Cần giúp: Cả nhà cho em xin quyết định là sinh thường hay sinh mổ với !!

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi thuyduongmc87, 14/12/2011.

1. thuyduongmc87

thuyduongmc87 Thành viên chính thức

Còn 1 tuần nữa là em sinh rồi nhưng vẫn phân vân không biết sinh thường hay sinh mổ nữa các mẹ ạ :( Cái nào cũng có nỗi lo riêng :oops: Nhưng vẫn sợ nhất là vấn đề không trở lại vóc dáng như thời con gái, các mẹ có kinh nghiệm cho em lời khuyên với được không ? Thật sự là em rất căng thẳng và rối trí, đầu óc bây giờ thì đủ nỗi lo

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuyduongmc87
    Đang tải...

2. mebut

mebut Hương- 0975.986.347

Ðề: Cả nhà cho em xin quyết định là sinh thường hay sinh mổ với !!

Mẹ nó ơi, còn 1 tuần nữa sinh rồi. Mẹ nó tập trung ăn uống, ngủ nghỉ cho tốt. Bây giờ công nghệ hiện đại rồi nên sinh thường hay sinh mổ nhiều khi là tùy vào sự lựa chọn của mẹ nó đấy.
    Em đây sinh mổ. Thấy cũng ko có gì phức tạp. Vì em ko đau. hehe.
    Đứa em em sinh mổ. 1 tuần nso đi lại phăng phăng/ Mổ vì đau 2 ngày mà ko mở được. hehe

thuyduongmc87 thích bài này.
  3. Merucon

Merucon ThatRe.vn/ 0942 921 599

Mình thì vẫn ủng hộ sinh thường nếu có thể.

4. chamsocsausinh.com

chamsocsausinh.com Thành viên sắp chính thức

Chào bạn !
    Sau khi đọc những dòng chia sẻ của bạn mình nhận ra vấn đề của bạn ở đây chủ yếu là nỗi lo về thẩm mỹ. Sinh thường hay sinh mổ đều được hết. Tuy nhiên sinh thường vẫn là tốt nhất, tùy thuộc vào sức khỏe của mẹ nó nữa. Tuy nhiên sinh mổ sẽ để lại sẹo.

Theo mình thì điều quan trọng nhất vẫn là 2 mẹ con được " mẹ tròn - con vuông ". Sau đó mới tính đến những nỗi lo về thẩm mỹ của mình chứ phải không ! Việc cần làm bây giờ là bạn chú ý tới chế độ dinh dưỡng để tới ngày dự sinh có được một sức khỏe tốt nhất, cả 2 mẹ con nên nghe nhạc để giải tỏa tâm lý ( nhạc không lời là tốt nhất nhé ).

Lần sinh nở đầu tiên bao giờ cũng căng thẳng vậy đấy. Có rất nhiều phương pháp giúp các mẹ lấy lại vẻ đẹp như thời còn con gái ngay sau khi sinh. Đây là ý kiến của mình. Chúc hai mẹ con mạnh khỏe và mẹ tròn con vuông nhé !

Sửa lần cuối: 14/12/2011
  5. vnitmaster

vnitmaster Thành viên rất tích cực

Quán triệt là sinh thường mẹ nó ah, còn bác sĩ sẽ recommend sinh mổ nều cần thiết trong quá trình chuyển dạ mà mẹ. Mẹ đừng lo lắng quá, ăn uống ngủ nghỉ thoải mái đi ah.

6. trang198x

trang198x Thành viên chính thức

mình đây đau đẻ từ sáng sớm đến đêm ko sinh được nên phải sinh mổ đây, tốt nhất là sinh thường bạn ạ, ko phải kiêng khem gì nhiều, sinh mổ cũng có cái đau của vết mổ nằm yên 1 chỗ ko dậy đc mà cho con bú ý chứ. Bé nhà mình 14 tháng nhưng lỡ lại vừa mới dính bầu nhưng quyết định để lại. nhưng mà vẫn nguy hiểm vì sợ bục vết mổ, nếu là sinh thường thì đã ko phải lo rồi!

