Các bà mẹ Việt ở nước ngoài, (phần II)

Thảo luận trong 'Các CLB' bởi Muối, 9/11/2009.

1. ban lanuong

ban lanuong Thành viên tích cực

@Debui: Em chào chị em, hôm nay nhìn thấy chị ở đây em mừng quá, mừng cứ như được mẹ đi chợ về cho quà ấy ạ.chị ơi thế 2 cục cưng đã khỏi ốm chưa ạ? cả chị và anh xã nữa đã khỏe chưa ạ? Chị nầu nhiều đô ăn cho cả nha măm măm cho mau khỏe chị nhé.
    Chị ơi Không biết bên chỗ chị có nhiều hành lá không chị cho nhiều hành lá và rau húng quế vào ăn vừa ngon vừa đỡ cúm đó chị ạ. Em nghe chị kể với chi Miral những món ăn mà em thèm quá ha. Em mấy lần bảo làm cái món cơm tấm chả bì sườn mà chưa có thời gian làm. Hôm nay tự nhiên em thèm cháo sườn thế là cũng nổi hứng lên nấu lúc ăn em cho bao nhiêu hành lá để cho khỏi bị cúm hiiiiiiii cung ngon ngon quá.

Đang tải...

2. HD94

HD94 Bắt đầu tích cực

@ debui ....em định tết năm sau mới về vì về chung với má và dì em hẹn nhau rồi ....nhà em F11 vậy cũng gần nhau thôi kô xa lắm hả ....nói chị đừng cười chứ em là người và ở vn chứ em kô rành đường đâu vì tối ngày trong nhà kô à .....hồi đó ông xã em về chở em đi chơi mà em cứ sợ lạc kô à tới giờ ổng cũng hay ghẹo em lắm .....khi nào chị về vn ....hay chị em mình nếu về chung thì vui nhỉ đi chơi và ăn cho sạch tiệm người ta luôn chứ ...em về là thích ăn óc nhất ...nhắt tới ôi thèm quá đi ....lánương ơi gửi cho chị vài chục cân óc đi....
    @ lanuong ... mấy tuần trước thì con gái chị cúm tuần này con trai cúm ...nhà chị cũng nấu nồi cháo sườn non đây ..mà con trai kô thích ăn cháo ..nên chị làm cho nồi mỳ ý ...nhà mỗi người ý ...
    chúc cả nhà ta cuối tuần vui vẽ và khỏe ....

3. debui

debui Thành viên rất tích cực

@Dung: chi định hè năm sau khoảng tháng 7 mới về được . Mình cũng ở SG nhưng đường xá kg có rành đâu , vì tối ngày bị nhốt trong nhà suốt. Làm gái ngoan í mà khakhakhakha.
    @Lanuong: vụ tuổi tác nhìn trong già hơn tuổi làm chị nhớ đến chuyện của chị . Kể em nghe nè : cách đây 3 năm , chị 32t mà nhìn như trẻ con mới 20 thôi . Thật đó nha, đến khi gặp chồng hơn nhau 24t thì lo lo , nhìn mình như con nít , vì thế phải trang điểm kiếm quần áo nào mặc vào trông cho nó già già đi 1 chút để ra đường đi với xã kg bị ngượng . Thế là khi qua đây , chồng dẫn vô lớp VNgu giới thiệu bạn bè . Chưa kịp gì thì chị hiệu trưởng trường ấy mới đến hỏi mình : " Em là học trò mới hả? vô lớp 1 hả? ???" Đâu có xã kế bên đâu , mình phải đính chính là vợ của anh T mà . Thế là bả trố mắt nhìn, đi lại hỏi chồng " vợ đó ha?" ......Thấy chưa !!!! Bởi vậy em có già trước tuổi cũng phải mừng tí em , vì ra đường cũng còn tự hào , hênh ngang xứng đôi vừa lứa với ông lão nhà chứ . Giờ thì chị 2 con trông già ngáp ngáp rùi , nhìn cũng xứng đôi lém khakhakhah.

