con đi khám

3. honganbibi11022011

honganbibi11022011 Thành viên tập sự

Ðề: Bs mở lại phòng mạch tư vấn cho bé. Hãy gửi câu hỏi vào đây nhé

Bác sỹ làm ơn chỉ giúp cho gia đình em với. Con em mới được 24 ngày tuổi. Đi khám ở bệnh viện nhi trung ương, sau khi có kết quả xét nghiệm máu và chụp Xquang cùng với triệu chứng của cháu là hay khò khè, khó thở, thỉnh thoảng có ho thì bác sỹ kết luận là cháu bị viêm phế quản phổi và tuyến hung to. Bác sỹ có cho đơn thuốc là dùng Cexan Dry syrup 50mg/5ml 60ml (cefixime) ngày uống 6ml chia 2 lần trước ăn. Nhưng khi mua thuốc về, em đọc hướng dẫn sử dụng của thuốc thì có nói là: An toàn và hiệu quả của Cexan Dry syrup cho trẻ dưới 6 tháng tuổi chưa được đánh giá. Em đang phân vân là có nên cho bé uống thuốc không? Không biết có phải là Bác sỹ kê đơn nhầm tuổi của con em không nữa? Em không có số điện thoại của bác sỹ khám nên chẳng biết hỏi ai nữa. Nay xin nhờ bác sỹ chỉ bảo và tư vấn giúp gia đình em. Em chân thành cám ơn bác sỹ nhiều.

4. hoangvu911

hoangvu911 Bắt đầu tích cực

Chào bác sỹ,

Nghé nhà em được >15 tháng, 13kg. Trước đây ị 2 lần/ngày, nhưng độ 1 tháng trờ lại đây ị vô tổ chức lắm ạ, cứ "hự" cái là đã được 1 cục con con, xong là thôi không ị nữa, lúc sau lại "hự" tiếp...

Ngày trước còn hay ngồi bô, hiện tại thi thoảng mới ngồi. Vì bé "hự" cái được cục là thôi luôn, ngồi bô chán no cũng nhất định không ị tiếp. Độ nửa tiếng, 1 tiếng sau lại "hự". Có lần 1 buổi tối ị 3 lần.

Phân bình thường không cứng, ăn rau gì màu phân ấy...

Cảm ơn bác sỹ ạ!

5. bemitcoi

bemitcoi Thành viên chính thức

Con gái em được gần 21 tháng, em mới cai sữa cho cháu. Nhưng từ lúc cai sữa đến nay là hơn 10 ngày đêm nào cháu cũng quấy khóc. Cứ ngủ được khoảng 30 phút là lại khóc. Kể cả đặt nằm và bế bé. Bác sĩ có thể tư vấn giúp em làm thế nào để bé có thể ngủ ngon hơn ko?
    Lúc chưa cai sữa bé ngủ đêm rất ngoan.

Cảm ơn bác sĩ!

6. mr tieu cai

mr tieu cai Thành viên tập sự

chao bs
    con em 10thang bi viem phe quan tho kho khe .an j chao cung non cho uong thuoc chau cung non .chang biet cho chau uong j cho mau khoi

7. phuongedu

phuongedu

đánh dấu để hỏi, cám ơn bác sĩ đã chia sẻ......................

8. mehuongthao992009

mehuongthao992009 Vân: 0988710456

Bác sĩ ơi cho e hỏi, e cho con đi tiêm phòng sởi,... mũi tiêm tổng hợp nhắc lại lần 3 thì thấy bị nổi hạch ở vết tiêm trên đùi. Hạch nhỏ bằng hạt đỗ mà cứng. Ko bít có sao ko bác sĩ ơi, e lo quá

9. shop_me_ken

shop_me_ken Thành viên tích cực

Ôi giống bé nhà mình quá. Hôm qua mình cho bé (16m,12kg,85cm) chích nhắc lại mũi 5 in 1 thì chỗ tiẻm bị nổi mẩn ngứa như dị ứng, có các hạt bé thành 1 vùng quanh đó. Ko biết có sao ko?

10. thaonguyen2011

thaonguyen2011 Thành viên tập sự

Chào bác sĩ, cháu nhà em được 2 tháng tuổi hôm nay cháo đi ngoài nhiều phân nhầy và sủi bọt. Xin hỏi bác sĩ cách chữa trị cho cháu như thế nào. Cảm ơn bác sĩ rất nhiều!!!

11. mesoju

mesoju Thành viên tích cực

Chào bác sĩ!
    Bác sĩ cho e hỏi bé nhà e đc 5 tháng, mấy hôm nay quấy, có dấu hiệu có đờm trong cổ, chưa ho mấy, nhưng quấy, e cho uống Atussin (lần trc bé ho đi khám đc kê thuốc này) thì hình như bé bị nóng trong, nổi nhiều mẩn đỏ ở trán, cổ, ngực. E sợ bé bị sốt phát ban nhưng đo nhiệt độ k thấy sốt, k biết bé bị làm sao, e sốt ruột quá!

