Các khoản thu HKII của trường Mầm non công lập

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Me2Con, 9/1/2009.

1. Me2Con

Me2Con sieunhi.com.vn

Hôm qua tớ vừa đi họp phụ huynh cho con về, thấy có khoản thu được hiểu là "hỗ trợ vào quỹ lương của nhà trường" là 50.000đ/tháng/cháu , mà chị Trưởng ban phụ huynh có nói là " chủ trương này đã được thông qua BGH, Ban phụ huynh nhà trường, và CÓ THAM KHẢO CÁC TRƯỜNG KHÁC"

Vậy tớ muốn hỏi là các trường MN công lập khác có khoản thu này không, và mức thu là bao nhiêu

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Me2Con
    Đang tải...

2. Me Thocon

Me Thocon Thành viên tích cực

Hoa ơi, đúng đấy, cái khoản này trường con Thỏ thu từ lâu rồi. Cái này được hiểu là: vì lương cho gv mầm non của nhà nước thấp quá, các cô ko đủ sống hơn nữa vì để nâng cao chất lượng dạy và học nên vẫn phải sắp xếp đủ số cô cho mỗi lớp (ít nhất là 2 cô với lớp từ 40-45 cháu) thế nên phụ huynh sẽ cùng hỗ trợ với nhà trường bằng việc đóng thêm này (trường con tôi cũng là 50k/tháng) để các cô an tâm và "yêu nghề" hơn, hehe. Tuy nhiên, trường con tôi là 3gv/ lớp (40 cháu).

3. Me2Con

Me2Con sieunhi.com.vn

Thế à, cám ơn bà, lớp con tôi là 72 cháu với 3 gv, may là diện tích lớp cũng được 70m2

Sửa lần cuối: 9/1/2009
  4. menhimdanhda

menhimdanhda Bắt đầu tích cực

Trường con gái Nhím nhà tôi còn thu 75.000/tháng cơ. MN Đống Đa trường chuẩn Quốc gia đấy ạ.

5. Me2Con

Me2Con sieunhi.com.vn

Eo ôi, hóa ra học phí không tăng bằng văn bản thì tăng bằng nhiều đường vòng nhỉ, vừa được tiếng, vừa được đủ thứ, tớ thấy dị ứng với từ "chuẩn quốc gia" quá

6. BeanShopBaby

BeanShopBaby Thành viên rất tích cực

Chiều nay trường con tui mới họp phụ huynh, vậy thì tui phải đi họp xem sao, từ trước tới giờ các khoản thu này tui chả để ý, vì bà ngoại hay đưa đón con tui đi học. Cứ cuối tháng bà bảo đóng bao xiền học phí là tui đưa bà từng ấy luôn chứ chẳng hỏi kỹ

7. Quynh Na

Quynh Na Banned

Trường con nhà tôi thu 25.000/tháng, gọi là chi phí bán trú, học mẫu giáo lớn nên lớp chỉ có 2 cô thôi, mà lớp cũng hơn 50 cháu.

8. Me2Con

Me2Con sieunhi.com.vn

Đâu phải phí bán trú đâu mẹ nó ơi

Học phí 50k/tháng, bán trú 25k/tháng là quy định chung và có từ trước của Sở giáo dục rồi

Còn khoản này là khoản thu thỏa thuận đấy mẹ nó ạ, giống kiểu thu 500k ủng hộ xây dựng trường lúc bắt đầu nhập học ý

9. bongxinh0105

bongxinh0105 Bắt đầu nổi tiếng

Ôi choáng nhỉ, hai đứa nhà tớ toàn học trường tư học phí cao rồi nên không bị áp lực. Tớ chỉ thấy mọi người nói học trường công ghét nhất là phải đón con đúng giờ, bố mẹ bận không xoay sở được.

10. huynhphuclinh

huynhphuclinh **Phích78**

Trường Nấm nhà tôi thì không, may quá:partyman:

11. hnhdad

hnhdad Thành viên chính thức

Em thấy nhiều người quen gửi con trường mầm non mỗi tháng đều "gửi" cô ( có 2 cô giáo ) 100k, nói là để cô "quan tâm đến bé nhiều hơn".
    Nếu ai cũng "gửi" thì cô sẽ quan tâm đến cả lớp, không "gửi" thì không "quan tâm" ạ?