4. HD94

HD94 Bắt đầu tích cực

kô biết mấy bà sao chứ như tui đây thích trẻ lắm ..mấy năm nay tui điệu hết chổ nói mấy đưá em nói sao bây giờ bà này điệu quá vậy ....ừ lớn tuổi rồi kô điệu đợi già mới điệu à ...gaì rồi điệu ai coi ..nên lúc trẻ tha hồ mà điệu đi ....chồng mấy bà lớn tuổi kô sao ...như chồng tui còn trẻ nên tui phải điệu cho trẻ chứ lúc đó ổng đi ăn vụn thì khổ ...chồng tui lớn hơn tui 4 tuổi mà ổng trẻ lắm nha ...ổng kế út mà thằng em út ổng còn già hơn ổng đó ...

5. Muối

Muối www.nii-shop.au.com

CHị ơi, không mất tiền đâu chị ạ, cứ vào đăng kí 1 tàikhoản, rồi post bài, post hình lên thôi. Chị làm thử đi, khi na ò làm xong thì cho em coi với nha... :)

6. Angel mũi tẹt

Angel mũi tẹt Mũi tớ hết Tẹt rồi

Chị ơi,hay để hẳn tết năm sau rồi về tụ tập đi chị.vì hết tháng 10 năm sau là bọn em hết HD bên này,chắc về SG ở 1 năm đó hihihihi
    Trời ơi,chị đừng "xui dại" em lanuong là phải càng trẻ hơn chồng càng tốt nhá:cool:vụ đó em phản đối à..vì khi mình trẻ quá,có khi chồng mình lại "ậm ạch" trong bụng đó hihihi.hôm nào em đi đâu với anh zai mà ăn mặc xì teen quá là cái mặt ổng xụ xuống rồi rên la:trời,vợ tôi nhìn như shool girl vậy đó,kg đẹp tí nào cả,em thay bộ đồ khác đi:?:?Hồi em vẫn ở bên Thụy Điển,lúc đó em 24 tuổi rồi nha,thế mà khi em đi vào hàng rượu vang để mua.bà bán hàng nhìn em từ đầu đến chân rồi bảo:sorry,chưa đủ 18 tuổi kg được mua rượu ở đây:confused:Trời ơi,em bảo là tao đã 24 tuổi rồi đó,đã lấy chồng và đang có thai nữa.Bà ta nói rằng kg tin.em tức quá lôi cái thẻ định cư cho bả nhìn ngày tháng năm sinh,rồi chìa cả ngón tay đeo nhẫn cưới ..cuối cùng em cũng mua được rượu,nhưng đến khi em đi ra ngoài cửa rồi,bả vẫn nhìn theo với ánh mắt nghi ngờ..hiihihi..Bây h thì có con rồi,già khú đế luôn.kể ra thì là phụ nữ ai cũng mong mình trẻ lâu,xinh tươi.thế mà toàn lấy chồng hơn nhiều tuổi,may mà ông kia nhà em có gien trẻ lâu,nên cũng đỡ.chứ mình mà giống shool girl còn ổng giống thầy giáo..chắc cũng hơi buồn 5phut chị debui ơi...(vì em thích đẹp trai mà:heart:):finga: hehehe

Sửa lần cuối: 14/11/2009
  7. Muối

Muối www.nii-shop.au.com

Ông trời không công bằng, mọi người trẻ trung, còn cái mặt mình già chat à, em nhìn còn già hơn chị debui nữa đó... Buồn 10 phút luôn... LẠi chẳng bao giờ phấn son, trang điểm gì, nên trông giống chị 40 lắm cơ... hic.... :( Giờ nghĩ lại, may mà mình có partner già... he he he....

8. Angel mũi tẹt

@:HD94
    Tết năm sau chị về thì chắc chắn chị em ta gặp nhau rồi chị ạ.vui quá:drinkers:.nếu tết chị kg ra HN chơi đc,thì có khi em sẽ tự vào SG mấy hôm,thăm các chị luôn.rồi tha ồ ọp ẹp chị nhỉ..
    mà chị thích ăn óc heo hả chị?chị cứ đặt hàng mấy tiệm tàu người vn đó.rồi người ta sẽ đặt mấy người làm ở lò mổ heo lấy cho.vì họ cũng toàn lấy luôn cả lòng và bao tử heo cho mấy tiệm tàu đó mà.bên chị có bán trứng vịt lộn kg vậy?em biết 1 tiệm tàu cách nhà em tầm 20ph có bán,nhưng phải đặt trước cơ,và giá tì hơi cao.em nhớ cách đây 2 năm,1 quả đã là 30kr hay sao đó.vừa ăn vừa đau tim,vì ở vn mình chưa đến 1kr à.

