3 tháng cuối: các chị đã sinh em bé rồi, giúp em với ạ, em xin cảm ơn ạ.

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi coldsnow, 8/7/2013.

1. coldsnow

coldsnow Thành viên đạt chuẩn

các chị ơi, em còn vài tuần nữa là sinh em bé rồi ạ, trong quá trình mang thai đến giờ em bị ngứa âm đạo, ko ngứa nhiều ạ, thỉnh thoảng bị thì e lại rửa nước chè xanh, nước muối hoặc cồn i ốt pha loãng thì hết ngứa, vài hôm bị lại thì e lại làm thế, ko ra khí hư, ko có mùi hôi, tuần trước em đi làm hồ sơ sinh gặp 1 chị cũng đi làm hồ sơ sinh, chị ấy bảo ngứa âm đạo nguy hiểm cho em bé lắm, e bé sẽ bị nhiều bệnh khi sinh ra... Chị ấy rủ e khám phụ khoa, chị ấy khám trc, khám xong chị ấy ra bảo em ko nên khám, vì bsi khám đau lắm, bsi còn bảo mang bầu ai chẳng bị ngứa...thế là em ko khám nữa, nhưng em thấy lo lắm. Các chị có ai bị ngứa âm đạo mà sinh thường con vẫn an toàn ko ạ? hoặc nếu các chị biết dùng thuốc gì an toàn cho con thì bảo em với ạ, em ở Xa La, Hà Đông, các chị có biết chỗ nào khám phụ khoa gần đó ko ạ? em cảm ơn các chị, chúc các chị vui khỏe ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi coldsnow
    Đang tải...

2. ms.vanessa

ms.vanessa Thành viên rất tích cực

Ðề: các chị đã sinh em bé rồi, giúp em với ạ, em xin cảm ơn ạ.

hóng cùng mẹ nó. em bầu hơn 3 tháng rồi, thi thoảng vẫn bị ngữa, rửa nước muối thì hết nhưng mà ko rửa 1 hôm là hôm sau ngứa luôn ạ. hĩ..

3. vnxk.nsl

vnxk.nsl Thành viên kỳ cựu

nếu ko nặng quá thì ko cần khám bạn ạ :D

4. be rom nep

be rom nep 0979 163 066

Em đọc và nghiên cứu xem triệu trứng có giống như đây không nhé. Nếu lo lắng thì lên đi khám cho yên tâm
    Phương pháp điều trị bệnh ngứa âm đạo ở phụ nữ mang thai

Viêm âm đạo (bacterial vaginosis – BV) có nguyên nhân từ sự mất cân bằng giữa các loại vi khuẩn có sẵn trong âm đạo.

Thông thường, vi khuẩn có lợi gọi là lactobacilli, giữ vai trò chính ở âm đạo. Thai phụ mắc BV là do có quá ít lactobacilli, khiến các vi khuẩn khác phát triển ngoài tầm kiểm soát. Các chuyên gia vẫn chưa biết chắc rằng, điều gì gây nên sự mất cân bằng này.

Ảnh hưởng của bệnh ngứa âm đạo đến thai kỳ

Nếu bị viêm âm đạo, người mẹ sẽ có nguy cơ sinh non, sinh con nhẹ cân. Một số nghiên cứu còn khẳng định mối liên quan giữa BV và sảy thai ở quý II. Tuy nhiên, mối liên quan đó chưa thực sự rõ ràng. Các chuyên gia chưa biết vì sao một số người mẹ mắc BV phải kết thúc bằng sinh non trong khi một số người mẹ khác cũng mắc bệnh lại không như thế.

Thai phụ bị nhiễm nấm còn có thể gia tăng những bệnh lây truyền qua đường tình dục như lậu, chlamydia. Tri ngua am dao khi mang thai cần khẩn cấp và an toàn.

Cách trị ngứa âm đạo khi mang thai hiệu quả và an toàn nhất - 1

Triệu chứng bệnh ngứa âm đạo

Khoảng ½ số phụ nữ mắc BV mà không có triệu chứng nào. Số còn lại thường xuất hiện dấu hiệu:

- Dịch tiết âm đạo màu trắng hoặc xám, mùi tanh như cá.

- Dịch tiết xuất hiện nhiều sau khi quan hệ vợ chồng.

- Cảm giác nóng bừng khi đi tiểu.

- Ngứa ngáy, khó chịu.

