Kinh nghiệm: Các lỗi vi phạm giao thông thường gặp - mức phạt - cách xử lý

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi me_be_lyna, 9/8/2012.

1. me_be_lyna

me_be_lyna Tin tưởng và trở lại

Tuần này đen lắm các mẹ ạ. Em đi giao hàng cho khách mà bị các chú áo vàng, áo xanh "hỏi thăm" tới 2 lần, mỗi lần cũng đi tong 200k. Nản toàn tập luôn, bây giờ đi đâu cũng trang bị đầy đủ giấy tơ, nhìn trước nhìn sau cẩn thận. Mà qua mấy lần bị bắt em rút ra một kinh nghiệm là mình ( à cả nhiều người nữa) chẳng biết gì về luật cả, nên cứ bị bắt, bị phạt liên miên mà chẳng hiểu mình bị phạt có đúng ko nữa.

Quyết tâm để e và các mẹ đi đường hiểu rõ hơn về luật giao thông đường bộ em lập topic này để chia sẻ những lỗi mà mọi người hay gặp phải và hướng giải quyết HEHE

Các mẹ có thể cùng chia sẻ kinh nghiệm của mình nhé.

Đầu tiên em up lỗi " Chuyển hướng ko bật đèn xi nhan" - lỗi mà nhiều mẹ bị bắt trong thời gian qua

=>Tình huống thực tế
    " Tôi tên là Hà! Vào sáng thứ 7 ngày 18/12/2011 tôi đi xe máy đến ngã tư La Thành - Nguyễn Chí Thanh. Lúc đó, đèn đỏ tôi dừng lại và đèn xanh tôi rẽ phải vào đường Nguyễn Chí Thanh nhưng không bật xi nhan và bị công an giao thông đứng chốt ở đó bắt lại và giữ giấy tờ xe. Tôi muốn hỏi là tôi bị xử phạt như thế nào?"
    =>Mức phạt
    Trong trường hợp này các mẹ nhớ phân biệt giữa lỗi chuyển hướng ko có xi nhan và chuyển làn đường ko có xi nhan nhé

+ Lỗi chuyển hướng không có tín hiệu báo hướng rẽ quy định trong: Điểm a Khoản 4 Điều 9..nd34cp
    phạt từ 200k đến 400==> lấy mức trung bình là phạt 300k

+ Lỗi chuyển làn đường ko có tín hiệu báo trước là phạt từ 100 -200k => phạt TB là 150k

=> Xử lý
    Trường hợp này bạn phải xử lý nhanh, Bởi với mức phạt 300k cho lỗi này sẽ bị thu giấy tờ rồi ra kho bạc nộp tiền.. nói chung rất là rắc rối.
    Tốt nhất là xin xử lý nhanh vào một lỗi khác rồi nộp phạt tại chỗ. hehe. các anh CS thường rất nhẹ nhàng với lỗi này nếu bạn hiểu ý.
    Nếu bạn có cách giải quyết hay hơn thì có thể chia sẻ :)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me_be_lyna
    Đang tải...

2. nguyenduc32

nguyenduc32 Mê điện thoại cổ

Ðề: Bị CSGT hỏi thăm, bạn phải làm gì?

gớm thật đấy =)) .

3. bovang

bovang Bán Buôn Tất, Túi Xách

đanh dấu để học hỏi.......................................^^

4. Plamingo

Plamingo Banned

Em nghĩ cái này khá mang tính lý thuyết vì bây giờ bọn này kinh lắm, nếu gặp phải thì chắc ít dám nói hùng hổ thế các mẹ ạ, túm lại là cứ nhẹ nhàng mà giải quyết.

5. me_be_lyna

me_be_lyna Tin tưởng và trở lại

Ðề: Các lỗi vi phạm giao thông thường gặp - mức phạt - cách xử lý

Các mẹ ơi. Cùng chia sẻ kinh nghiệm - tránh mất tiền oan nào

lethuy8868 thích bài này.
  6. lethuy8868

lethuy8868 No pain. No gain.

Cám ơn mẹ nó !

7. langtuzx

langtuzx Thành viên rất tích cực

Theo e thì các chị cứ để sẵn 1 cái ví đểu trong cốp xe bao gồm tất cả các giấy từ như CMND, đăng ký, bằng lái, bảo hiểm xe và 150k
    Khi bị túm các chị cứ lôi hết giấy tờ ra cho công an kiểm tra, kiểm tra xong họ muốn nói gì thì nói các chị cứ mặc kệ đừng có nghe, nhất là đừng có ký vào bất cứ cái gì nhá, các chị giở ví ra cho họ xem và móc ra 150k nói rằng các anh xem, trong ví e còn đúng 150k các a cho e xin vậy, nói thật e cũng chả còn thêm đồng nào nữa đâu, 90% là nhận cái 150k đó, còn nếu họ ko nhận mà cầm bằng lái với đăng ký bắt ra nộp phạt thì số quá đen rùi đành chịu thôi, ak trong các vi phạm thì có vi phạm ko bật đèn khi đi buổi tối là 80k ->100k nên các chị đưa 100k thôi nhá, đừng dại dột mà đưa 150k cho họ, còn chị nào mà xinh xinh với dẻo mỏ thì chả cần tiền, cứ đứng xin 1 lúc là được, nếu cần thì tì sát 2 quả bưởi vào ngực họ mà xin, đứa nào mà ko thả thì chắc là gay rùi, đó là kinh nghiệm của e ak

Mọi người vote cho e 1 phiếu với nhé, e đi thi ạ, kích vào link dưới chữ ký nhé, cảm ơn mọi người nhiều (u)

8. YURIMOON

YURIMOON Thành viên kỳ cựu

Học luật ở đây dễ vào hơn neffffffffffffffffffffffffffffff

9. Gam nguyen

Gam nguyen Thành viên rất tích cực

chia buồn cùng mẹ nó, số mình cũng đen lắm. Hum qua mình cũng mới lập kỉ lục bị công an tóm 2 lần trong một buổi sáng

10. comchaynb

comchaynb Bắt đầu nổi tiếng

chúc mừng mẹ nó. Không biết là kỷ lúc này 2 lần cách nhau bao lâu.
    Em thì cũng từng có cái kỷ lục trong vòng 5 phút gặp 2 đội CDCĐ. Vào một buổi tối đẹp giời đấy ạ. May mà chỉ mất có 100k cho đội trước thôi ạ. Đội sau mình nói là vừa bị bắt lúc trước là nó thôi.