12. gioyeumua

gioyeumua Thành viên đạt chuẩn

Chào BS
    BS cho em hỏi con gái em 6 tháng nặng 7kg dài 70cm có bị coi là suy dinh dưỡng không ạ? Bé nhà em bị đi phân có bọt và có mùi chua đã lâu, em có cho cháu uồng men enterobac của viện CNSH mà không khỏi. Xin bác sĩ tư vấn cho em cách chữa trị cho cháu.

13. me_cop

me_cop Bắt đầu tích cực

bs này bỏ tp đi đâu lâu rồi các mẹ ạ

14. bobychin

bobychin Thành viên tích cực

Chào bác sĩ,

Nhờ bác sĩ tw vấn giúp mình với:

Bé nhà mình được 5 tuần tuổi, twf lúc sinh ra đến giờ bé đi i rất nhiều lần trong ngày Khoảng 5-6lam), tuần đầu thì phân hoa cà hoa cải nhưng đến tận bây giờ phân vẫn loãng, nước nhiều lúc màu vàng sáng lúc màu xanh lá mạ nhạt. cháu cũng hay bị sôi bụng va trung tiện nhiều lần.
    trước mỗi lần đi cháu đều khó chịu có hôm khóc gắt lên mặt đỏ trông rất thương.

Mọi người nói cháu đi phân như thế là tốt sẽ chóng lớn nhwngs tháng đầu cháu lên cân ít được 700g (lúc đẻ cháu được 3,4kg).
    Mình rất lo liệu cháu đi ngoài nhw thế có bình thường không? hay đó là dấu hiệu của rối loạn tiêu hóa hoặc đi ỉa????
    Mong bác sĩ tw vấn giúp.

TB: cháu cũng hay giất mình khi ngủ và ngủ không yên giấc nữa

15. nhungxdt

nhungxdt Thành viên chính thức

Chào BS! bé của em được 1 tháng tuổi rồi, 3 ngày hôm nay bé ngủ không được sâu, cứ mẹ bế thì ngủ nhưng đặt xuống giường thì bé khóc. Như vậy thì bé có bị làm sao không ạ? Cảm ơn bác sĩ!

16. tieuthuluoi

tieuthuluoi Thành viên chính thức

bs oi, be nha e hon 1thang tuoi, dao nay noi nhieu hot man do va trang san ca mat, mong bs giup e tri cho be

17. Happy Kids

Happy Kids 01226546409- july_lanly16

đánh dấu topic hay......................................

18. phuongedu

phuongedu

Chắc giờ này thì con bạn khỏi bệnh rồi, vì tớ thấy ban hỏi cũng lâu rồi, nhưng kinh nghiệm của 1 người mẹ thì tớ chia sẻ với bạn như thế này nhé. Cefixime là nhóm kháng sinh thế hệ thứ 3, rất tốt và lành trong điều trị các bệnh về đường hô hấp. 2 nhóc nhà mình đều rất hợp với loại kháng sinh đó và chưa dùng loại nặng hơn.
    Hơn nữa, cháu mình mới 10 ngày tuổi bị VPQ phổi cũng được bác sĩ kê kháng sinh đó cùng Atussin, mà atussin thì đọc hướng dẫn sử dụng thuốc cũng ko khuyến cáo dành cho trẻ dưới 6 tháng nhưng bác sĩ vẫn kê và cháu mình vẫn uống theo đúng hướng dẫn và đã khỏi bệnh.
    Tớ nói vậy chỉ để bạn yên tâm thôi nhé, chúc bé luôn khỏe mạnh.

19. phuongedu

phuongedu

Mình ko rõ là các bạn đã hết băn khoăn về việc này chưa, nhưng mình có 1 chị bác sĩ, đã tiêm phòng cho các bé khắp hà nội hơn 10 năm nay rùi, cả con mình và các con bạn bè mình, nếu mình lăn tăn như thế này, chắc chắn mình sẽ gọi đt và hỏi chị ấy, gọi là chị nhưng chị ấy có con học cấp 3 rùi nhé, chị Huyền 0913002068. Mẹ nào có con bị tương tự, đừng ngại, hãy đt hỏi chị ấy nhé.

shop_me_ken thích bài này.
  20. phuongedu

phuongedu

Theo tớ đọc cuốn 200 câu hỏi về sức khỏe của bé thì phân như bé nhà bạn có thẻ là bị rối loạn tiêu hóa gluxit bạn nhé.