Cần giúp: Cả Nhà Giúp Em Với Ạ, Nhóc Nhà Em Bị Đầy Hơi, Chướng Bụng Kéo Dài.

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi TTH8868, 5/4/2016.

1. TTH8868

TTH8868 Thành viên tập sự

Cả nhà cho em hỏi chút, nhóc nhà em đc 2 tuổi 9 tháng, khoảng 3 tháng gần đây nhóc nhà em cứ ăn vào là bị đầy hơi, chướng bụng, bụng to như quả bóng, hôm nào bụng to quá thì nhóc khóc, kèm theo khó thở. Tình trạng hầu như ngày nào cũng bị. Cả nhà có địa chỉ bác sĩ nhi chuyên khoa tiêu hoá giỏi thì cho em xin với ạ. E cảm ơn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi TTH8868
    Đang tải...

2. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

bác sĩ thì mình ko quen, nhưng bản đã thử lấy lá trầu không hơ sau đó đắp vào bụng cho con chưa. Như vậy sẽ làm giảm hiện tượng đầy hơi của con đấy

TTH8868 thích bài này.
  3. titshop

titshop Mẹ bé Su

con mình cũng hay trướng bụng đầy hơi. Mình hay xoa dầu tràm or dầu khuynh diệp cho bé. chườm ấm cũng là 1 biện pháp. Hoặc bạn đập dập 1 tép tỏi, gói vào khăn xô đặt ở bụng bé ( tuyệt đối ko đc để nước tỏi chảy ra tiếp xúc trực tiếp với da ). 1 lúc sau bé sẽ ợ được hoặc đánh hơi được.

TTH8868 thích bài này.
  4. poly.mom

poly.mom Thịt bò khô : 0969142842

Mẹ nó thử uống men tiêu hóa xem sao @_@

5. TTH8868

Cám ơn cả nhà ạ, em cho nhóc đi khám ở bệnh viện nhi tư, bác sĩ siêu âm, chụp x quang bảo trong bụng đầy hơi, kết luận là rối loạn tiêu hoá. Kê đơn thuốc uống 1 tuần ạ.

6. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

Chỉ là đầy hơi thôi mà bạn. đi khám tất nhiên bác sĩ sẽ kê đơn thuốc. Nhưng nếu bạn áp dụng các biện pháp dân gian của các mẹ thì sẽ tốt cho con hơn, cho con dùng thuốc tận 1 tuần là quá nhiều rồi bạn à, :(

TTH8868 thích bài này.
  7. titshop

titshop Mẹ bé Su

cả chụp x quang nữa á. Hình như trẻ con ko nên chụp x quang. Mấy biên pháp dân gian kết hợp uống men vi sinh là ổn thui

8. Mrs.Sun

Mrs.Sun Thành viên tập sự

Bé nhà mẹ đỡ chưa ạ, mẹ cho bé dùng thảo dược trị đầy hơi hoặc men vi sinh đi ạ.

9. TTH8868

Em đi khám ở viện nhi trung ương bác sĩ chuẩn đoán là chức năng co bóp của ruột kém. Nội soi thì dạ dày tá tràng bị viêm kèm theo hp+. Uống thuốc nửa năm rồi mà ko khỏi, ăn vào tầm 20 phút là bụng chướng căng lên như quả bóng. Ngày nào cũng bị. Nhiều khi bé bụng căng quá kèm theo khó thở, khó chịu. Con mới 3 tuổi mà phải chịu như vậy xót xa quá. Nhiều lúc thấy bế tắc mà ko biết phải làm sao.

10. me.

me. mẹ ku Nấm

Ôi. Bé bị từ tháng tư đến nay á. 4tháng mà dùng các biện pháp dân gian k đc sao?