9. HD94

HD94 Bắt đầu tích cực

muối ơi có thể chỉ chị tường tận được kô vì chị gà mấy vụ này lắm toàn bắt xã làm thôi .....mà đăng kí ở web nào vậy viết làm sao ....

10. Angel mũi tẹt

11. HD94

HD94 Bắt đầu tích cực

em ơi chị đâu có ăn óc heo đâu và chị chưa ăn bao giờ sợ lắm ....chị chỉ nói là thích ăn ngêu sò óc hến đó là tất cả loại óc ....bao tử lòng heo thì chổ chị có bán 1 bịch rẻ lắm 20 hay 30 kr gì à .....và bán vịt lộn có 6 hay 7 kr 1 trứng à ....sao bên em bán mắc quá vậy ....em ở hà nội à ...chị cũng có mấy người bạn ngoài đó mà kô phải bạn đi học mà là bạn làm chung từ thiện và đạo phật thôi thôi vì mấy chị ấy nói khi nào chị về rủ chị ra đó chơi vì chị chưa đi ra hà nội bao giờ mà chị chưa dám hứa ...

12. mirabelle

mirabelle Man plan, God laughs!

@ Chị Dung từ ngày gia nhập thấy tích cực " xây nhà" ghê, bộ chị ko phải trông con hả chị? hay tranh thủ lúc con ngủ vô " buôn bán"?
    @ Mẹ debui: Chị ơi, vụ mỳ xào giòn em làm lại rồi, thành công ngoài sức tưởng tượng, được xã khen ngon, giống ở VN, hehehe, merci chị lần nữa...
    @ Mẹ angle: Nhìn bà vẫn phong độ, ngon lành cành đào thế mà già gì, bế con đi lại tưởng 2 chị em ấy chứ. Thế mẹ chồng về chưa? tình hình có khả quan hơn ko? rồi mẹ chồng ở đó thì bà nấu ăn cho cả nhà luôn hả? Hôm nào mời mẹ chồng món cà pháo mắm tôm đi...

13. mirabelle

mirabelle Man plan, God laughs!

Lanuong ơi em nấu cháo sườn thế nào, chỉ chị với, lâu lắm rồi chị ko ăn , giờ em nhắc đến chợt thấy thèm, mà chị cũng thích cả cháo trai nữa, nhưng bên này ko có trai, thèm... Mà chị thấy út nhà mình đảm đang thiệt đó, thế này chắc anh yêu cưng lắm

14. Muối

Muối www.nii-shop.au.com

Cái này gọi là ốc chứ không phải óc nghe chị... he he he... Hôm nào add em vào yahoo chat, em chỉ chị làm opera. Chứ hướng dẫn ở đây chi tiết thì dài dòng lắm. Nha... :)

15. HD94

HD94 Bắt đầu tích cực

mirabelle ơi ...chị đang đi làm mà nên mới vô xây nhà được chứ ở nhà là chị ít vô lắm vì ăn cơm rồi là nằm coi phim thôi ....con chị có bà ngoại chông rồi nên chị kô lo về phần con nữa ....dạo này em bận hả sao ít thấy 88888 vậy ...

16. HD94

HD94 Bắt đầu tích cực

ok ..cám ơn em ....ừh chị viết sai rồi ....đúng là học dở lại hay viết nhiều ..heheh

nick : dung
    email: dunglise@hotmail.com

17. MESUTUCON

MESUTUCON Bắt đầu tích cực

@all: Vào nhà mà vắng ngắt, các bác đi đâu hết rùi?
    Em đang có việc cần nhờ vả các bác đây ạ: Máy của em nó mặc định tên và password ruòi cứ mở máy vào trang này là được ko phải đăng nhập nữa nên em quên mất password. Giờ mà mở ở một máy khác thì không vào được, có mẹ nào biết lấy lại password ko ạ, hoặc đổi pass khác ko chỉ hộ em với?

18. HD94

HD94 Bắt đầu tích cực

xin lỗi mình kô biết .....bạn gửi thư đến mod hướng hẫn cho bạn là được à ....

