Các Chị ơi em không biết đi xe máy...........Gíup em với ạ

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi Bé Mèo 1994, 11/10/2012.

1. Bé Mèo 1994

Bé Mèo 1994 Thành viên tập sự

Em sinh năm 94, trước em bị ngã xe nên k dám tập đi. Em định cuối năm mua xe để tiện cho việc đi học mà ko biết đi thế nào ạ
    Các chị cho em hỏi đi xe có dễ ko, em định mua xe tay ga. Click ý ạ
    Em sợ bị ngã lắm..........huhu
    Mà nhân đây các chị tư vấn cho em nên mua xe nào nhẹ, dễ đi 1 chút, giá dưới 30tr. E đang ưng click nhưng chả biết thế nào, em chân ngắn mà lại yếu nữa
    cám ơn các chị ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Bé Mèo 1994
    Đang tải...

2. Yesterday852012

Yesterday852012 Thành viên tập sự

Ðề: Các Chị ơi em không biết đi xe máy...........Gíup em với ạ

Hihi, ko biết đi xe máy thì tập sẽ biết đi liền thôi à. Bạn nhờ ai đó thành thạo rùi dạy cho mình. Đi xe ga còn dễ hơn đi xe số nhiều. Nhưng quan trọng là tập đi thành thạo rùi thi bằng lái xe. Có bằng rùi thì mới có thể tự tin ngồi trên xe đi khắp mọi nơi chứ. Nếu ko sẽ bị các chú công an hỏi thăm thì nguy đó. CHúc bạn sớm bít di xe nha.

3. nnque

nnque Em là chuột nhắt

Chia sẻ với em, chị từng bị như em rồi, chị hơn em đúng 10 tuổi, năm chị học lớp 12 cũng tập đi xe máy, đi được 1 đoạn tầm 2km rồi nhưng đến đoạn rẽ về nhà bạn thì rẽ lệch sang cổng cơ quan cạnh ngõ, đã thế còn tăng ga (nghĩ là giảm ga vì chị thuận tay trái hơn) đâm vào cột bằng gạch ở cổng cơ quan, cửa sắt đổ luôn, xe nát nguyên cái đầu, còn đầu chị khâu 20 mũi. He he từ đấy chả dám tập xe, 5 năm học đại học đi xe buýt nếu cần đi đâu, ra trường đi làm bằng xe buýt, làm được 1 năm thì chị về quê, ở nhà ứ có xe buýt nên tập đi xe máy là điều bắt buộc. Đầu tiên chị tập đi xe đạp điện, cẩn thận vẫn đội mũ bảo hiểm, sau khi đi quen thì chuyển sang đi xe số (chỉ vào số và đi thôi, không tăng giảm gì vì ko xử lý được :D), đi xe số được 1 tuần thì chuyển sang đi xe ga, con xe đầu tiên là con atila, chị nhớ là chị đi ko quen người và xe chứ nghiêng 1 bên luôn, dần dần rồi quen, lúc đầu đi 20km/h sau tăng dần, nói chung giờ đi cũng tạm ổn rồi hi hi. Em thử áp dụng cách của chị nhé!
    Về xe thì click nặng lắm, em tham khảo thử dòng yamaha xem có xe nào nhỏ vừa tầm người em ko nhé!

4. aqsavn

aqsavn www.dendamuoi.vn

Tập đi từ từ sẽ quen, bị ngã 1 lần nên sợ là chuyện bình thường.
    Em mược cái xe nào nhẹ nhẹ, nhờ một anh cao cao ngồi đằng sau, bảo đảm anh ý phải chống chân tới đất nha, để trong trường hợp xe chuẩn bị nghiêng là có người đỡ liền, rồi còn chỉ đạo tăng ga hay giảm ga nữa.

5. dibido

dibido Thành viên tích cực

:) Em giống 1 đứa bạn chị. Trc học năm thứ 3 vẫn chưa biết đi xe máy :D Đến năm 4 cần thiết quá vẫn cứ pải cố mà nhảy lên xe tập đi thôi.
    Lo lắng ban đầu thôi. Nếu nhà em có xe kiểu xe Cup thì chắc sẽ dễ tập hơn. Ko thì cứ nhảy lên em Wave hoặc Dream ấy. Đầu tiên chưa biết đi thì cứ vào số 4 trước luyện tay ga cho nó ổn định rồi học vào số dần :)
    Dễ mà. Cố lên em :D

