Các Kênh Bán Hàng Online Hiệu Quả (chia Sẻ Và Học Hỏi)

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi Cua Xì Ke, 31/1/2018.

1. Cua Xì Ke

Cua Xì Ke famous lady :3

Em tham gia diễn đàn cũng khá lâu rồi, gần đây bị cho nghỉ việc ...vô thời hạn, túng quẫn chả biết làm gì khi đang bầu nên có làm ctv bán bộ lau nhà và một số sản phẩm em đã dùng qua (em không bán đồ mà mình chưa sử dụng bao giờ).

Sau một thời gian bán trong- bán ngoài online em rút ra được một số kinh nghiệm quý báu như sau: (em sẽ cập nhật và chia sẻ dần dần)

Tiện em cũng hóng chia sẻ thêm từ các mẹ nhé. Cùng giới thiệu và giúp đỡ nhau nhé :inlove:

1. :party::party: Kênh bán hàng hiệu quả nhất - truyền miệng

- Bị "đẩy đi bán hàng" ::D::D

Thực sự là chưa bao giờ em nghĩ mình sẽ "phải đi bán hàng" vì trước giờ em không có duyên với buôn bán ::D::D, toàn mua và mua là nhiều. Cơ mà nhờ vụ tinh giảm biên chế công ty vừa rồi em lại vô tình thành "Bà bầu thất nghiệp" và bắt đầu phải bươn chải :speechless::speechless:.

Để có đủ tiền trang trải, em đi làm tất tần tật các việc... có thể ra tiền :rofl::rofl: như làm rửa bát thuê, làm phụ đầu bếp, làm giúp việc theo giờ (cơ mà vớ dc mấy vụ bắt dọn dẹp công trình nặng nhọc ko phù hợp với bà bầu nên em bỏ) .... rồi đi bán bộ lau nhà (đó!!! em bắt đầu công cuộc bán hàng từ đấy)

-Món hàng đầu tiên::p::p
    Sản phẩm đầu tiên em bán được ...không phải do em chủ động rao bán mà là vì trước kia em làm cho công ty cũ (văn phòng nhỏ thôi ạ) thấy nhà cửa bẩn và bừa bộn quá, lại hay bị nồm ẩm ướt nên em đặt mua 2 bộ lau nhà để công ty dùng. Mọi người dùng thấy rất thích nên nhờ em đặt hộ, rồi đến sếp cũng đặt để dùng ở nhà :rofl::rofl:

- Bán hàng theo phong cách "bị động"::p::p

Sau này em nghỉ, em bán kiểu "bị động" theo kiểu bạn bè, đồng nghiệp với sếp cũ giới thiệu cho họ hàng, người quen nhờ em lấy hộ (công ty sản xuất họ không bán tràn lan mà chỉ chuyên cung ứng cho các siêu thị nhưng vì trước kia em gái em làm chỗ đó nên họ mới bán, và mỗi lần lấy hàng phải từ 10 bộ trở lên theo số chẵn kiểu 10-20-30 ấy ạ).

- Bán cho người quen:inlove::inlove:

Thấy mọi người đánh giá tốt về chất lượng lại rẻ so với sản phẩm cùng chất lượng nên em mạnh dạn giới thiệu cho bạn bè, mọi người ở công ty mới làm... và được mọi người ủng hộ rất nhiệt tình. Lúc này em vẫn đang tham gia lamchame nhưng chưa nghĩ sẽ bán hàng online vì thực sự chỗ nhà cung cấp họ chỉ làm việc với siêu thị, có hợp đồng hẳn hoi chứ không cho bán ngoài, mỗi lần lấy hàng phải nhờ mối quan hệ cũ và phải vòng vèo nhờ người quen ghép đơn với 1 siêu thị nào đó, rất phức tạp:nerd::nerd:

- Hiệu quả mang lại ngoài mong đợi:inlove::inlove:

Trái ngược với khâu lấy hàng, trộm vía lượng hàng em bán bây giờ chủ yếu qua phương thức truyền miệng từ bạn bè, đồng nghiệp, sếp cũ, sếp mới, qua người quen nên lượng hàng bán được rất ổn định và luôn được phản hồi rất tốt :h::h:
    ...
    2. :party::party: Kênh bán hàng lượng view cao nhưng cần đầu tư nhiều thời gian - facebook
    3. :party::party: Kênh bán hàng "gẫn gũi" ít rủi ro nhất - lamchame
    4. :party::party: Kênh bán hàng tiềm năng... nhưng chưa được em khai phá :p
    5. :party::party: Một số khó khăn trong quá trình bán hàng

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Cua Xì Ke
    Đang tải...

2. dungskull1990

dungskull1990 Dũng Sport

để được truyền miệng thì còn là 1 quá trình lâu dài bạn nhé

Cua Xì Ke thích bài này.
  3. Cua Xì Ke

Trộm vía, em lại bán hàng chủ yếu qua phyowng thức này :) vì giá quá rẻ so với giá thành của sp cùng chất lượng mà ưu đãi bsor hành ko khác siêu thị luôn ý :)

4. nguyenhungdlink

nguyenhungdlink Thành viên tập sự

Bán cho người quen trừ khi là hàng tốt, chứ không dở dở ương ương thì càng chết ý chứ

5. Cua Xì Ke

dạ, ơn zời là xuất phát điểm của em là "bán hàng bị động". Nghĩa là mọi người thấy chất lượng tốt, giá lại rẻ nên nhờ em mua hộ (chứ ban đầu là em không bán)..., sau thấy mọi người nhờ nhiều nên mới đánh liều lấy hàng về bán ạ :)

em còn vấn đề khá đau đầu là thâm nhập thị trường fb với instagram... vì em này mất khá nhiều thời gian :confused::D

6. Đèn Đẹp Nhà Xinh

Đèn Đẹp Nhà Xinh Thành viên tập sự

Y tuong kha hay do gan nhu phong cach kinh doanh "Dropshiping"! sr ban phim cua minh khong duoc dau

Cua Xì Ke thích bài này.
  7. MePun

MePun Bán đèn trang trí Vintage - 0936.069.251

Em thấy khách hàng khó bán nhất chính là người quen ấy ạ. :D

Cua Xì Ke thích bài này.
  8. Cua Xì Ke

Đúng đó nàng, tui cũng sợ nhất bán cho người quen, rồi lỡ sp có không ra gì lại mang tiếng ::D
    Mọi người hay bán theo kiểu mời mọc người quen mua, cơ mà tui "kiêu" chả bao giờ mời, ai cần thì đặt, ko thì thôi :devil::devil: cơ mà trộm vía mọi người thấy rẻ lại chất lượng nên đặt tằng tằng (tất nhiên là phương thức này chỉ áp dụng cho buôn bán nhỏ lẻ thôi chứ buôn bán lớn thì cần đến sự hỗ trợ của các phương thức khác :giggle:)