Buồn quá các mẹ ơi....

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Mechuot2009, 29/8/2009.

1. Mechuot2009

Mechuot2009 Thành viên chính thức

các mẹ ơi... em cám ơn các mẹ rất nhiều... mọi chuyện vẩn qua con nít thì cứ thế mà lớn ... nhưng con em vẩn vậy...hiih.. ký thì vẩn thế... chán ơi là chán... quậy ơi là quậy... ăn uống ngủ thì ok hết nhưng ký thì dậm chân tại chổ...
    Hôm nay được 11 tháng mấy mà chĩ nhỉnh gần 8ky rưởi thôi ah...

Đang tải...

2. Mẹ_Tũn

Mẹ_Tũn Guest

Híc, bé con nhà em hơn 4 tuổi mà được có 14 kí à. Nản và buồn. Trộm vía con hiếu động và thông minh, người cũng chắc :D

Me Ca' con thích bài này.
  3. nguyenminh1172005

nguyenminh1172005 Thành viên tích cực

Các mẹ đừng buồn nếu con có ít cân 1 chút cũng có sao đâu miễn là bé ngoan, hiếu động và phát triển tốt là được. Như con mình ý 12 tháng đã được 12kg rùi ấy vậy mà đến 20 tháng mới nhúc nhích lên thêm được 1 tý là 12.5kg, nhưng đến giờ tự nó ăn được, ngủ được tăng cân vèo vèo ý. 25.5 tháng nặng 17kg, bố bé cứ ho hãm phanh nhanh đi em ơi, mà mình dạo này chỉ cho con ăn uống phình phường thui đấy. Kệ rồi đến lúc con các bạn lại như con mình ấy mà.
    Chúc các mẹ và các con vui, khỏe

4. Bảo anh ủn ỉn

Bảo anh ủn ỉn Mẹ Banh

Thế thì làm gì mà phải than chán hở bạn? Trẻ con mỗi đứa một tạng, bt cũng có người béo người gầy cơ mà, miễn là bé nhanh nhẹn, cứng cáp, thông minh, không ốm vặt là okie lắm rồi. Chứ mập mà nay ốm mai ho thì mẹ sung sướng nỗi gì? Cái vụ cân nặng thì mẹ nên vô tư đi, cái tớ quan tâm là chiều cao và sự phát triển vận động, nhận thức của con cơ, còn cân nặng thì ở mức độ trung bình là được rồi. Vô tư lên nhé!

5. Mechuot2009

bé nhà em thì cũng phát triển bình thường thôi ah... chiều cao cũa tháng 11 là 74,5 cm ... nhưng đi đâu ai cũng nói nhìn vào bé tí ... có chút xíu ... mà người nói thì lại là người chĩ được nghe không được cãi ... rõ chán...

6. rieu_xinh

rieu_xinh Love doesn't ask Why...

Ui chào các mẹ!
    Nếu nói buồn vì cân nặng của con chắc mình khóc ròng mất! Bạn Riêu nhà mình giờ 3T chỉ nặng 13kg, cao 94cm thui ấy. Còm nhom! Bạn ý hồi 1 tuổi có gần 9kg thôi ah. 20 tháng đi nhà trẻ nặng 10.5kg, sau khi đi nhà trẻ 1 năm bạn ý nặng gần 12kg, hic. Cân nặng thì lúc nào cũng thiếu so với chỉ tiêu chỉ được cái chiều cao phát triển đúng thui ạ!
    Em không có sữa nên Riêu chủ yếu ăn sữa ngoài, sữa mẹ bú thêm được đến 10 tháng bạn ý tự cai. 8 tháng bỏ bột ăn cháo, hơn 18 tháng chán cháo ăn cơm nát... sữa thì chán là mẹ đổi sữa khác, có đợt chỉ pediasure mà ko lên cân. Chán lắm!
    Hồi được 5 tháng đi khám dinh dưỡng, đến 8 tháng, 4 tháng trời ăn theo chế độ + thuốc của viện mà ko lên cân là mấy, bác sỹ Hào ở Viện DD kêu tôi bó tay, về nuôi khắc lớn chứ ăn + uống thế mà không lên cân tôi chịu, hic...
    Trộm vía bạn nhà em ít ốm, chỉ khi đi học thì mới hay ốm chứ ở nhà với mẹ thì ít ốm! Húng hắng ho chỉ uống siro ho là hết!
    Tóm lại do cơ địa các mẹ ah! Riêu nhà em ăn cũng ko đến nỗi nhưng do cơ địa hấp thụ kém + táo bón nên chả lên cân được.
    Thế nên mẹ Chuột đừng buồn.... con nhà tớ còn buồn hơn... Đi đâu ai cũng chê, bố mẹ to đùng con bé tý. Lúc đầu cũng buồn + chán + stress kinh khủng, sau nghe mãi cũng chán! Kệ đời! Trộm vía con mình nhanh nhẹn linh hoạt là được! Như bạn Riêu nhà tớ 10 tháng đã bắt đầu gọi mẹ, ông, bà... 1 tuổi đã gọi được bố ơi... Mọc răng chả sốt bao giờ cả.