6. Lantrailt

Lantrailt Chụp và tặng ảnh trẻ em vùng cao

He he em giống chị thật đấy! Nhưng giờ chị đi xe ổn rồi, có thể đi vài trăm kilomet ấy chứ ^_^
    Chị sợ tốc độ, cộng thêm với việc bị tai nạn khi đi đường (ngồi sau thôi) nên càng sợ....
    Nhưng đi làm nhiều cái bất tiện khi không có xe máy.
    Dùng phanh chị thạo phanh sau hơn là phanh trước, nên xử lý tình huống cực kém: phanh mà vẫn ga he he....
    Thi thoảng đi đâu với bạn thân, toàn đòi lái để tay lái cứng hơn....
    Rồi cũng đến lúc phải mua xe, đi 1 mình không tự tin chút nào em ạ
    Nhưng cứ lên xe rồi đi.....thấy cũng tự tin hơn và mạnh dạn hơn....
    Bây giờ vẫn sợ tốc độ nhưng không còn nhát như trc nữa :D

Cứ vững lên, đừng sợ em ạ! :p

7. caole

caole www.remanphu.com

hehe, me too. Giờ 24 tuổi đầu, ra trường đi làm mới tập xe, mua xe cả 2 tháng nay mà mới thử tự đi mấy ngày. thứ 4 tuần sau m đi thi bằng chả bít có quành được cái vòng số 8 ko nữa! hihi, cứ tự tin lên em ạ! Hôm trước chị có người ngồi sau đi còn run, nhưng giờ bất đắc dĩ, liều đi thì thấy nó cũng khá đơn giản :D

8. jojogabo

jojogabo Thành viên chính thức

Đằng ấy giống tớ quá. Cách đây 1 năm, chưa 1 lần t dám nghĩ đến chuyện t có thể đi được xe máy. Nguyên nhân vì: lần đầu tập t bị tai nạn, rồi chứng kiến người thân bị tai nạn đâm ra sợ, ngồi sau xe máy cũng sợ. Nhưng rồi 1 hôm tự nhiên nông nổi đi qua cầu Vĩnh tuy cùng 1 đứa bạn, tự nhiên nó kêu cứ đi thử đi, rồi bằng này tuổi rồi mà k làm được cái việc cỏn con... blablala... tớ mới điên lên, đi thử cho biết. Thử đâm ra thành thật. Cuối cùng giờ đi vèo vèo, sợ thì vẫn sợ. Thực ra kinh nghiệm chỉ là gạt nỗi sợ hãi sang 1 bên, cứ nghĩ rằng bây h mình k đi được thì sau này phải phụ thuộc vào người khác khá nhiều...
    Hy vọng ấy sớm đi vững tay lái nhé :)

9. camtumai01

camtumai01 Bắt đầu tích cực

Hihi, đứa bạn mình cũng thế nè. Đến lúc ra trường đi làm mới mua xe để tập đi. Mới đầu cứ ko dám đi, nhưng giờ cũng đi ngon rồi. Xe click nhẹ mà, đâu có nặng đâu, mình cũng đi click nè. Nhưng mà giờ ko có xe click nữa thì phải mà có dòng xe vision gì đó, nặng hơn clik mà lại xấu. Bạn thử xem dòng utimo của yamaha xem. Xem đó cũng nhẹ, thấp, dễ đi.
    Ban đầu tập đi thì bạn cứ ra những đường vắng ý, tập đi cho quen đã, sau đó mới đi dần ra những đường đông.
    Chúc bạn sớm đi vững nhá.

10. sushi_110112

sushi_110112 Thành viên tập sự

Mình cũng bằng tuổi mẹ này.hơ hơ.Mình cũng hem biết đi xe máy.Sang tuần mua xe,sẽ tập xe.Không biết có đi được ko nữa.Sẽ áp dụng phương pháp của mẹ nó.Đi từ từ và tăng dần.Cả nhà chồng đều than phiền mình là độc nhất ko biết đi xe máy.Tối nay khoe bài này với Ox mới được.Hay mấy chị em chưa biết đi xe máy lập nhóm rồi đi tập với nhau đê.Vừa hiểu tâm lý nhau vừa tự tin vì ko chỉ có mình mình