Mn ko nên lạm dụng thuốc cho bé nữa. Ngừng hẳn Tây y.
    thử làm 2 tuần pp dân gian xem sao.
    b1: sáng ngủ dậy xoa bụng con theo hướng ruột, xoa bụng từ bên tay phải xoa sang tay trái con xuống hậu môn. Nếu mn xoa nhanh sẽ gần thành hình tròn đấy. Cứ làm từ từ, k đc chậm quá. Khi quen sẽ nhanh thôi. Xoa khoảng 45cái. Bình thường mình xoa trong 2ph là xong. Nếu con ngọ ngậy hoặ xoay mình thì dừng 1-2 nhịp thở rồi xoa tiếp. Xong bóp chân gọi con dậy là vừa.

b2: sau khi ăn xong mà bụng trướng to, lấy lá 3 trầu không tươi hơ nóng lần lượt rồi ám má mẹ kiểm tra độ nóng, sau đó áp rốn con. Mẹ thấy nóng quá thì đừng cố làm con bỏng, nguội thì hơ lại. Mỗi lần 1 lá nên thay nhau áp bụng, cần thêm ng hơ lá cho nhanh. Nếu k có, thắp ngọn nến rùi tự làm. Làm đến khi nào lá trầu héo thì thay lá mới. Trướng bụng quá thì có thể lên đến 9lá.

B3: cho con tập thể dục. Cũng chỉ cần vươn vai, tay, hoặc chạy. Mẹ chịu khó làm cùng con. 30ph thôi.

B4: vỗ lưng. Bế con đứng, tay khum lại vỗ vào lưng con. Chú ý vị trí k phải phía dưới lưng bụng cũng k phải ở phổi, khoảng giữa 2 cái nhé. Vỗ nghe tiếng bộp bộp. Túm tại tụe mẹ khum tay lại vỗ vào đùi mình thử xem thế nào nhá. Vỗ từ nhẹ đến nặng, đừng lo vỗ nặng con đau. Khi đau nó sẽ kêu. Nếu là đầy bụng thật nó thích đc vỗ lưng lắm đó

Trưa ngủ dậy làm lại bài 1.
    Ăn xong làm tiếp bài 2.
    Bài 3 xen kẽ tùy mẹ.
    Bài 4: làm sau khi con ăn, uống... túm lại sau khi tống bất cứ cái gì vào bụng mà cảm thấy đầy hơi.

Ngừng toàn bộ thuốc, men tiêu hóa vì mình lo mẹ no lạm dụng quá con bị rối loạn. Thương con quá.
    ị phân thế nào?

11. TTH8868

Phân ngày ị 1 lần, thành khuôn, men thì e không cho uống lâu rồi. E đã cho bé khám ở bác sĩ trưởng khoa tiêu hoá của viện nhi tw, bác sĩ nói trường hợp này khó bởi vì nhu động ruột của bé kém. Bác sĩ kê đơn cho uống Bioflora, espumisan l, debridat. Các cách như dân gian như gián đất, xoa bụng e cũng đã thử nhiều mà ko ăn thua. Để e kiếm lá trầu ko về làm xem. Bé nhà e chưa biết nhai. Cám ơn các mẹ

12. me.

me. mẹ ku Nấm

Bé giờ tròn 3 tuổi mà chưa bik nhai? Ngày ị 1 lần phân khuôn là tốt rồi.

cách xoa bụng mn chịu khó làm. Bé nhà mình ngày nào cũng làm đó. Mình thấy ổn.
    M khuyên mn vì bé nha mình k tăng đc cân nào từ khi 8tháng, đứng cân khi đc 8.5kg. Cũng bác sỹ, cũng chuyên gia dinh dưỡng ròng rã 10 tháng. Bà nội cho hết ăn cái này đến cái kia mà chẳng nhúc nhíc, gầy dơ xương. Có tgian sợ k dám cân cho bé nữa. Bs cũng nói nhu động ruột kém, k hấp thụ đc. Hè rồi mang về bà ngoại. Ngày nào bà cũng xoa bụng và tập thể dục cho bé,... Hix. Trông có da có thịt rõ ràng. Mình thử cân tăng liền 0.7kg. Hàng xóm còn nhận ra bé nhỉnh hơn trc nhiều.
    Giờ mình làm theo bà tháng rồi cũng thêm đc 2lạng.

Trước bà ngoại có nói nhưng do làm tắc bụp và k chú ý lắm. Cơ bản nghĩ chang ăn thua gì. Nên k có hiệu quả. Giờ mình tin lắm. Bà nói răng xoa bụng là cách làm tăng nhu động ruột của con tự nhiên nhất và cơ thể bé sẽ chấp nhận k như tây y. Theo Tây y cứ ngừng thuốc con lại bị vì cơ thể bé k thích nghi đc.

Chúc mn sớm tìm ra giải pháp tốt nhất.