7. Mechuot2009

nghe me be noi vay e cung an ui phan nao. Trom via be nha e chua benh vat tu luc sinh den h. Thoi chac e cung nen tu hai lòng vay. E cam on cac ba me trong nay rat nhiu nha. Chuc ca nha vui ve

8. Bame_Bin

Bame_Bin Thành viên chính thức

sao mà nhiều mẹ giống tớ thế nhỉ, Bin nhà tớ 15-16 tháng được 10,5kg, cao thì không nhớ nhưng đi đâu cũng bị nói là bé tí, đi học được một tháng sút luôn một kí mẹ lại cho ở nhà, ghét luôn bà trông trẻ. Trông có mấy bé mà chăm kiểu gì không biết nữa. Giờ tớ để con ở nhà thay nhau trông ít ốm vặt nên cũng đỡ. giờ được 20,5 tháng rồi cũng chỉ mới 11kg hoặc hơn một tí, cao khoảng 82cm thôi không biết có lùn không. Tớ kệ thôi giờ ai nói gì cũng mặc, trước đây cũng hay buồn lắm, nhưng giờ ai bảo con còi hay bé tí là tớ bảo đói ăn nên còi hay ba mẹ ăn hết phần ý mà, thế là vui hẳn lên. Tớ thấy con tớ uống Pedisure hợp đấy. Mấy tháng nay toàn uống Pedia thấy lên cân cũng được, một ngày Bin nhà tớ uống được khoảng 500ml sữa, ăn ba bữa cơm hoặc cháo, đợt trước có ngày uống ba lần sữa mỗi lần 220ml nhưng từ hôm bị ốm khoảng hơn nửa tháng nay chỉ uống hai lần thôi và vẫn bú mẹ theo nhu cầu.
    tớ thấy uống sữa này bé ăn được nhưng không biết có nên cho uống lâu dài không, Bin nhà tớ đã uống 4 tháng nay rồi, mồi tháng hết khoảng 2 hộp rưỡi loại 900g. Các mẹ có kinh nghiệm gì khi dùng sữa này không chia sẻ tớ với nha.

9. dam-dun-nhe

dam-dun-nhe Thành viên rất tích cực

Vào đây mới thấy nhiều mẹ có hoàn cảnh với em, cùng chia sẻ để giảm stress vậy, bé nhà em 10 tháng 8 ngày, mới đi tiêm hôm 5/1 cân con được có 9kg, ở nhà ai đến chơi cũng kêu sao bé còi thế, tại vì đứa em dâu em nó sinh con nó sau con em có 15 ngày mà bgiờ con nó nặng 12kg rồi, mặc dù theo lời bà nội kể bà cho 2 đứa ăn như nhau, chỉ khác 1 cái con đứa em dâu được bú sữa mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu, còn bé nhà em bú mẹ có 3 tháng rồi bỏ không bú nữa, vậy là ăn sữa ngoài hoàn toàn, nhưng trộm vía con em đúng cữ lắm 3 tháng lẫy, 6,5tháng biết bò bgiờ đang đứng tênh tênh được rồi, cũng có fần nào an ủi, nhưng bgiờ vẫn muốn con mình bụ bụ thêm chút nữa, mẹ nào có nhiều kinh nghiệm thì cùng vào chia sẻ nhé, em con đầu nên chẳng biết gì nhiều cả

10. KhanhNhi

KhanhNhi Thành viên tập sự

Con em 4 tháng mới được có 6,1kg, dài khoảng 63cm. Vậy mà bà nội nó cứ sợ nó béo mới chết chứ. Em cũng sốt ruột chuyện cân nặng cuả bé, nhưng thấy bé cứng cáp và lanh lợi nên cũng chẳng quan tâm nưã. Giờ em cho ăn bột rồi vì em sắp đi làm, bé ngủ cũng ngoan. Mới 4 tháng nhưng ban ngày ngủ 2 giấc, trung bình 2-2,5h/giấc, tối 7h đã đòi ngủ, tới sáng 6h30 dậy. Tối dậy vài lần để bú thôi.

11. nhu hang

nhu hang Thành viên tích cực

Em ơi, đừng buồn. Các bé bú mẹ bao giờ cũng không bụ bằng các bé ti bình. Bù lại, trộm vía các con có đề kháng tốt hơn và rất rắn rỏi. Em bé khỏe mạnh là vui rồi mà em:D