Tranh luận: Các kỹ năng sống cần hình thành

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi lifeshop, 20/9/2010.

1. lifeshop

lifeshop Thành viên nổi tiếng

CÁC KỸ NĂNG SỐNG CẦN HÌNH THÀNH

Kỹ năng nào là cần thiết cho mỗi người để thành công trong công việc và cuộc sống?

nTại Mỹ, Bộ Lao động Mỹ cùng Hiệp hội Đào tạo và Phát triển Mỹ gần đây đã thực hiện một cuộc nghiên cứu về các kỹ năng cơ bản trong công việc. Kết luận được đưa ra là có 13 kỹ năng cơ bản cần thiết để thành công trong công việc:

n1. Kỹ năng học và tự học (learning to learn)
    n2. Kỹ năng lắng nghe (Listening skills)
    n3. Kỹ năng thuyết trình (Oral communication skills)
    n4. Kỹ năng giải quyết vấn đề (Problem solving skills)
    n5. Kỹ năng tư duy sáng tạo (Creative thinking skills)
    n6. Kỹ năng quản lý bản thân và tinh thần tự tôn (Self esteem)
    n7. Kỹ năng đặt mục tiêu/ tạo động lực làm việc (Goal setting/ motivation skills)

n8. Kỹ năng phát triển cá nhân và sự nghiệp (Personal and career development skills)
    n9. Kỹ năng giao tiếp ứng xử và tạo lập quan hệ (Interpersonal skills)
    n10. Kỹ năng làm việc đồng đội (Teamwork)
    n11. Kỹ năng đàm phán (Negotiation skills)
    n12. Kỹ năng tổ chức công việc hiệu quả (Organizational effectiveness)
    n13. Kỹ năng lãnh đạo bản thân (Leadership skills)

nTại Úc, Hội đồng Kinh doanh Úc và Phòng thương mại và công nghiệp Úc với sự bảo trợ của Bộ Giáo dục, Đào tạo và Khoa học và Hội đồng giáo dục quốc gia Úc đã xuất bản cuốn “Kỹ năng hành nghề cho tương lai” (năm 2002). Kỹ năng hành nghề (employability skills) là
    các kỹ năng cần thiết không chỉ để có được việc làm mà còn để tiến bộ trong tổ chức thông qua việc phát huy tiềm năng cá nhân và đóng góp vào định hướng chiến lược của tổ chức

Các kỹ năng hành nghề bao gồm có 8 kỹ năng như sau:

n1. Kỹ năng giao tiếp (Communication skills)
    n2. Kỹ năng làm việc đồng đội (Teamwork skills)
    n3. Kỹ năng giải quyết vấn đề (Problem solving skills)
    n4. Kỹ năng sáng tạo và mạo hiểm (Initiative and enterprise skills)
    n5. Kỹ năng lập kế hoạch và tổ chức công việc (Planning and organising skills)
    n6. Kỹ năng quản lý bản thân (Self-management skills)
    n7. Kỹ năng học tập (Learning skills)
    n8. Kỹ năng công nghệ (Technology skills)
    n(Nguồn:http://www.acci.asn.au/text_files/issues_papers/Employ_Educ/ee21.pdf)

nConference Board of Canada là một tổ chức phi lợi nhuận của Canada dành riêng cho nghiên cứu và phân tích các xu hướng kinh tế, cũng như năng lực hoạt động các tổ chức và các vấn đề chính sách công cộng. Tổ chức này cũng đã có nghiên cứu và đưa ra danh sách các kỹ năng hành nghề cho thế kỷ 21 (Employability Skills 2000+) bao gồm cá kỹ năng như:

n1. Kỹ năng giao tiếp (Communication)
    n2. Kỹ năng giải quyết vấn đề (Problem solving)
    n3. Kỹ năng tư duy và hành vi tích cực (Positive attitudes and behaviours)
    n4. Kỹ năng thích ứng (Adaptability)
    n5. Kỹ năng làm việc với con người (Working with others)
    n6. Kỹ năng nghiên cứu khoa học, công nghệ và toán (Science, technology and mathematics skills)
    (Nguồn: h
    ttp://www.dest.gov.au/NR/rdonlyres/4E332FD9-B268-443D-866C-621D02265C3A/2212/final_report.pdf)

