Bữa cơm mùa thi là ước mơ và nỗ lực lớn lao của mẹ!

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi zorpa1004, 7/7/2015.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. zorpa1004

zorpa1004 Thành viên đạt chuẩn

Mới xem một clip trong đợt tuyển sinh Đại học vừa rồi các mẹ ạ. Thật là cứ mỗi mùa thi, nhìn các em thí sinh lo một, chứ cha mẹ thì lo mười, khổ mười. Có những bà mẹ thậm chí còn chả có điều kiện lo cho con, cứ áy náy cắn rứt mãi. Nấu cho con bữa ăn trước khi thi thôi mà cũng là cả một ước mơ, cả một sự nỗ lực vượt qua hoàn cảnh nữa. Xem mà đồng cảm và thương các mẹ nhiều lắm. Ai xem clip này mà không khóc cơ chứ....

Xem thêm các chủ đề tạo bởi zorpa1004
    Đang tải...

2. doquyen8899

doquyen8899 Thành viên mới

Mẹ nó làm mình tò mò, click xem đến cuối cùng thì khóc ngon lành luôn, làm xã quýnh quáng tưởng đau chỗ nào. Thấy cái bếp củi, cái giường tre, cả mấy con gà... nhớ quê, nhớ ba má da diết luôn. Lúc xưa khăn gói quả mướp đi thi, mình cũng ngơ ngác như mấy em vậy, còn má thì lo lắng đủ thứ, gói gém đủ thứ, kể cả trái ớt cũng nhét vào balô. Giờ bộn bề công việc, nhà cửa, cuộc sống vc , xem clip này xong, nhìn lại thấy mình dần xa ba má nhiều hơn vì cứ biện lý do này kia. Cuối tuần này nhất định phải về nhà mà không lần lữa nữa. Cảm ơn chủ top đã chia sẻ clip đầy ý nghĩa này nha.

thuonglx thích bài này.
  3. dungdothi

dungdothi Thành viên sắp chính thức

Nhìn mẹ ngồi xe lăn mà vẫn ráng gửi đồ ăn cho con, ráng tự nấu ăn cho con, nước mắt em cứ lăn dài. Hồi xưa em thi Đại học, lúc đó mẹ em huyết áp thấp, sức khỏe yếu nhưng sáng trưa chiều tối gì cũng ráng xuống bếp, nấu cho em ăn, ép em ăn bằng được. Xem clip này và thương mẹ nhiều lắm!

thuonglx thích bài này.
  4. vivian_rose88

vivian_rose88 Thành viên đạt chuẩn

Coi clip mà cảm động quá các mẹ ạ, không cầm được nước mắt. Làm mình nhớ nhà quá, giờ mỗi lần về nhà thấy bố mẹ đã già, tóc lại bạc thêm một chút, da lại nhăn nheo hơn một chút, làm gì cũng chậm chạp, không còn nhanh nhẹn như hồi xưa. Mình xa nhà đã mười năm, lấy chồng sinh con xa nhà, chưa báo hiếu được cho bố mẹ. Nhìn video này lại nhớ mỗi lần đi thi đâu là bố mình là người đưa đi, mẹ mình chuẩn bị cho con. Trước khi lên tàu, bố mẹ làm thịt con gà, nấu canh xương, nấu xôi cơm đậu đỏ cho con ăn, thắp hương khấn vái ông bà cho con lên đường bình an may mắn, học hành thành đạt...Giờ đi xa bố mẹ mới thấm, chỉ có bố mẹ là yêu thương con cái vô điều kiện mà thôi

thuonglx thích bài này.
  5. Hybo87

Hybo87 Thành viên đạt chuẩn

Coi clip xong nhớ mẹ quá, nhớ những bữa ăn của mẹ, dù là cơm canh đạm bạc vẫn ngon. Đúng là chỉ có mẹ là thương con nhất, luôn hi sinh tất cả vì con cái. Ngày trước, mình cũng khăn gói lên thành phố thi đại học. Trước ngày đi, mẹ nấu cho mình một bữa cơn thật ngon với nguyên con gà. Ngày mình lên xe để lên thành phố, khi xe lăn bánh, mình ngoảnh lại nhìn mẹ mà ko ngăn được nước mắt, tự hứa với lòng sẽ ráng thi thật tốt. Rồi mình vào đại học, tốt nghiệp và giờ đã đi làm. Mình cũng đã có một gia đình nhỏ cho riêng mình với chồng và cô con gái nhỏ. Mình càng hiểu thêm về nỗi vất vả của mẹ, càng thấy thương mẹ hơn.
    Giờ chỉ muốn về gặp mẹ, để ăn những món mẹ nấu và để nói "Con yêu mẹ"

thuonglx thích bài này.
  6. lephandoquyen

lephandoquyen Thành viên tập sự

huhu, coi clip muốn khóc quá các mẹ ạ, nhớ thời đi thi đại học của em quá, mẹ em hồi đó cũng dắm dắm dúi dúi đủ thứ cho em mang lên tp đi thi, chuẩn bị chu đáo cho con không thiếu thứ gì. Hồi đó nhà em nuôi heo, khi em bắt đâu chuẩn bị mẹ em thức khuya dậy sớm chăm heo cho mau lớn. Đến ngày xuất chuồng mẹ gom mớ tiền cho em và ba mang làm kinh phí, còn dặn ng mổ heo cho phần thịt ngon nhất nấu món thịt kho tàu nước mắm... nhìn clip và các bạn trong đó em lại thấy hình ảnh của mình ngày nào .:((((

thuonglx thích bài này.
  7. bluesky222

bluesky222 Thành viên mới

Thật sự cám ơn bạn đã chia sẻ cho mọi người clip ý nghĩa, quá cảm động, khiến mình nhớ về mẹ mình.Một người mẹ hi sinh tất cả vì con cái, vì gia đình mà không bao giờ có một tiếng than thở. Giờ chỉ muốn về bên mẹ, tự tay nấu một bữa ăn thật ngon cho mẹ, cảm nhận sự yêu thương từ mẹ!

