BV Phụ sản Hà Nội nhận lỗi vì làm chết một bé sơ sinh

Thảo luận trong 'Tin tức' bởi Hai Yen, 27/9/2009.

1. Hai Yen

Hai Yen Thành viên tích cực

Cả 2 vợ chồng đều đã trên 30 tuổi, thuộc dạng hiếm muộn và phải chạy chữa nhiều nơi, đến năm 31 tuổi chị Ly mới mang thai lần đầu. Cái thai tiến triển bình thường cho đến khi chị Ly chuyển dạ và vào BV Phụ sản Hà Nội chờ sinh đẻ.

Đêm 19/9, chị Nguyễn Thị Ly, ở ngõ Văn Hương (quận Đống Đa, Hà Nội) chuyển dạ và được gia đình đưa vào BV Phụ sản Hà Nội. Các bác sĩ tại BV khám nhận rồi chuyển chị lên phòng chờ đẻ, sáng 20/9 khám nhận lần 2.

Cả 2 lần khám đều thông báo kết quả thai nhi tiến triển bình thường, sức khỏe sản phụ tốt, có thể đẻ thường. Thế nhưng đến 11h30, khi khám lại lần 3 cho chị Ly thì các bác sĩ thông báo: "Thai nhi trong bụng chị đã chết vì trụy tim". Đến 2h30 chiều cùng ngày, thai nhi đã được lấy ra trong tình trạng tím tái từ đầu đến ngực. Khi chúng tôi trở lại BV Phụ sản Hà Nội vào chiều 21/9, chị Ly đã được chuyển sang phòng chăm sóc sau đẻ, sức khỏe của chị đã hồi phục.

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh - Phó Giám đốc BV Phụ sản Hà Nội cho biết, ban lãnh đạo BV đã họp chuyên môn với kíp trực ngày 20/9 để kiểm điểm, rút kinh nghiệm và đưa ra kết luận: "BV đã sơ suất khi thăm khám thai cho chị Ly không đúng quy trình".

Bác sĩ Nguyễn Duy Ánh.

Theo ông Ánh, chị Ly đã từng đi siêu âm khám thai tại nhiều phòng khám tư trong quá trình mang thai, đến ngày 6/9 chị có đến khám thai lần cuối tại BV Phụ sản Hà Nội. Kết quả các lần khám thai này đều không phát hiện thai nhi có gì bất thường. Đến đêm 19/9, chị Ly được gia đình đưa vào BV Phụ sản nhập viện đẻ khi có cơn chuyển dạ và được các bác sĩ của BV khám, chẩn đoán thai nhi bình thường. Lần khám này bác sĩ không chỉ định siêu âm. Đến 8h sáng hôm sau (20/9), các bác sĩ tiếp tục khám thai lần 2 cho chị Ly, thấy nhịp tim thai nhi vẫn bình thường.

Theo đúng quy định thăm khám thai thì khi sản phụ đã chuyển dạ, sau 1h phải nghe nhịp tim thai nhi 1 lần và khi đã chuyển dạ mạnh thì 15 phút phải nghe nhịp tim 1 lần. Thế nhưng do sáng 20/9 có rất nhiều sản phụ đến khám đẻ, khiến BV rơi vào tình trạng quá tải, kíp trực đã “nảy ra một sáng kiến”: khám, nghe nhịp tim thai nhi đồng loạt cho tất cả các sản phụ, nếu thấy tim thai nhi của sản phụ nào có dấu hiệu bất thường thì khám kỹ hơn, những trường hợp bình thường thì đợi khám xong hết các ca, hộ sinh mới quay lại ghi kết quả vào sổ khám bệnh.

Sau khi khám hết lượt cho tất cả sản phụ, kíp trực mới khám, nghe nhịp tim thai nhi lại lần 2 cho các sản phụ. Do bệnh nhân quá đông nên từ khi chị Ly khám lần 1 vào lúc 8h cho đến khi được gọi lại khám lần 2 đã là 11h (khoảng 3 tiếng) và ở lần khám thứ 2 này thì phát hiện nhịp tim thai nhi không còn, cháu bé đã chết trong quá trình chuyển dạ.