12. me Bong Ben

me Bong Ben Thành viên chính thức

Cái vụ thu thêm này gọi là "chủ trương" thì cũng đành theo thôi, thật ra mình cũng chẳng OK lắm, nói là các cô lương thấp thì cũng thấp thật nhưng còn các khoản phụ thu khác thì ai mà biết được, ví dụ là gần như tháng nào cũng có ngày lễ tết ý, các bố mẹ nào chả muốn tỏ lòng biết ơn các cô, tính tổng ra gấp mấy lần lương của mẹ cháu đi làm ý chứ. Nghề nào mà chẳng có cái vất vả đặc thù của nó. Nghĩ thấy buồn cho cái sự gọi là yêu nghề của các bậc kỹ sư tâm hồn...

13. tipnam

tipnam Thành viên rất tích cực

Góp ý cùng các mẹ mấy câu

Cái vụ này Trường bé nhà mình đóng từ đầu năm cơ. Khi họp phụ huynh để thông qua cũng căng thẳng lắm . Nhưng qua cuộc họp và tìm hiểu c/s của các cố giáo đang dạy ở trường bé nhà mình ( Trường Mầm non Tứ Liên - 1 nơi nông dân nhiều hơn trí thức và công nhân) thì thấy việc mình đóng thêm khoản đó cũng là góp phần cải thiện đời sống cho các cô thôi. Như ở trường bé nhà mình đang học phần lớn cha mẹ Phụ huynh là Nông dân thu nhập hạn hẹp nên khái niệm bồi dưỡng cho các cô hàng tháng ngoài tiền học phí ( phong bì ) cho riêng cô giáo thường là không có . Nên đời sống giáo viên rất kho khăn. Tuy nhiên không vì thế mà các cô lơi là việc chăm sóc và dạy dỗ các cháu. Vì vậy theo mình nghĩ nếu mình cứ nói các cô giáo như vậy là ko nên.

14. cutideptrai

cutideptrai Cu tí khóc nhè

Cu tí nhà em nghĩ học ở trường lâu rồi nên mẹ k phải lo về khoản đóng góp nữa. Nhưng em thấy ở trường công lập có tiếng ở HN thì các cô giáo xông xênh hơn dân văn phòng bọn em nhiều, trái ngược với các cô ở trường tư thục.

15. Me Thocon

Me Thocon Thành viên tích cực

Thực ra thì các mẹ phải nói cho công bằng. Cũng có thể trường con tớ học có phần nào quy củ hơn các trường khác, tuy nhiên các mẹ cứ nghĩ mà xem nhé. VD luôn cho dễ nè: con tớ học mẫu giáo lớn, học phí là 200k/tháng. Một lớp cứ cho là 45 cháu (cho xông xênh) thì là: 150kx45= 6,7tr. số tiền này còn bao gồm cả chi phí của nhà trường nên tớ tính xông xênh mỗi cô là 1,5tr/tháng (có khi còn thấp hơn). Cứ bảo là các ngày lễ tết đi thì một năm cũng đâu có nhiều ngày: Tết Âm lịch, 8/3, 30/4, 2/9, 20/10, 20/11, Tết Dương lịch (tổng cộng là 7 lần), trung bình mỗi cháu mỗi dịp mỗi cô phong bì là 100k (tớ toàn thế, mà lớp con tớ cũng hầu hết là vậy) thì mỗi đợt là 4,5tr (4,5tr x 7 lần = 31,5tr) chia trung bình cả năm thì mỗi tháng các cô thu được thêm khoảng 2,5tr này cộng với lương là 4tr. Đấy là trường con tớ là trường điểm của thành phố nhé (1 trong 4 trường đứng top đầu toàn thành phố). 4r/tháng thì cũng chỉ bằng hoặc lương công chức nhà nước một chút thôi, mà các mẹ thấy các mẹ trông 2 con cả ngày ăn học các mẹ có mệt không, đằng này mỗi cô hơn chục cháu, vất vả đấy các mẹ ạ. Tớ đã từng làm giáo viên cấp 1 nên tớ rất hiểu (mặc dù mỗi ngày tớ chỉ đứng lớp có 5 tiết thôi nhé). Trường con tớ thì được cái không có quỹ lớp , đầu năm chỉ nộp có 200k tiền học phẩm cả năm, 100k tiền quỹ Cha mẹ học sinh toàn trường và 200k tiền xây dựng trường (cái khoản xây dựng trường này là tùy tâm, đóng thì đóng, ko thì thôi và ko cố định là nộp bn). Vì thế tớ thấy thu thêm 50k/tháng là ok.
    Tớ thấy như trường tư thục, học phí cũng từ 1tr trở lên mà các ngày lễ tết vẫn phải phong bì cảm ơn các cô đấy thôi.