Hãy đi khám ngay khi bạn xuất hiện 1 trong những triệu chứng trên. Bác sĩ sẽ kiểm tra dịch âm đạo để xem bạn có bị nhiễm nấm không, nấm loại gì, sau đó mới tư vấn cách dùng thuốc là uống, đặt hay bôi ngoài da.

Điều tri ngua am dao khi mang thai

Nếu mắc BV, thai phụ có thể dùng được kháng sinh, loại an toàn. Điều quan trọng là cần dùng thuốc đúng liều ngay cả khi triệu chứng của bệnh đã dứt hẳn. Thuốc chữa nấm có thể gồm cả thuốc đặt âm đạo và dung dịch vệ sinh âm đạo.

Trên thực tế, nấm âm đạo có thể tái phát vào bất kỳ lúc nào. Khoảng 30% phụ nữ tái phát bệnh trong vòng 3 tháng sau đó. Thuốc kháng sinh có thể tiêu diệt phần lớn vi khuẩn gây BV nhưng đồng thời, nó cũng phá hủy nhiều vi khuẩn có lợi. Hãy đi khám ngay khi bạn bị tái phát bệnh.

Phòng tránh bệnh ngứa âm đạo

Một số cách để ngăn ngừa và trị ngứa âm đạo khi mang thai:

- Đảm bảo hai vợ chồng không mắc bệnh ở vùng kín.

- Nếu bạn hoặc người nhà hút thuốc thì đây là lý do để bỏ thuốc lá. Khói thuốc lá làm tăng nguy cơ mắc BV.

- Tránh thụt rửa, dùng thuốc xịt (xà phòng) để vệ sinh vùng kín. Hóa chất có trong những sản phẩm này có thể làm mất cân bằng vi khuẩn trong âm đạo. Khi mang thai, càng không được thụt rửa. Một số trường hợp, thụt rửa ảnh hưởng đến túi nước ối, kích thích chuyển dạ sớm hoặc sảy thai.

- Quần áo rộng thoáng, đồ lót cotton thấm hút tốt, vệ sinh vùng kín đúng cách cũng là biện pháp giúp thai phụ ngừa nấm âm đạo.

5. cahaphapca

cahaphapca 0988.13.25.25

Trc m có bầu c bị ngứa nhẹ n m rửa bằng nước lá trầu không là hết

6. Me_kubob

Me_kubob Thành viên rất tích cực

Tốt nhất là em đến 1 phòng khám sản phụ khoa nào có uy tín để khám. Các bệnh viêm nhiễm đúng là sẽ ảnh hưởng đến em bé nếu sinh thường đấy em ạ. Ở viện PSHN chị ko thấy khám phụ khoa trước khi sinh nhưng ở Việt Nhật ý em ạ, họ bắt khám phụ khoa trước khi sinh đấy và nếu âm đạo không đảm bảo để sinh thường là sẽ sinh mổ. Với lại, trước chị bầu bé thứ 2 đi khám phòng khám tư, là họ có kiểm tra nước tiểu để biết mình có vệ sinh âm đạo sạch sẽ ko. Lúc đó bác sĩ cũng khuyên chị sử dụng nước vệ sinh phụ nữ . Một vài lần sau kiểm tra lại thấy cũng đỡ hơn đấy.
    À quên, chị cũng ở Hà Đông, chắc cách nhà em 1 đoạn thôi

7. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

tốt nhất mẹ nó nên đi khám phụ khoa ở nơi uy tín nhé. Mình thấy các bà bầu hay khám phụ khoa luôn lắm mà cũng nhanh nữa.

8. pinkpig-lotus

pinkpig-lotus Yến Sào NatureNest

em nên tìm 1 địa chỉ uy tín khám đi nha! Đúng là khi bầu bí mà có bệnh thì sẽ ảnh hưởng đến con lắm đấy!

9. coldsnow

chị ơi lần nào em đi khám cũng kiểm tra nước tiểu chị ạ, nhưng bsi nói ko vấn đề gì. hồi 8 tuần e đi siêu âm, bsi bắt khám phụ khoa, bảo em bị viêm nhẹ, họ vệ sinh cho e 3 ngày, mỗi ngày 1 lần, xông cái gì gì ấy, hết gần 2triệu luôn chị ạ, xong về nhà e lên mạng đọc được thông tin phòng khám đấy ai tới cũng sẽ ra bệnh, thế là em ko đến nữa, từ ấy đến giờ thỉnh thoảng e ngứa lại rửa muối, trà xanh thì lại khỏi được vài hôm chị ạ.

10. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

Mình trước bầu bí cũng hay bị ngứa âm đạo còn ra nhiều khí hư nữa, mình vẫn sinh thường nhé, theo mình giờ bạn sắp sinh rồi mà đi khám đúng là rất đau ko nên và lúc này đâu bạn ạ, chọc ngoáy nhiều rồi khám xong phần lớn bị viêm nhiễm nên có thể phải dùng thuốc cũng ko tốt cho bé đâu, để sinh xong rồi đi khám bạn nhé

11. coldsnow

em cảm ơn các chị nhiều ạ.................

12. Khanhhy

Khanhhy Thành viên rất tích cực

Các mẹ vào Bệnh viện Đại học y khám sản phụ khoa, ở đây họ khám nhẹ nhàng lắm, làm thêm xét nghiệm nước tiểu và tùy từng mức độ họ cho mình thuốc phù hợp. Nếu bị mức nhẹ, các mẹ mua dung dịch vệ sinh phụ nữ Lactacyd về rửa ngày 2 lần, chữa viêm nhiễm nhẹ tốt!

13. má mì ^_^

má mì ^_^ Thành viên kỳ cựu

mình đánh dấu lại dùng khi cần ~!~

14. megaushop

megaushop Thành viên đạt chuẩn

Bạn này cũng bị trường hợp giống mình, mình bị ngứa trước khi có em bé cơ, đến lúc mang bầu rùi viêm càng nặng hơn, khí hư ra nhiều khủng khiếp, nhưng bác sĩ dặn vì mình bị thế này phải tích cực chữa, không để lâu vi khuẩn sẽ làm mòn lớp màng bảo vệ tử cung, làm vỡ ối, dẫn đến sinh non, nên mình sợ lắm, toàn vào viện C khám cho yên tâm, nhiều bác sĩ chủ quan bảo bà nào bầu chẳng bị viêm, nhưng viêm cũng tùy loại, nếu để nặng quá không tốt đâu. Còn để chửa triệt để viêm âm đạo trong lúc mang bầu thì không được đâu, nếu bạn đã bị viêm lâu quá rùi, chỉ mong là bác sĩ cho dùng thuốc để trị mấy loại vi khuẩn có hại trong lúc mang bầu thui.

Mà trước khi sinh, mẹ nó cũng nên khám xét nghiệm xem có vị khuẩn nấm không, để tránh trường hợp sinh thường, em bé sẽ bị nấm, tội nghiệp lắm nhé

Vậy nên bạn cố gắng theo và chữa cẩn thận nhé :), chúc 2 mẹ con khỏe mạnh

15. van nam

van nam Bắt đầu nổi tiếng

bạn ơi, đừng quá lo lắng, như mình đợt bầu cũng bị ngứa và còn cả ra huyết trắng nữa, nhưng mình vẫn không đi khám, càng gần đẻ ngứa càng nhiều, thậm chí mình gãi sưng hết cả lên, nhưng vẫn đẻ bình thường, sau đẻ khoảng 01 tháng là hết. Mình nghĩ do máu đẻ của từng người thôi, có chữa thì nó cũng vẫn vậy, vì do nội tiết của mình rrooif.

16. cachua_nam

cachua_nam FB: Nguyễn Thanh Vân

Mình ngứa toàn rửa bằng là trầu không, hoặc lá chè xanh mẹ nó ạ

17. Merucon

Merucon ThatRe.vn/ 0942 921 599

Mang bầu cơ địa thay đổi nên hay bị viêm nhiễm, mà lại khó chữa khỏi cơ. Mình hay rửa chè xanh, trước còn rửa trầu không. Sau khi sinh xong lại ngon lành ko ngứa ngáy gì nữa các mẹ ạ.
    Nếu viêm nhiễm nhẹ thì đặt thuốc hoặc dùng thuốc theo bác sỹ chỉ định và vẫn sinh thường được mẹ nó ạ.

18. liennbn

liennbn Bắt đầu tích cực

Chị chữa khỏi chưa vậy? Có cách nào bảo em với :(

19. me yeu nghe

me yeu nghe Guest

đang bầu mà có biểu hiện viêm nhiễm hơi nguy hiểm đó, bạn cẩn thận nha

20. changanan

changanan Tranh thêu in chuẩn

Chủ đề muôn thuở ạ, bầu bí bị viêm nhiễm thì nguy hiểm lắm. E lại tự dặn lòng chữa hẳn viêm nhiễm xong mới mang bầu, hiuhiu