Bác sĩ Ánh thừa nhận, có thể chị Ly đã bị bỏ sót không được nghe nhịp tim thai nhi và nếu được nghe thì cũng không được thăm khám, nghe nhịp tim thai nhi theo đúng quy trình 1h/lần.

BV nhận lỗi và xin... rút kinh nghiệm

Bác sĩ Ánh giải thích rằng, do quá trình bệnh lý khó chẩn đoán và diễn biến nhanh như vậy nên nếu kíp trực có khám, nghe nhịp tim cho chị Ly đúng quy trình thì “khả năng cũng không cứu được cháu bé”. Tuy nhiên, về chuyên môn thì suy tim phải diễn ra trong một quá trình và rõ ràng, nếu được thăm khám sớm hơn (nghe nhịp tim 1h/lần) thì cơ hội phát hiện sớm quá trình suy tim thai nhi trong trường hợp này là rất lớn, đồng nghĩa với việc cơ hội sống của cháu bé không phải không còn - điều này thì bác sĩ Ánh cũng thừa nhận.
    Sau khi thai nhi trong bụng chị Ly tử vong và được lấy ra, trưởng kíp trực ngày 20/9 là bác sĩ Phạm Văn Soạn đã giải thích với gia đình sản phụ rằng, nguyên nhân dẫn đến thai nhi tử vong là do bị nhau quấn cổ và nước ối bẩn, có phân xu. Tuy nhiên bác sĩ Ánh khẳng định, cháu bé mất là do bị dây nhau thắt nút chặt, dẫn đến suy thai, khiến cháu bé chết trong chuyển dạ, còn hiện tượng nước ối bẩn, phân xu là do thai nhi chết gây ra. Hiện tượng dây nhau thắt nút như vậy diễn biến trong thời gian rất nhanh và không thể phát hiện bằng siêu âm, càng chuyển dạ mạnh thì dây nhau càng thắt nút chặt và chỉ sau ít phút sẽ dẫn đến tử vong.

Lãnh đạo Bệnh viện Phụ sản Hà Nội cũng đã gặp và trực tiếp nhận lỗi với gia đình sản phụ Ly về “sơ suất từ phía Bệnh viện”. Phía bệnh viện đề nghị được thanh toán toàn bộ viện phí cho chị Ly trong suốt quá trình nằm viện, riêng bác sĩ Ánh đề nghị gia đình bệnh nhân được làm bác sĩ khám cho chị Ly và trực tiếp tư vấn, giúp đỡ chuyên môn cho vợ chồng chị Ly trong lần sinh đẻ sau.

Về hướng xử lý với kíp trực đã có “sơ suất” dẫn đến cái chết bất thường của một thai nhi cũng như thái độ rất thiếu trách nhiệm của các bác sĩ với gia đình sản phụ sau đó, ông Ánh cho biết, trước mắt bệnh viện đã họp chỉ ra lỗi của kíp trực và kíp trực đã nhận lỗi, xin rút kinh nghiệm. Về hình thức xử lý kỷ luật cụ thể ra sao thì Hội đồng của bệnh viện sẽ xem xét, xử lý sau. Được biết, bệnh viện cũng sẽ báo cáo lên Sở Y tế để giải trình về vụ việc này.

Theo ANTĐ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Hai Yen
    Đang tải...

2. Mẹ em Chinsu

Mẹ em Chinsu Thành viên kỳ cựu

ở đâu cũng thấy tình trạng làm ăn tắc trách của các bác sĩ. Hic, tớ có ý định sinh tại PSHN đây, h đọc thông tin này thấy hãi quá đi mất. Chả biết tin vào cái j nữa