Sửa lần cuối: 16/1/2009
  16. Be Sua

Be Sua Thành viên chính thức

[/QUOTE]Trường con tớ thì được cái không có quỹ lớp , đầu năm chỉ nộp có 200k tiền học phẩm cả năm, 100k tiền quỹ Cha mẹ học sinh toàn trường và 200k tiền xây dựng trường (cái khoản xây dựng trường này là tùy tâm, đóng thì đóng, ko thì thôi và ko cố định là nộp bn).[/QUOTE]

Trường này sướng nhỉ? Trường con tớ học thì đóng đủ thứ tiền: học phẩm, quỹ khuyến học ( cái này kêu tự nguyện nhưng không đóng không được), quỹ BPH trường, tiền trang trí lớp, tiền chủ điểm học tập - 1 năm khoảng 7-10 chủ điểm gì đó, tiền quà biếu các cô giáo vào các dịp lễ tết ( 1 năm học 7-8 dịp), biếu BGH vào 20/11, mua quà cho các con vào các ngày Trung thu, Noel, Tết, 1/6.. rồi các cô thi GV dạy giỏi cấp trường cũng đòi tiền "hỗ trợ", thi bày cỗ Trung thu cũng lấy tiền từ quỹ BPH lớp ra mua đồ. Năm nay lại "tòi" thêm cái khoản Hỗ trợ giáo dục 20k/tháng nữa. Ngoài ra, năm nào nhà trường cũng vận động phụ huynh đóng tiền mua đồ trang bị cho lớp: thảm xốp trải sàn, thảm nilon, tủ đựng balô, tivi, điều hòa...Toàn là trường "gợi ý" rồi lại quay ra bảo đấy là ý của phụ huynh. Mẹ 1 bạn làm ở BPH lớp kêu "em chán lắm rồi. lúc nào cũng như phụ huynh nợ tiền các cô ý".

17. mecuasu

mecuasu Thành viên chính thức

Hôm nay đưa con đi học cũng thấy trường bắt đầu thu các khoản rồi đấy ạ,trường công lập nhé mà cũng gần 700k rồi ạ( 642k )các khoản thu,trường chỗ tớ thu thêm cả cái khoản trông xe / cháu /tháng gì đó là 10k,tớ nghĩ có gia đình đi bộ đưa trẻ đi học mà cũng phải đóng cái khoản trông xe đó cho ông bảo vệ sao ạ?Nó chỉ 10k / tháng nhưng em thấy nó không hợp lý mấy cho những gia đình đi bộ đưa trẻ đi học ạ.Mỗi trường thu 1 khác thì phải.

18. Me2Con

Me2Con sieunhi.com.vn

Trường con tớ cũng thu tiền trông xe, 10k/tháng cho xe máy, 5k cho xe đạp, ai không có xe thì không phải nộp, cái này chắc là tự nguyện nộp vì chả ai hỏi đã đóng tiền chưa, tớ thấy mấy bác bảo vệ của trường đều làm rất tốt và nhiệt tình nên ủng hộ việc thêm thu nhập này của các bác :D

19. mecuasu

mecuasu Thành viên chính thức

He he he,hôm nay mình xem lại thì hóa ra là Tiền năng khiếu + gửi xe là tự nguyện ,không bắt buộc,

20. liennbn

liennbn Bắt đầu tích cực

Một lớp mà 50 đến 70 học sinh thì đau đầu phết nhỉ. Em tính cho con lên Hà Nội nhưng cảm giác bon chen quá các mẹ ạ. Ở quê, trường mầm non con em đang học rộng rãi mà cũng chuẩn quốc gia rồi.