Kinh nghiệm: Buồn đến chết vì con không lên cân

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi minhcuongbn, 12/8/2013.

1. minhcuongbn

minhcuongbn Thành viên chính thức

Các mẹ ơi, em buồn quá thôi, con nhà em 1 năm nay ko lên cân tí tẹo nào, len đc 1-2 lạng thì lại 1 trận ốm và rồi lại giảm đi, gần 16 tháng rồi mà đc co 8.6kg thôi, em đã cố hết sức, nhưng vẫn ko có gì tiến triển, sang khám bệnh ở xanhpon ng ta cho các loại thuốc bổ nhưng cũng ko hiệu quả lắm. BÉ ăn rất ít mỗi bữa đc có 1/2 bát con cháo thôi, nhưng lại còn tội là hay bị trớ nữa, ngày nào cũng fai 1 lần trớ em ko bít làm thế nào, muốn đc các mẹ chia sẻ kinh nghiệm.
    Mọi ng cứ bảo tại em ko bít chăm con, em thì hay lên mạng tìm hiểu thông tin cách chăm con, mẹ chồng em bảo là fai chăm theo kiểu các cụ ngày xưa, nên em stress lắm ko bít sao, đầu óc cứ âm u ko lối thoát, huhu:confused:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi minhcuongbn
    Đang tải...

2. Me_PhuongAnh

Me_PhuongAnh Thành viên nổi tiếng

Ðề: Buồn đến chết vì con không lên cân

bé nhà em vừa rồi bị sút 2 cân vì gửi về ông bà ,từ hôm lên với mẹ ngày nào cũng sữa ,trôm vía thấy lấy lại đc tinh thần rồi

3. phamhue.ttqd

phamhue.ttqd dịch vụ xe 4-7 giá rẻ-tốt

hơn tuổi rồi vẫn hay trớ à mẹ nó, thế thì cũng khó khăn nhỉ. mẹ nó cố lên, đừng buồn, hãy nghĩ thoáng hơn nên, đừng ép bé ăn nhiều, bé ăn ít nhưng chia nhỏ bữa, thêm cho bé bánh quy, hoa quả bé thích...đại loại cho bé ăn đa dạng hơn lên, tập ăn thì 1 miếng nó ăn rồi ko ăn nữa cũng đừng ép vội,..mùa này có đậu đen xanh lòng ngon lắm, mẹ nó chịu có hầm cho con ăn nha, uống nước cũng được, nếu mới đầu bé ko ăn hạt...
    kiên trì, kiên trì.........

minhcuongbn thích bài này.
  4. minhcuongbn

Vâng, cảm ơn mẹ nó đã cho ý kiến, mặc dù cứ động viên an ủi mình là ko nghĩ ngợi nhiều sau này lớn lên nó cũng sẽ béo khỏe nhưng mà mọi ng cứ nói ra nói vào nhiều khi ức chế ko thể ăn nổi bát cơm, đêm ko ngủ đc vì ko bít là mình chăm con sai ở điểm nào mà con mình lại như vậy ạ

5. pinkpig-lotus

pinkpig-lotus Yến Sào NatureNest

Mình nghĩ mn đừng nên ép con nhiều quá, con không bị suy dinh dưỡng, vẫn hoạt động, vui chơi là tốt rồi mn ah! Nếu bé ăn ít thì bổ sung sữa và các chất dinh dưỡng từng ít 1 thôi! Khi nào con có dấu hiệu ọe thì dừng ngay chứ đừng ép con thêm!

6. binhthuc

binhthuc Bắt đầu nổi tiếng

Con nhà mình cũng thế đấy mẹ nó ợ, lười ăn lắm 2,5 tuổi rồi mà chưa đc 12kg, cơ mà cứ về nhà với ông bà hoặc sang ăn trực hàng xóm thì chịu ăn còn về với bố mẹ thì bữa nào giỏi lắm mới đc 1 bát cơm, nhồi nhét kiểu gì cũng ko đc, chán hẳn

7. memit168

memit168 0915628091 LỢN SẠCH

cho bé uống 1 viên b1 vào buổi sáng, trong vòng 2 ngày rồi ngưng, kiểm tra đồ ăn của bé xem bé có thích ăn lỏng,ăn đặc hay như thế nào, cần phải có chế độ cụ thể,thay đổi xem bé thế nào rồi tính tiếp mẹ nó ạ, cho be uống sữa nuti IQ pedia, mẹ hayen cũng bán loại đó, không phải lúc nào dúng sữa ngoại cũng tốt

8. tuanmai0080

tuanmai0080 Japan Oder

E muốn tăng cân mà k được nè nên rất ư là hiểu tâm lý của mẹ nó khi con mừn k tăng cân nhwugn mà e nghĩ do hấp thụ hay gì ấy chứ mn đứng nên ép bé ăn mn ạ

9. ishop Germany

ishop Germany

Mình cho con ăn theo phương pháp ăn dặm kiểu Nhật và thấy ok lắm (trộm vía).
    Bé 12 tháng đã ăn cơm như người lớn, và mỗi bữa ăn thưởng rất hứng thú. Bé 14 tháng bắt đầu tập xúc và 16 tháng thì xúc ngon lành. Tất nhiên là xúc tầm nửa bát rồi thì mẹ xúc cho giúp.
    Với mình thì ko quan trọng là bé lên cân hay không, mà là bé hứng thú mỗi lần ăn.
    Con mình lúc 16 tháng thì các cô ở trường cân cho là cũng chỉ tầm 9kg thôi, giờ chắc nặng hơn. Mình ko cân nên cũng ko biết
    Bạn thử tập chuyển qua cho bé ăn cơm dần đi. Bé 16 tháng nên biết ăn cơm rồi đó.

10. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

Khổ thân mẹ nó. Mẹ nó đừng lo lắng đến cân nặng của con quá. vô tình sẽ gây áp lực nên chính bé.
    em đây cũng thế, con còi dí gần 2,5y 11kg đuối, ốm và hay trớ, ngày nào cũng thế, đi khám đủ thứ rồi.
    Bây h em chỉ mong con ko ốm thôi. từ từ rùi con sẽ ăn.

11. Lavenders Shose

Lavenders Shose Thành viên rất tích cực

Con mình lúc dưới 2 tuổi nuôi cũng vất vả lắm, bé còi, không chịu ăn, thêm vào đó bé bị Táo bón trầm trọng thành ra mình cực kỳ lo lắng, con ăn không được, ị không xong:(; nhưng rồi khi bé lớn hơn, mình nói bé hiểu cộng với đi học mẫu giáo bị đói nên tối về ăn uống khá hơn, trước khi đi ngủ cho 1 ly sữa pha, sáng ra đánh vật với nhau vụ ăn sáng ko được thì mình cho 1 ly sữa cũng là sữa pha. Giờ vẫn còi nhưng cũng đỡ hơn 5 tuổi mà có 19kg các mẹ ah

12. Me_PhuongAnh

Me_PhuongAnh Thành viên nổi tiếng

nhà em cứ đều như vắt chanh ,sáng 1 cốc ,tối 1 cốc ,hôm nào nàng ấy ở nhà ,chạy nhảy nhiều thì rót sẵn sữa tươi để đó tự uống thay nước ,hàm lượng dinh dưỡng trong sữa rất cao ,các mẹ cứ thử mà xem ,sáng ra chỉ cần uống 1 cốc sữa thôi ,đủ năng lực cho cả ngày mà không bị tối mắt ,hay mệt mỏi ,bảo sao tây nó hay uống sữa buôie sáng thay vì ăn phở như mình !!

13. tròn

tròn Guest

trẻ con mf có đầu có đuôi nuôi mau cũng lớn

14. htrang_1610

htrang_1610 Mẹ Chíp

Con e cũng thế. 2 Tuổi mà hơn 10 cân
    cho ăn tn cũng ko nhúc nhích

15. viethuong1989

viethuong1989 www.dolotonline.net

bé nhà em cũng còi lắm ạ, ăn uống tốt nhưng táo nên mãi chả thấy lên ạ

16. bomede

bomede Thành viên chính thức

Mình nghĩ mn đừng nên ép con nhiều quá, con không bị suy dinh dưỡng, vẫn hoạt động, vui chơi là tốt rồi mn ah! Nếu bé ăn ít thì bổ sung sữa và các chất dinh dưỡng từng ít 1 thôi! Khi nào con có dấu hiệu ọe thì dừng ngay chứ đừng ép con thêm![/B][/FONT][/SIZE][/COLOR][/QUOTE]

Mình đồng quan điểm với bạn này.

17. kamill

kamill Mỹ phẩm Đức

tình hình nhà chủ top giống nhà mình quá. Nhóc nhà mình hơn 3 tuổi rồi mà chờ mãi chẳng thấy lên cân tẹo nào. Đầu tháng vừa rồi ốm 1 trận sút hơn 1 kg. sót hết cả ruột ấy. mấy hnay ăn trả bữa đc vài hôm sáng nay lại thấy hiện tượng ho hắng. cổ họng nó kém nên ăn uống nhồi nhét cố là trớ ngay. chẳng cải thiện đc tình hình. Bổ sung thêm cả vitamin cho con mà ko ăn thua

18. mimohk

mimohk Đủ quyền lập Họ

mẹ nó đừng buồn ncosnhieeuf bé khi còn nhỏ thì ốm tong teo nhưng lễn lên tí là có da có thịt ngay, miễn đừn để bé thiếu chất là dc, mọi bộ phận đều hoạt động bình thường và sức khỏe bé tốt thì ko có gì phải lo mẹ nó ạ, với lại có thời gian mẹ nó đọc thao khảo thêm các sách về dinh dưỡng và cách ăn uống cho trẻ con xem có cái gì chưa khoa học thì mình điều chỉnh dần, sẽ ổn cả thôi mà...hjhj

19. minhcuongbn

cảm ơn các mẹ đã cho ý kiến, con nhà em sữa nó ăn cũng kém lắm mỗi lân đc có 100ml mà còn ko hết, em chuyển sang dùng sữa p100, nhưng dùng hết 4 hộp thấy con có vẻ nóng quá thấy rôm mọc nh ở đầu nên em đổi sang optimum, dạo này em toàn dùng hàng vn thôi, nhưng bé ko muốn ăn bất cứ cái gì chỉ thích chơi thôi, có lần tối nó ko ăn em định để sáng dậy xem có ăn đc nh ko, nhưng ko hơn chút nào có ăn tối hay ko ăn tối thì cũng vậy thôi, em định cai sữa cho bé, vì cũng hết sữa rồi chẳng có nh nữa, nhưng bà ngoại thì cứ bảo ko cho vì sợ nó ốm, nên em cũng ko bít như nào.

20. miuxinh9183

miuxinh9183 Thành viên nổi tiếng

con nhà e 14m cũng 7.8kg, mọc răng lại đi ngoài, huhu, mệt quá, con cũng lười ăn nhắm, nhưng trộm vía ốm k bị sụt lạng nào đâu ạ :((