3. Mẹ QA

Mẹ QA Thành viên tích cực

Tớ chắc chắn là chị Ly ko nhờ vả BS nào trước khi đẻ nên mới bị lơ là trong việc thăm khám như thế. Các mẹ chuẩn bị đẻ phải tìm bs cho mình sẵn đi, chửa cửa mả mà chẳng biết thế nào mà nói trước cả. Trường hợp của chị Ly đã chuyển dạ rồi, đã mở rồi mà đc đưa lên phòng đẻ nếu là người nhà của bs nào đấy thì chắc chắn sẽ đc tiêm, truyền để kích thích mở nhanh, chuyển dạ nhanh. Nếu tiêm, truyền mà ko mở đc sẽ chuyển đi mổ. Làm gì đến mức độ vào viện từ đêm mà đến tận 11h trưa hôm sau vẫn chưa đẻ mà đc khám có 3 lần. Xin chia buồn cùng chị Ly. BV PS HN đã nhận lỗi, các mẹ đừng bi quan quá bởi suy cho cùng đẻ ở đâu cũng thế thôi miễn là mình ......

khakha999 thích bài này.
  4. khakha999

khakha999 Đào tạo TVGS, QLDA ...

Mẹ QA nói quá đúng!
    Mình biết 2 trường hợp làm cùng cơ quan mình đẻ ở BV này.
    1 chị k có người quen đến nơi, bsi khám xong bảo chưa đẻ được đâu, về nhà mai đến khám lại. Đến lúc quay lại viện thì con đã chết ngạt.
    1 chị có người nhà trong viện, đến bsi cũng bảo chưa đẻ được, ra cổng gọi người nhà dắt vào thì vẫn bsi đấy lại bảo phải cho nhập viện ngay, nước ối đục rồi, nguy hiểm.
    Thế có vô trách nhiệm không???
    Nếu mà không có người quen dắt vào thì k biết chuyện j sẽ xảy ra? Mà có chuyện j xảy ra thì cứ đổ lỗi cho đông bệnh nhân quá là xong:rolleyes:
    Đúng là cứ phải có người quen, không quen tình cảm thì cũng phải quen tiền:rolleyes:

5. Shop RÙA

Shop RÙA Không dùng nick này mà chuyển sang dùng nick Emila

Mạng ngươi mà nhận lỗi và xin rút kinh nghiệm thôi sao? Vậy còn phải để chết bao nhiêu mạng nữa thì BV mới rút ra được kinh nghiệm?.....Con người ta có tội gì mà phải chết? Trong khi lũ có tội tày trời thì vẫn sống nhăn nhở đầy ra kia. Chỉ xin lỗi thế là xong sao? Uất không chịu nổi!

6. sanhdieu_vt

sanhdieu_vt Thành viên chính thức

con ngta là cả 1 tài sản quý giá, BS làm việc tắc trách để chết rùi chỉ xin rút kinh nghiệm thôi sao

7. berua

berua Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng mới có con nhỏ nên mình hiểu con cái là tài sản quý giá nhất của cha mẹ (mà nói đúng hơn là lẽ sống, là niềm tin, là hơi thở của mẹ). ĐÚng là khi đi sinh ở bệnh viện phải book trước bác sĩ các bạn ạ. Như mình đây này, 02 tuấn nữa mới đến ngày sinh nhưng do sơ suất mình bị ngã và ra thăm sớm. Lên BV khám, BS bảo từ từ, còn lâu mới đẻ. A lô cho bác sĩ theo dõi từ khi mình có bầu, bác ấy bảo cứ nhập viện luôn và kết luận "có dấu hiệu suy thai". Ngàn lần may mắn.Mẹ khỏe, con khỏe.

8. khangtit2008

khangtit2008 Thành viên rất tích cực

Bệnh viện quả đáng trách.

Rút ra một kinh nghiệm là không nên đẻ ở bệnh viện đông.

Tớ đẻ ở Bưu Điện, như VIP vậy, miễn chê. TÌnh cảm và chu đáo cực kỳ.