nCơ quan chứng nhận chương trình và tiêu chuẩn (Qualification and Curriculum Authority) cũng đưa ra danh sách các kỹ năng quan trọng bao gồm:

n1. Kỹ năng tính toán (Application of number)
    n2. Kỹ năng giao tiếp (Communication)
    n3. Kỹ năng tự học và nâng cao năng lực cá nhân (Improving own learning and performance)
    n4. Kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin và truyền thông (Information and communication technology)
    n5. Kỹ năng giải quyết vấn đề (Problem solving)
    n6. Kỹ năng làm việc với con người (Working with others)

nChính phủ Singapore có Cục phát triển lao động WDA WDA đã thiết lập hệ thống các kỹ năng hành nghề ESS gồm 10 kỹ năng

n1. Kỹ năng công sở và tính toán (Workplace literacy & numeracy)
    n2. Kỹ năng sử dụng công nghệ thông tin và truyền thông (Information & communications technology)
    n3. Kỹ năng giải quyết vấn đề và ra quyết định (Problem solving & decision making)
    n4. Kỹ năng sáng tạo và mạo hiểm (Initiative & enterprise)
    n5. Kỹ năng giao tiếp và quản lý quan hệ (Communication & relationship management)
    n6. Kỹ năng học tập suốt đời (Lifelong learning)
    n7. Kỹ năng tư duy mở toàn cầu (Global mindset)
    n8. Kỹ năng tự quản lý bản thân (Self-management)
    n9. Kỹ năng tổ chức công việc (Workplace-related life skills)
    n10. Kỹ năng an toàn lao động và vệ sinh sức khỏe (Health & workplace safety).

n
    Tổng hợp các nghiên cứu của các nước và thực tế VN, 10 kỹ năng sau là căn bản và quan trọng hàng đầu cho người lao động trong thời đại ngày nay:
    n1. Kỹ năng học và tự học (Learning to learn)
    n2. Kỹ năng lãnh đạo bản thân và hình ảnh cá nhân (Self leadership & Personal branding)
    n3. Kỹ năng tư duy sáng tạo và mạo hiểm (Initiative and enterprise skills)
    n4. Kỹ năng lập kế hoạch và tổ chức công việc (Planning and organising skills)
    n5. Kỹ năng lắng nghe (Listening skills)
    n6. Kỹ năng thuyết trình (Presentation skills)
    n7. Kỹ năng giao tiếp và ứng xử (Interpersonal skills)
    n8. Kỹ năng giải quyết vấn đề (Problem solving skills)
    n9. Kỹ năng làm việc đồng đội (Teamwork)
    n10. Kỹ năng đàm phán (Negotiation skills)

Trên đây là những kỹ năng sống cần thiết cho mọi người, cả nhà hãy xem và lựa chọn kỹ năng nào là cần thiết và các mẹ thấy tâm đắc với mình, để bác HaHoa làm đề cương chi tiết. Ngoài ra các mẹ có khả năng hãy cùng tham gia tranh luận về các kỹ năng cần hình thành cho trẻ hoặc cho chính các mẹ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lifeshop
    Đang tải...

2. ha hoa

ha hoa Guest

Ðề: Các kỹ năng sống cần hình thành

Cảm ơn Hội trưởng đã post giùm đề cương này.Như đã hứa vs các mẹ, em xin bắt đầu công cuộc nghiên cứu Kĩ năng sống bằng Đề cương này, mời các mẹ lựa chọn chuyên mục iu thích để em còn tiếp tục ngâm cứu chuyên sâu hơn.Ngoài ra mẹ nào tâm đắc thì có thể tham gia cho ý kiến. Thank các mẹ quan tâm.

3. mega81

mega81 Banned

Hy vọng sẽ sớm nhận được bản đề cương chi tiết của mẹ nó.
    Cảm ơn mẹ nó!

4. Hanhem

Hanhem cô nàng Bình yên

Mọi người ơi, mình thảo luận vào kỹ năng đầu tiên đi, được ko? mọi người?