thuonglx thích bài này.
  8. bluesky222

bluesky222 Thành viên mới

Ông bà xưa nói rất đúng, chỉ có nuôi con rồi mới hiểu được lòng cha mẹ. Ngày trước mình rất ham chơi, ít khi ăn cơm ở nhà ăn cơm mà thường ra đường gặp mặt bạn bè, rồi ăn với tụi nó luôn, đến tận khua mới về. Nhưng ngày nào mẹ cũng chừa cơm cho mình, phòng khi mình chưa ăn thì có mà ăn. Từ ngày có con, mình hiểu được tình cảm gia đình là đáng quý nhất trên đời. Bây giờ tuy đã sống riêng với gia đình nhỏ của mình trên thành phố nhưng mình vẫn dành thời gian vào các dịp lễ tết về quê với ba mẹ

thuonglxngocanh0708 thích.
  9. Nguyễn Tâm -Hải sản

Nguyễn Tâm -Hải sản Hải sản tươi ngon-093 648 57 88

xem clip mà bao cảm xúc ùa về,ngồi 1 mình chắc e khóc như mưa mất

thuonglx thích bài này.
  10. ngocanh0708

ngocanh0708 Thành viên đạt chuẩn

Xem xong nhớ mẹ quá mẹ ơi. Ước gì mẹ còn sống trên đời với con, ước gì con được một lần nữa gặp mẹ, nấu bữa cơm cho mẹ

11. nhantranda196

nhantranda196

Cảm động với tình mẫu tử ạ.

thuonglx thích bài này.
  12. Tamphuong85

Tamphuong85 Thành viên đạt chuẩn

Mấy đứa nhỏ trong clip dễ thương quá, vừa chăm chỉ học hành, lại thương mẹ vất vả nữa. Mình cũng rất thích ăn hàng phi mẹ làm, ngon ơi là ngon các bạn ạ

13. UHY

UHY Thành viên mới

Cảm ơn bạn rất nhiều, mình đã xem nhiều lần nhưng lần nào cũng sụt sùi. Coi xong clip này chắc ai cũng nhớ mẹ, nhớ gia đình. Nhớ những kỉ niệm ngày xưa ở quê, vừa đi học về đã nghe mùi thơm từ trong bếp bay ra, mình vội bay vào bếp ăn ngay. Những món ăn mẹ nấu món nào cũng ngon, dù chỉ là bát cà pháo mắm tôm ăn với rau muống luộc hay canh rau đạm bạc. Giờ cuộc sống đã khá giả hơn, đã có những bữa cơm tươm tất hơn, nhưng những kỉ niệm đó đã ăn sâu vào tiềm thức, không bao giờ quên được

14. UHY

UHY Thành viên mới

Đúng là sơn hào hải vị cũng không thể sánh bằng món mẹ nấu, đậm đà tình yêu thương. Mỗi lần về quê thăm bố mẹ, lúc lên xe về lúc nào cũng bịn rịn, nhìn bố mẹ đứng đó nhìn theo xe mà rớt nước mắt

thuonglx thích bài này.
  15. Hybo87

Giờ chẳng biết phải làm gì nữa, chỉ biết cố gắng làm việc, kiếm thật nhiều tiền về lo cho ba mẹ, để ba mẹ bớt khổ, để an hưởng tuổi già

thuonglx thích bài này.
  16. Hybo87

Chắc chị nhớ mẹ lắm đúng không, thôi đừng buồn nữa chị, em tin mẹ chị ở trên trời luôn muốn nhìn thấy chị được vui vẻ, hạnh phúc. Những ai còn ba mẹ, hãy biết trân trọng những giây phút được ở bên cạnh họ :)

17. Tamphuong85

Tamphuong85 Thành viên đạt chuẩn

Mình không nghĩ vậy chị à, ba mẹ vất vả chăm lo cho con cũng chỉ mong con lớn khôn ăn học thành tài, có công ăn việc làm ổn định. Có gia đình riêng hạnh phúc là ông bà vui lắm rồi. Chứ cũng không mong con sau này báo hiếu. Giờ làm mẹ rồi mình mới hiểu được điều này

thuonglx thích bài này.
  18. KitKatCaCao

KitKatCaCao Thành viên đạt chuẩn

Clip này cảm động thật, xem mấy lần rồi mà cứ khóc thút thít. Nhưng có ai để ý mấy món ăn trong clip này ko, nhìn ngon quá! Từ hành phi, thịt kho đến món gà chiên nước mắm...chẹp chẹp. Đúng là chỉ có món mẹ làm là ngon nhất trên đời :)

19. ngocanh0708

Cảm động lắm cái cảnh mấy bạn học sinh đang ăn thì các mẹ xuất hiện, hạnh phúc vỡ òa, đúng là một niềm vui to lớn khi được gặp mẹ, được tiếp thêm sức mạnh cho kì thi ngày mai. Cảm ơn các bạn đã thực hiện một clip cảm động và ý nghĩa như vậy!

20. ngocanh0708

Cảm ơn bạn nhé, mình đang cố gắng hết sức để sống thật hạnh phúc, vui vẻ và có ý nghĩa để mẹ ở trên trời được mỉm cười

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.