7. heosua2010

heosua2010 Như - 0907.449.669

Mình cũng ủng hộ việc sanh thường,cái gì tự nhiên thì vẫn tốt hơn.Còn về vóc dáng chỉ cần sau thời gian bạn sẽ lấy lại nhanh thôi.

8. ElizHuang

ElizHuang Thành viên chính thức

Nếu mẹ có sức khỏe và thai nhi ổn định thì sinh thường là tốt nhất mẹ nó ah

9. daobong

daobong

Sinh mổ 2 đứa rùi đây, kinh nghiệm nhé:
    Mẹ: ko được ăn đồ nếp, thịt gà, thịt vịt... trong vòng 1, 2 tháng!! Mà đồ nếp mới nhiều sữa!! Bụng mẹ sinh mổ bao h cũng trông như đang bầu 3-4 tháng, ko nhỏ gọn như sinh thường đâu ạ!! Sau khi hết thuốc tê thì mẹ cứ đau nhé, đau 2 ngày cơ ạ! Ngồi cũng khổ mà nằm cũng khổ, phải thồng hơi thì mới được ăn mà ko phải cái gì cũng được ăn như sinh thường đâu nhé!! Sinh thường thì cả mẹ và con chỉ ở lại 1 ngày thôi, sinh mổ thì ít nhất là 3-4 ngày nhé!! Ng nhà chạy đi chạy lại, cơm nước, tã áo.... cực khổ nếu nhà xa nhé!!
    Con: cả 2 thằng nhà tớ đếu rất hay bị mũi, cứ đổi gió cái là 2 ông mũi đặc xịt, ngạt mũi liên tục!! Được giả thích là do mổ nên con ko bị chèn ép bởi cái gì cả, BS có hút cũng ko hết các thứ trong mũi, mồm con....
    MẸ nó còn tuần nữa sinh thì thích ăn gì, thích làm gì thì làm luôn đi, ăn luôn đi, ko phải kiêng đới!! Chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé!!!

chamsocsausinh.com thích bài này.
  10. Megaicung

Megaicung Thành viên chính thức

Theo mình thì chẳng có gì tốt hơn sinh thường đâu. Sinh mổ chỉ khỏe lúc đầu để đỡ đau thôi. Theo khoa học thì con sinh thường vẫn thông minh hơn đấy. Với lại nhiều mẹ bây giờ sợ sinh thường vì sợ xấu nhiều thứ. Nhưng bây giờ cái gì y học cũng khắc phục được nên theo mình thốt nhất là sinh thường. Vạn bất đắc dĩ mới sinh mổ thôi. Sinh thường thì gần như bạn có ngay sữa non cho con bú mà. Cái này rất tốt cho bé vì tạo kháng thể cho bé nhưng tháng đầu đấy. Chúc bạn mẹ tròn con vuông.

11. cunyeucuame87

cunyeucuame87 Thành viên chính thức

Nghe các mẹ nói mà em cũng ham quá, nhưng lại không biết có những cách nào để khắc phục những việc bụng bị xổ, rạn...sau khi sinh :( Ai có kinh nghiệm gì chia sẻ luôn nhé, em xin dỏng tai lắng nghe ^.^

12. tóc rối

tóc rối Thành viên tập sự

2 tháng nữa em cũng sinh, em đang tính sinh thường nhưng hơi lo, vì thể trạng em bình thường hơi yếu - nhiều chị khuyên nếu vậy thì sinh mổ, song em không thích chút nào. Quả thật, nếu có thể em nghĩ nên sinh thường là hơn.

13. Chamtinh

Chamtinh Thành viên rất tích cực

Tùy vào thể trạng của mỗi người, nếu mẹ và bé sức khỏe tốt thì nên sinh thường thôi. Bạn đừng lo lắng nhiều. Chúc bạn vượt cạn thành công!