19. ban lanuong

@HD94: Chị Dung ơi mùa này đang lạnh ăn ốc luộc là ngon lắm đó nha hiiiiiiiiii. Em sãn lòng gửi chị cả yên và gừng, xả, chanh để chị luộc ốc nhưng mà gửi sang đến nơi có lẽ là thối hết hiiiiiii mà không biết chuyển phát nó có cho gửi không :confused::confused: Hay chị cố nuốt nước miếng đi nhé đến khi nào chị về Việt Nam em mời chị ăn đến khi nào chán thì thôi chị nhé..... mà muốn ăn ốc không có con thì nên ăn vào đầu tháng chứ quá 15 âm là ăn ốc toàn con thôi cả nhà nhé hiiiiiiiiiiiiiii

Không biết hôm nay công chúa và Hoàng tử nhà chị Dung khỏi cúm chưa ạ? Cả nhà chị Debui cũng đang cúm đó, cúm thì mệt lăm chà muốn làm gì cả. Chúc các công chúa và hoàng tử mau khoi cúm để cho các mẹ đi 88888 nhé.

Chị ơi chị khéo tay đảm đang chị chỉ cách nấu cháo sườn cho chị Miral, chị ấy đang hỏi em kìa nhưng em sợ em nấu không ngon hiiiiiiii

20. ban lanuong

@Mirabelle: Chị à chị cứ quá khen em chứ em có biết nầu gì đâu ạ?
    Chị hỏi chị Dung nấu cháo sườn thì mới ngon chứ em cứ thích ăn gì thì em mới làm nên cũng không biết nấu và nấu không ngon đâu ạ.

Nhưng chị hỏi thì em xin thưa vì em vừa mới nầu hôm qua, em nói ra cả nhà góp ý cho em với nha:

Sườn ta chặt khúc ngắn rửa sạch sẽ, rồi mang luộc qua ( nước vừa sôi 1p thì tắt bếp )cho nó ra hết những cái bẩn và hôi còn bảm ở sườn, rồi đổ nước vừa luộc đó đi, rửa qua một lần nước lã.
    khi sườn đã sạch ta cho nước vừa đủ để ninh sườn và nấu cháo, đun sườn sôi vặn nhỏ lửa ninh khoảng 30p đến 1 tiếng cho sườn nhừ, vớt sườn ra bát gỡ lấy thịt tẩm ướp ít nước mắm và mì chính. rồi đun dầu ăn cho nóng phi thơm hành khô rồi cho tiếp thịt vào xào qua rồi cho ra bát để riêng.
    Gạo nấu cháo thì ta cho một nửa gạo tẻ và 1 nửa gạo nếp đãi sạch đổ vào nồi nước luộc sườn đó, nhưng khi đun gạo ta không được khuấy vì khi khuấy ta phải khuấy liền tay như vậy sẽ mất công và không cẩn thận bị khê. Nên từ lúc đổ gạo vào nồi đến lúc sôi thì ta vặn nhỏ bếp cho nồi cháo âm ỉ sôi ( không được cho đũa hay bất kỳ cái gì vào khuấy đâu nha ), đun khoảng hơn 1 tiếng đến 2 tiếng. Cháo càng nhừ càng ngon. Khi đun được 2 tiếng đó rồi thấy nồi cháo cạn cạn nước vừa ăn không đặc không lõng bõng, còn nếu khi ta đun mà thấy cháo bị đặc ta cho thêm ít nước lã để cho cháo khỏi đặc vào đun tiếp.
    Khi cháo được ta cho thịt vừa xào vào và nêm gia vị, mỳ chính, mắm vừa miệng, rồi cho hành thái nhỏ vào ăn, ai ăn được rau tía tô thì cho cả tía tô vào ăn cực ngon. ( lưu ý chị ăn được mắm thì cho mắm vào cháo như em nói trên đó ăn rất đậm đà và ngon).
    hiiiiiiiii Em còn thích cho khoai tây vào cháo giống như các mẹ hay nấu chao cho em bé ăn cho đủ chất ấy, em cho khoai tây vào nấu cùng với gạo khi cháo được thì khoai tây cũng nhừ và em dầm khoai tây ra với cháo, ăn thế cháo cũng ngậy lắm ạ ( Không biết có ai ăn mọi như em không???? :confused::confused::confused:)

mirabelle thích bài này.