5. phuongedu

phuongedu

n
    Tổng hợp các nghiên cứu của các nước và thực tế VN, 10 kỹ năng sau là căn bản và quan trọng hàng đầu cho người lao động trong thời đại ngày nay:
    [/SIZE] n1. Kỹ năng học và tự học (Learning to learn)
    n2. Kỹ năng lãnh đạo bản thân và hình ảnh cá nhân (Self leadership & Personal branding)
    n3. Kỹ năng tư duy sáng tạo và mạo hiểm (Initiative and enterprise skills)
    n4. Kỹ năng lập kế hoạch và tổ chức công việc (Planning and organising skills)
    n5. Kỹ năng lắng nghe (Listening skills)
    n6. Kỹ năng thuyết trình (Presentation skills)
    n7. Kỹ năng giao tiếp và ứng xử (Interpersonal skills)
    n8. Kỹ năng giải quyết vấn đề (Problem solving skills)
    n9. Kỹ năng làm việc đồng đội (Teamwork)
    n10. Kỹ năng đàm phán (Negotiation skills)

Trên đây là những kỹ năng sống cần thiết cho mọi người, cả nhà hãy xem và lựa chọn kỹ năng nào là cần thiết và các mẹ thấy tâm đắc với mình, để bác HaHoa làm đề cương chi tiết. Ngoài ra các mẹ có khả năng hãy cùng tham gia tranh luận về các kỹ năng cần hình thành cho trẻ hoặc cho chính các mẹ.
    [/QUOTE]

Nếu xây dựng cho trẻ, theo em, e sẽ quan tâm theo thứ tự sau, từ trên xuống dưới, và dành cho trẻ bắt đầu từ 2 tuổi trở lên. e đưa ra ý kiến để mọi người cùng thảo luận và nên xấy dựng khung cho kỹ năng nào trước, vì mỗi độ tuổi khác nhau.
    1. Kỹ năng giao tiếp và ứng xử (Interpersonal skills) - trẻ từ 2 tuổi bắt đầu biết nói, biết cư xử, phải dạy chứ đừng để lớn rồi mới dạy, bé dạy kiểu bé, nói kiểu bé, lớn 4-5 tuổi và thậm chí 16-18 tuổi vẫn dạy cái này, nhưng cấp độ cao hơn.
    2.Kỹ năng lắng nghe (Listening skills) - ít nhất và đơn giản nhất là nghe lời người lớn, nghe điều đúng, ko nghe theo lời sai.
    3.Kỹ năng lãnh đạo bản thân và hình ảnh cá nhân (Self leadership & Personal branding) : dùng từ lãnh đạo bản thân thì hơi to tát quá, nên dành cho bé 16-18 tuổi, nhưng thực tế, với trẻ nhỏ, có thể gọi là kỹ năng nhận biết bản thân và bảo vệ hình ảnh cá nhân mình trước bạn bè, người thân, thày cô giáo. Dạy trẻ biết cơ thể mình có gì, làm gì, chăm sóc chúng như thế nào, bảo vệ chúng ra sao dưới sự tác động của ngoại cảnh, của con người , của động/thực vật hoặc ngoại vật tác động vào, ví dụ, thấy cành cây đổ vào đầu thì phải nhảy ra tránh.... ai đánh bé thì phải biết kêu... ví dụ thế, miìn suy nghĩ thế.
    4.Kỹ năng tư duy sáng tạo và mạo hiểm (Initiative and enterprise skills) - trẻ 3-4 tuổi đã có khả năng tưởng tượng rất phong phú, hãy hướng trẻ và cung cấp nhiều thông tin cho trẻ, tất cả trí nhớ thời điểm này này trí nhớ chụp ảnh, nhưng nó lại lưu lại trong não rất lâu và bật ra khi trẻ được tiếp cận lại thông tin liên quan.
    5.Kỹ năng học và tự học (Learning to learn) : dạy và hướng cho trẻ biết rằng, học càng nhiều, thế giới càng rộng mở đối với trẻ, và trẻ tự giác học vì chính mình chứ ko phải học vì người khác.
    6.Kỹ năng thuyết trình (Presentation skills) từ 4-5 tuổi bé có thể nên được học về cái này, từ việc đơn giản như đứng lên, tự giới thiệu về mình, về gia đình mình, về đồ vạt gia đình mình có, về bức tranh mình vẽ, về con vật mình yêu thích...
    7.Kỹ năng lập kế hoạch và tổ chức công việc (Planning and organising skills) : để trẻ làm quen với việc tự làm 1 công việc nào đó, có kế hoạch làm việc đó, như trồng cây, xếp hình tranh ghép, xếp hình lego, lau nhà, chuẩn bị đi học tiếng anh bằng cách bật đĩa nghe nhạc và lời thoại tiếng anh 15-20 phút/ 1 ngày...
    8.Kỹ năng làm việc đồng đội (Teamwork) : để bé tập làm việc nhóm, cùng nhau phân công nhau để chơi 1 trò chơi với dội khác, cho trẻ thấy sức mạnh của 2-3 người khác hẳn khi làm việc 1 mình
    9.Kỹ năng giải quyết vấn đề (Problem solving skills) : cái chính là hướng dẫn bé cách nhìn nhận vấn đề sự việc 1 cách đúng đắn, hợp sức, hợp tuổi và hợp nhận thức của bé, khi bé giải quyết được 1 vấn đề, 1 sự việc nào đó - bé sẽ nhớ sự việc đó rất lâu và lấy nó làm bài học để tự răn mình. Bé nhà mình 6 tuổi nhưng đã hiểu tại sao con Shrek chạy vòng vèo, lấy cái kiếm cắm xuống để cái xích đó kéo giật con rồng lại để shrek và công chúa cùng con lừa chạy thoát. Nếu bố mẹ ko dạy, ko chỉ ra cho con, liệu bao nhiêu đứa trẻ sẽ biết điều đó. Hay khi chạy tiếp sức 2 hàng, con bạn là con trai, sẽ xung phong chuyển sang đội bạn gái để cân bằng lực lượng chứ đội kia toàn con gái thì yếu quá.... vân vân, tớ nghĩ ra vài điều như thế
    10. Kỹ năng đàm phán (Negotiation skills); ái chà, cái này khó và nghe rất to tát, nhưng theo tớ, tớ có 2 đoạn trong 2 bộ film Karate Kid và giáng sinh của Denis có thể làm ví dụ cho điều này, cả phim Bee movie nữa.