14. Mẹ rùa con

Mẹ rùa con Bắt đầu nổi tiếng

Mình vừa sinh thường vừa sinh mổ đây. Mình thấy sinh thường mau khỏe hơn mà cơn đau cũng chịu được chứ không đến nỗi ghê gớm lắm, hồi đầu mình tưởng tượng là nó kinh khủng lắm í, mình thấy nó giống đau bụng khi đến đèn đỏ ý, nhưng dĩ nhiên mức độ đau hơn. Còn về form dáng quan trọng là khi có bầu bạn lên cân vừa phải (<12kg) thì sau sinh sẽ lấy lại dáng rất nhanh, nếu lên cân nhiều thì sẽ khó xuống cân hơn. Còn rạn da thì mình thấy theo cơ địa rồi, mình cũng bôi kem suốt mà rạn vẫn rạn thôi, mặc dù lúc có bầu mình chỉ lên khoảng 10kg.
    Chúc bạn mẹ tròn con vuông nha.

15. thuyduongmc87

Ối cảm ơn các mẹ, em lâu lắm rồi mới vào lại diễn đàn tại dạo này Bi nhà em hay ốm mà nhà thì neo người cứ rối tung rối mù hết cả lên. Cu Bi nhà em được hơn 8 tuần rồi, trộm vía bú mẹ hoàn toàn nên cháu được 5,3kg rồi. Tuần đầu tiên em mới sinh hết hồn hết vía vì sữa tự nhiên mất dần, xong mệt mỏi căng thẳng quá cuối cùng em hỏi ý kiến xã mua gói chăm sóc sau sinh dùng, giờ cũng gần kết thúc tinh thần thoải mái, sữa cho con bú không phải lo nghĩ gì... thế là hạnh phúc, là vui;)

16. dauxanh2011

dauxanh2011 Bắt đầu nổi tiếng

Không sinh thường đc thì mới nên sinh mổ chứ bạn. Sinh mổ thì sinh đc đúng giờ đẹp theo ý mình chọn,nhưng như thế thì là tính toán rồi còn gì là thiêng nữa. Hơn nữa sinh mổ sau khi sinh rất đau và ảnh hưởng không tốt cho sức khỏe của mình.

17. thuyduongmc87

Cảm ơn các mẹ đã nhiệt tình cho em lời khuyên nhé ! Em đã sinh - sinh thường.hihi. Lúc đầu cứ sợ sinh thường sẽ đau rồi...bla bla nhưng mà khi sinh xong thì thấy cũng " hơi hơi sợ " thôi các mẹ ạ hihi

18. bongnamlun

bongnamlun Bắt đầu nổi tiếng

OOai, cái vụ sinh đẻ này hả, để tớ nhớ lại xem. Cách đây 4 năm trước, lúc có bầu cũng quyết tâm sinh thường (vì mọi người bảo sinh thường con mới khỏe) nhưng quá hạn sinh đến 10 ngày rồi mà chả thấy biểu hiện gì, thế là ăn phát đờ dao. Híc, Em chả có cảm giác đau đẻ là thế nào, dưng mà đau mổ thì có. 4 ngày nằm bê bết, cái gì cũng phải tại giương...nói tóm lại là ký ức khủng khiếp. Tại em yếu như con sên ấy. Thế nên giờ em vẫn chưa quyết định tập 2 ạ. Chúc mẹ nó sáng suốt lựa chọn phương án tùy thuộc vào thể trạng sức khỏe của mình nhé.

19. phuongviet_2009

phuongviet_2009 Thành viên rất tích cực

sinh thuong là tốt nhất chị ạ .

20. Mẹ Ếch Ộp

Mẹ Ếch Ộp Bắt đầu nổi tiếng

Cái jì tự nhiên đều tốt hơn cả chứ mẹ nó. Tất nhiên sinh mổ thì chuyển dạ rất vất, nhưng bản thân tớ thấy hậu sản đỡ hơn nhiều, mấy mẹ sinh mổ cùng phòng tớ đợt đấy đau đớn lắm, rên rỉ mãi. Mẹ nó cố gắng luyện tập thể dục đều đặn thì sinh thường cũng ko khó quá đâu.

mecubi14 thích bài này.