9. không biết

không biết Thành viên tích cực

Không hẳn nhờ BS trước mà tốt đâu bạn nhé. Nếu mình nhập viện mà BS mình chỉ định chưa vào kịp do không phải ca trực thì BV sẽ để mình chờ luôn. Có trường hợp cũng vì chờ BS mà không được can thiệp sớm phải bị mất mát lớn rồi đấy. Mình có người bạn kể chuyện một chị làm chung công ty có thai. Từ lúc cấn bầu đến lúc sanh chỉ khám ở BV phụ sản Quốc Tế SG mà khi sanh nằm chờ BS chỉ định, khi sanh bé bị chết mà BS lại bảo là bị đa dị tật bẩm sinh. Mình thắc mắc là tại sao khám thai định kỳ tháng nào cũng khám mà không phát hiện ra, phải chăng là chờ lâu bé bị ngộp thì có đấy chứ.
    Chẳng biết thế nào cho tốt bạn ạ. Nhưng dù có gì xảy ra thì mình vẫn bị thiệt thòi thôi. Tức cành hông đấy chứ chỉ muốn chém một phát cho chết cũng chưa hết tức đâu.

10. thuytran09

thuytran09 Ba mẹ yêu Tom's

Hixx.. mình sợ nhất là đi đẻ 1 mình chống chọi với nỗi đau.. người nhà ở bên ngoài chả biết đường nào mà lần.. Nên giờ ai hỏi tập 2 là thấy choáng choáng.. BSBV bây giờ vô trách nhiệm lắm nếu ko có tiền ném vào thì chỉ có nước.. chờ die thôi. Không riêng gì PSHN đâu mà BV nào cũng vậy hết ạ....
    Đợt vừa rồi mình bị ốm đi xanhpon khám bệnh ở khoa nội ng lớn, bị ho hơi sốt nhẹ vào phòng BS chả nghe tim phổi gì chỉ hỏi mấy câu rồi bắt đi xét nghiệm, chụp phổi.. trong lúc đợi lấy KQ thì vào phòng BS hỏi thì BS kê cho 1 tờ giấy ra phòng bên cạnh truyền.... lóc cóc đi mua thuốc vào truyền nằm ghép 2 ng/giương sau đó cắm dây truyền cho chẩy rõ là nhanh.... may mà mình ko sao nếu mà bị sốc chắc cũng teo - truyền xong cho về theo chỉ định BS ( BS cũng quen mà như vậy đó). Ngày hôm sau mệt hơn lại sốt mò lên khoa nhi của ng quen thì cô ấy khám kỹ lưỡng và cẩn thận phát hiện sốt virut nhẹ, xét nghiệm máu thấy tiểu cầu thấp quá.. hixxx nhập viện khoa nhi luôn... Hixxxxxxx nghĩ đến BV là thấy sợ....

11. chipchip1811

chipchip1811 Thành viên tập sự

Mình đã từng sinh mổ cấp cứu nên mình thấy các bsĩ không bao giờ tích cực với bệnh nhân.Nếu mình không có người nhà là bác sĩ họ đã mặc kệ mình.Phụ sản Hải Phòng đây

12. nangvangbienxanh

nangvangbienxanh Thành viên rất tích cực

Mình đã sinh mổ 2 lần ở bv phụ sản HP, câu hỏi đầu tiên khi đi khám thai lần 2 của mấy chị phòng khám là: em đã nhờ ai theo dõi thai và mổ chưa, nếu chưa thì để chị giới thiệu cho nhé(vì nhìn vết mổ cũ của mình là mấy chị kết luận luôn lần 2 cũng phải mổ mặc dù sẹo mổ cũ đã 5 năm ko hề xơ dính gì hết). Mổ xong nằm ở hồi sức cũng vậy, lại câu hỏi muôn thuở: em là người nhà của ai (nếu người nhà của ai thì mới được xếp phòng nhanh, theo yêu cầu của mình, còn ko thì ... hãy đợi đấy)

13. hoanghonlanh

hoanghonlanh Hộp Muối Dưa Thông Minh

em thấ chẳng đâu bằng BV bưu điện. Em chẳng thămm khám gì nhưng lúc vào đẻ ngon lành lành luôn. numberone

14. me_yeu_tina

me_yeu_tina Thành viên rất tích cực

sinh nở thuận lợi hay k là do quen biết bác sĩ nọ kia! e bé sinh ra thuận lơi hay k là do tiề n biếu có dầy k? nói chung ở đâu cug thé cả đồng tiề đi trước là đôg tiền khôn mà nhỉ!thật thương tâm cho e bé k đc chào đời!nỗi đau của bố mẹ đến khi nào mới nguôi ngoai!