thubinh_bn thích bài này.
  6. mecongchuabarbie

mecongchuabarbie Thành viên sắp chính thức

Nhiều kĩ năng quá nhưng mình biết hướng dẫn kĩ năng nào trước cho bé và hướng dẫn như thế nào

7. MeBeNguyen

MeBeNguyen Thành viên tích cực

Mình đồng ý với mẹ phuongedu, tất cả các kỹ năng trên đều cần thiết cho sự phát triển toàn diện của 1 đứa trẻ, vấn đề là chúng ta phải vận dụng khéo léo cho trẻ theo từng giai đoạn phát triển khác nhau. Theo mình thấy, hằng ngày chúng ta dạy dỗ trẻ chúng ta cũng đang hướng đến tất cả các kĩ năng ấy, ko chỉ dành cho trẻ 2 tuổi mà ngay khi mới lọt lòng mẹ chúng ta đã hướng dẫn cho trẻ những kĩ năng đầu đời. Mình vd như để trẻ tự nằm chơi một mình đó cũng là kĩ năng đầu tiên đấy, học cách tự chơi 1 mình ko cần có mẹ hay người thân bên cạnh đấy và nhìu nhìu nữa....

8. phuongedu

phuongedu

chị ha_hoa ơi, bác post phần chi tiết tài liệu bác có vào đây đi bác, để tiếp tục phát triển và bàn luận sâu hơn về cái này.

9. Pjico Insurance

Pjico Insurance Thành viên tích cực

Ừ, mọi người tieps tục thảo luận chi tiết về các kỹ năng này để mình học hỏi với. Nếu chỉ có tên đề mục thì thấy nó hơi trừu tượng và to tát, có thể cuh thể hóa hơn như bạn phuongedu nói ấy để dễ hình dung và thực hiện hơn.
    Thật ra các kỹ năng này nhiều cái mình cũng chưa có hoặc có chưa đủ để dạy con đâu. Mẹ cũng phải học và tư duy nhiều ấy chứ

10. Pjico Insurance

Pjico Insurance Thành viên tích cực

Ôi, các mẹ đâu hết rồi nhỉ? Mình đang háo hức quá mà chẳng thấy mẹ nào vào thảo luận tiếp vấn đề này nhỉ?