11. soledad_fan_westlife

soledad_fan_westlife 0943870496

Chị thấy click vẫn nặng ý! Lần trc có 1 chị đi click ngã xe mà chị nhấc hộ mãi mới nổi, chị cũng dạng chân ngắn nên chị thích đi zip! Zip 100 bg rẻ mà nhẹ nhàng, con gái chân yếu tay mềm đi rất tiện nhé! Hihi... Chị cũng sợ ngã lắm nên toàn đi xe bus thui! Cuối năm chắc cũng định mua xe zip đi cho tiện đây, vì hỏi ý kiến mọi người rùi! :) Ngã xe là điều bình thường, mấy lần chị tập xe cũng ngã lên ngã xuống đâm dúi dụi nhưng vẫn quyết tâm lắm! Thấy người ta ngã xe cũng sợ sợ nên giờ chịu khó tập xe lắm, em mới tập xe đi xe số đi làm quen với nó 1 chút vì sau này thi bằng em sẽ phải đi xe số chứ họ không cho đi của em đâu nhá! Chị vẫn đi được wave nên đi bình tĩnh thui, chưa quen thì đi đường vắng thôi, khi nào quen rồi thì đi đường đông, đi cẩn thận bình tĩnh, tránh đi sát đít xe trước nhé vì lúc người ta dừng lại mà phanh gấp là thể nào mình cũng dính đít người ta, xử lý tình huống bình tĩnh thôi, coi như mình đang đi xe đạp vậy! Để ý mọi người đi xung quanh mà xử lý chứ đừng có mà 1 mình 1 đường mà "ta" cứ đi nhé, dễ bị ăn chửi lắm! Chúc em tập xe thành công nhé! :)

12. Bitu.múpmíp

Bitu.múpmíp Thành viên chính thức

Click con gái đi cũng nhỏ nhắn và nhẹ hơn một số xe tay ga khác em ạ :D như các chị các cmt, e nên nhờ người ngồi sau giúp tập đi sẽ ko lo nữa.
    Mà theo kinh nghiệm thì mới tập đi xe chị hay tập đi xe số để số 2 hoặc 3. Vì lúc có sợ quá lỡ vít tay ga thì xe không bị phóng vù như xe số.
    Chúc e nhanh đi được xe nhé :)

13. lienlephuong

lienlephuong Ti hí mắt 1 mí ^^

Chân ngắn mà yếu dùng loại click là đc rồi! xe tay ga nhưg lại tiết kiệm xăng lắm, vừa túi tiền mà nó cũng nhẹ nữa! chứ đa số các xe tay gas bjo cứ to tổ chảng ra, nhất là Lead ý! dắt cũng mệt! bị ngã đau đến đâu mà lại sợ đi thế hả e?? cố gắng vượt qua nỗi sợ đó 1 lần thôi là hết ngay ý mà!! nhờ bố, mẹ hoặc anh chị ngồi đằng sau dạy đi cho yên tâm! hết sợ lun!!! chúc e sớm biết đi xe! hi;)

14. lienlephuong

lienlephuong Ti hí mắt 1 mí ^^

Mẹ này nói đúng đấy! xe zip cũng nhỏ gọn, phù hợp cho nữ! nhưng với e thì e vẫn thích kiểu dáng của click hơn mà lại tiết kiệm xăg. Honda là dòng xe tiết kiệm xăng mà!!! :D

15. bag121984

bag121984 Valy keo,tui xach gia re.

Hic giống con bạn miềng gần 30 rùi ko biết đi xe, học hành từ mẫu giáo -> cấp 3 toàn học gần nhà, đi đại học bằng xe bus, bảo nó tập lái đi thì nó sợ bảo tao đi taxi với xe bus cho an toàn

16. shoptainha

shoptainha Phục vụ tại nhà!

Kiếm lấy anh xế trẻ đẹp trai mà tay lái vững vào em ạ :)

17. Tungchjx8x

Tungchjx8x

Chị cũng giống hoàn cảnh như em.Chị sn 91.Có đợt bị tai nạn suýt chết từ đó ko dám đi xe

18. Gam nguyen

Gam nguyen Thành viên rất tích cực

hi hồi đầu mới đi mình cũng sợ lắm, nhưng giờ đi thạo rồi lại thấy mình lượn quá nhiều, mẹ nó cứ đi nhiều là hết sợ ngay

19. thaohcm

thaohcm www.khoedep360.vn

ai cũng vậy hết bạn ah...té nhiều mới biết chạy mà bạn...cố gắng lên nha bạn...có công mài sắc có ngày nên kim mà.

20. Em yếu đuối

Em yếu đuối Thành viên tập sự

Giống nhau quá, t cũng 94 mà nhát không dám Đi xe nè. T tập được mấy vòng ma không giữ thăng bằng xe. Mọi người có meo gì giúp mình ko