11. keyoen

keyoen Thành viên tập sự

Chào các ông bố bà mẹ,
    Em là Lương Đình Yến Khanh, sinh viên ngành Quản trị kinh doanh trường Đại học Hoa Sen. Em thấy hiện giờ kỹ năng mềm vô cùng quan trọng cho một người muốn thành công nên em đang có 1 kế hoạch mở 1 trung tâm dạy kỹ năng mềm cho trẻ từ 5 đến 11 tuổi. Mục đích của trung tâm là: tạo một sân chơi lành mạnh cho trẻ, tập thói quen tốt cho trẻ để trẻ hạn chế chơi game online, gắn kết tình cảm gia đình.

Trung tâm sẽ tổ chức vào thứ 7 và chủ nhật hàng tuần, chỉ cho các trẻ chơi, thông qua những trò chơi đó trung tâm sẽ nói và cho trẻ tự rút ra những bài học cho riêng mình. Vào chủ nhật, trung tâm sẽ mời phụ huynh đến xem con em của mình chơi và phát triển như thế nào, đồng thời trung tâm khuyến khích phụ huynh cùng chơi với trẻ, trong lúc cả nhà chơi cùng nhau, trẻ sẽ hiểu được sức mạnh của tình cảm gia đình. Trong quá trình trẻ chơi, trung tâm sẽ để ý, quan sát điểm mạnh và điểm yếu của trẻ, đồng thời sẽ thông báo cho phụ huynh để trẻ được phát triển toàn diện.

Trước khi kế hoạch được thực hiện, em phải khảo sát nhu cầu của phụ huynh. Vậy em mong các bố các mẹ hãy comment cho em biết nhu cầu của các bố các mẹ nha. Đồng thời nếu các bố các mẹ muốn con em tham gia vào trung tâm dạy kỹ năng mềm cho trẻ thì sẽ tham gia vào buổi nào của thứ bảy, chủ nhật hay là cho trẻ ở cả ngày?

Em mong nhận được hồi âm từ các bố các mẹ. Các ông bố bà mẹ hãy dành chút thời gian để giúp em hoàn thành cuộc khảo sát này. Em xin cảm ơn mọi người rất nhiều;)

Mẹ Tôm và Tép thích bài này.
  12. keyoen

keyoen Thành viên tập sự

Em cũng đang rất quan tâm về vấn đề này. Em thấy các ông bố bà mẹ cũng rất quan tâm về chuyện này nên em mong các ông bố bà mẹ hãy comment cho em. Trung tâm này là tâm huyết của em. Em cám ơn mọi người rất nhiều ^^

13. Thien Lam

Thien Lam Thành viên tích cực

E đánh dấu vào học hỏi thêm vậy
    Cảm ơn các bác rất nhiều

14. Emilia

Emilia Bắt đầu nổi tiếng

Kỹ năng sống là điều rất quan trọng với không chỉ trẻ nhỏ mà ngay cả người lớn chúng ta. Vào google gõ từ khóa "Kỹ năng sống" các bạn sẽ thấy vấn đề này được mọi người quan tâm như thế nào. Nhưng thật sự những bài viết, chia sẻ mình tìm được trên google mình vẫn cảm thấy còn thiếu, thiếu rất nhiều. Nhà văn hóa thanh niên TP Hồ Chí Minh cũng có câu lạc bộ Kỹ năng sống nhưng chỉ 1 CLB cho cả một thành phố thì hình như quá ít. Mình nghĩ những CLB Kỹ năng sống không phải chỉ dành cho thanh thiếu niên không mà hãy nên có những CLB dành cho cả trẻ nhỏ. Bởi học kỹ năng sống không bao giờ là quá sớm, vì ngay khi sinh ra trên cuộc đời này mỗi em bé cũng đã cần phải được dạy bảo cho những kĩ năng cơ bản nhất rồi

15. phuongedu

phuongedu

bạn tiện quá nhỉ, đây là topic của câu lạc bộ học cùng bé, có vài người cũng rất tâm đắc về vấn đề này, muốn chia sẻ thông tin ( bạn thấy ở trang 1 í) để các mẹ cùng tham khảo. nếu bạn muốn khảo sát thì nên vui lòng lập 1 topic riêng, topic này, nếu bạn là người tâm đắc về v ấn đề này thì nên chia sẻ những thứ bạn định làm, bạn muốn làm, ... mang tính nội dung 1 chút để các mẹ cùng tham khảo, nếu chương trình của bạn thực sự hợp lý về cả nội dung, chi phí và cái chính là thể hiện được đúng tâm huyết của bạn, tôi tin, các mẹ ko tiếc để sau này đăng ký cho con học của trung tâm bạn đâu.
    Giả sử, trong các đề mục được post ở trang đầu, mục nào bạn đã và đang nghiên cứu, ấp ủ để làm nội dung hoạt động cho cái trung tâm của bạn, bạn có thể post lên đây chia sẻ với các mẹ, chứ đừng nói suông, ko thuyết phục đâu.

bạn post vào như thế này thành ra HT CLB học cùng bé và tôi tự nhiên thành người của trung tâm của bạn à, topic lập ra theo ý chủ quan của bạn à. ?????????? nếu đúng thế là tôi đi ra ngay đấy.

16. haitintin74

haitintin74 rất thơm & thơm rất lâu..

nhiều kỹ năng quá,
    con m học lớp 6
    m mới chú ý đến : biết bảo vệ m, biết chia sẻ nhường nhịn, lễ phép, làm một số việc nhà nho nhỏ, biết giải trình: tại sao con đã làm vậy , con thấy hợp lý nên con đã giả quyết như vậy, con sắp xếp lịch học thế này vì...,
    cẬU BÉ nhà m thích luyện võ - AIKIDO , Bơi..vì biết con trai cần có một thể lực tốt cơ thể cường tráng khỏe mạnh...bắt đầu từ việc biết giữ gìn sk và Yêu Quí Bản thân mình nhé?

17. Hanhem

Hanhem cô nàng Bình yên

thật sự là ko phải ở TP HCm ko chỉ có riêng nhà Văn hóa Thanh niên hoạt động về những kĩ năng này.
    Hồi mình ở TP.HCM thì mỗi t7-CN mình hay ra Tao Đàn, và đi tham quan các công viên của TP HCM thì hầu như công viên nào cũng có vụ tổ chức học kỹ năng sống cả.
    Nhưng sẽ tùy vào nơi tổ chức học mà thôi.
    Mình thấy học các kỹ năng sống là rất hay, nhưng mọi người hãy đừng nghĩ nó là 1 cái gì quá to tát. Mình đã từng học ít ít, thì quan trọng là bạn phải chịu khó và bạo dạn hơn 1 tý, riết rồi quen, chứ cứ nghĩ nó xa xôi, thì mình mau nản lắm...Nói chung là bây giờ mình cứ đưa ra các cách giải quyết cho 1 vấn đề, đó cũng là 1 việc học kỹ năng đó các bạn à...

18. Hanhem

Hanhem cô nàng Bình yên

Chị P nói đúng đó, chỗ này là chỗ mọi người cùng nhau học hỏi chứ ko phải tìm nơi để học...bạn nên quảng cáo đúng chỗ đi bạn...

phuongedu thích bài này.
  19. haitintin74

haitintin74 rất thơm & thơm rất lâu..

Con cái là tấm gương phản chiếu của Cha mẸ.

Như vậy, m làm gương cho con trước, đúng ko?

Mình rèn luyện cho chính bản thân m , rồi mới đến lượt các con noi theo?

con học là m cũng học. Bởi vì Ba mẹ luôn truyền lại cho con những k.nghiệm của chính m, cái gì m đã biết thế nào cũng dạy lại cho con, cái chưa biết thì cả nhà cùng học?

20. Hanhem

Hanhem cô nàng Bình yên

mình nghĩ là cha mẹ-con cái-nhà trường-xã hội bên ngoài đều tương tác lẫn nhau.
    Nếu nói trách nhiệm về cha mẹ làm gương thôi thì ko đúng lắm...
    Cha mẹ là người chọn lọc, dẫn dắt và đồng hành cùng con ...sao cho phù hợp và giúp con phát triển 1 cách tốt nhất.