Cần giúp: Các Mẹ Am Hiểu Bảo Hiểm Thai Sản Cho Em Hỏi Chút Ạ (nhờ Mod Vì Em Không Biết Đăng Ở Mục Naò)

Thảo luận trong 'Chuẩn bị mang thai' bởi Girllinh10, 16/1/2017.

1. Girllinh10

Girllinh10 Thành viên tích cực

- Các mẹ cho em hỏi về chế độ bào hiểm với, em gà mờ quá.
    - Chả là ra tết vc em định sinh thêm bé nữa và em muốn đăng ký bảo hiểm để được hưởng chế độ thai sản ạ. Em đang đi làm kinh doanh tự do nên không qua công ty nào. Cũng tính nhờ quen biết ai làm công ty mà có thể nhờ đóng hộ thì tốt quá, nhưng chắc chẳng giám nhờ vì nhờ người quen ngại lắm ạ.
    - Em thấy đứa em nó bảo không cần đóng bảo hiểm qua công ty mà mình đóng trực tiếp bên bảo hiểm cũng được, em tìm hiểu trên bác google thì ko ai nói về vấn đề tự đóng ạ.
    - Em tìm hiểu thấy tiền bảo hiểm đóng khoảng 1,3tr/tháng.
    Ai có kinh nghiệm chia sẻ với em ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Girllinh10
    Đang tải...

2. kimanh.fofl.hust281

kimanh.fofl.hust281 Thành viên tích cực

Bác định sinh ở đâu mới đc? Nếu sinh bvien quốc tế thì mua bhiem UIC/ Bảo Việt thì sau sinh đc giảm nhiều

3. CherryJimy

CherryJimy

Hjc, e cũng như mn đây. Mà e lại vừa có bầu rồi chứ :(

4. grenade.kill

grenade.kill Thành viên kỳ cựu

mn nên chuyển topic sang mục khác chắc cm tư vấn tốt hơn đấy, mục này toàn mẹ đi tìm việc vào thôi :D

5. bepinpin

bepinpin Thành viên chính thức

mn chuyển vào mục mang thai, sinh nở xem. Mục này tìm việc thì khó mà giúp đc cho mn

6. linkshyn

linkshyn Thành viên rất tích cực

Theo quy định của pháp luật thì nếu như chị lao động tự do mà không làm việc cho tổ chức công ty nào thì không có hợp đồng lao động tức là không có hợp đồng bảo hiểm thì chị sẽ không được đóng bảo hiểm bắt buộc trong khi pháp luật lại quy định chỉ được hưởng chế độ thai sản khi đóng bảo hiểm bắt buộc . Với trường hợp này của chị thì khi chị tự đóng bảo hiểm xã hội thì chị chỉ có thể tự đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện mà bảo hiểm tự nguyện sẽ không có chế độ thai sản ; cho nên, chị sẽ không được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật. Tức là nếu có tham gia bảo hiểm tự nguyện sau này đóng đủ năm thì sẽ được hưởng lương hưu thôi.

7. maihuongth

maihuongth Bắt đầu nổi tiếng

đồng ý nè, trc tớ nghiên cứu vụ này mà ko đc

8. linkshyn

linkshyn Thành viên rất tích cực

mn nên làm bộ hồ sơ sau đó gửi công ty bạn bè quen biết họ cho đóng nhờ. mình sẽ mất phí chắc tầm 1 triệu khi lấy thai sản về họ sẽ trừ đấy gọi là tiền công xăng xe, đi lại của KT làm thủ tục. đóng tầm 7 tháng là được.

9. yen.meyeutomtep

yen.meyeutomtep Túi ngủ cho trẻ nhỏ, trẻ mẫu giáo, trẻ tiểu học

Thứ nhất, mn nếu có ý đinhj có bầu thì nên mua gói bảo hiểm thai sản, có nhìu hãng lắm, mn lên mạng tìm các đại lý và nhân viên họ tư vấn cho, có bầu trong thời gian mua có hiệu lực thì sinh đẻ cưs tương dịch vụ cao cấp cho sướng, bên bảo hiểm cho trả hết hay gần hết ấy mà, k lừa đaor đaau, nhà mh có con nhỏ, mua bh sức khoẻ, bé hay ốm, mua ban đầu k ít nhưng thực tế con t đax dc chi trả nhiều hơn nhìu so với tiền bỏ ra ban đaau.

Bên cạnh đó, chả tội gì k đongs nhờ bảo hiểm vì thêm dc tiền, ai cho đâu, b có thể đongs nhờ vào các côg ty, mh đongs hoàn toàn cho họ là ok mà, giờ thì bên bảo hiểm làm chặt chẽ nhìu rồi nên muốn đóng thì mn phải đóng đủ 9 tháng cơ, tức là mn chưa có bầu hoặc vừa cấn thai ( cấn thai rồi họ sẽ có cách truy thu cho đủ 9 tháng đongs)
    Cứ đóng đủ 9m là mn hưởng bh dc mà ( luật quy định 6m nhưng giờ bh chặt, mn đóng nhờ mà 6m thì k ai dám nhận)

Việc đóng nhờ thì mn nên nhờ người quản lý trực tiếp của bh nhà nước làm cho, họ sẽ chọn công ty sòng phẳng bh để gài và khi mn sinh nở, thêm chút ít, giấy tờ, thủ tục họ lo tất cho rất gọn gàng, chi phí cũng k cao đaau, đóng rồi còn rút tiền lại dc cơ mà.

Việc đóng nhờ bảo hiểm nè, nếu mn có nhu cầu, ib e, e giới thiệu chỗ e đã đongs lúc có bầu bé và hiện đang đóng cho a xã nhà e hộ cho, e đamr bảo chỗ nè uy tín, bạn thân e vừa nhận dc tiền thai sản ngay trước tết âm đây.

À, e giới thiệu chứ e đang thất nghiệp chứ k có đi làm bh gì đaau nhé

10. grenade.kill

grenade.kill Thành viên kỳ cựu

Cảm ơn kinh nghiệm của cm

11. kingofsky

kingofsky King Of Sky

E chỉ biết là đóng nhờ qua công ty khác thôi, nhưng phải đóng đủ trên 6 tháng thì mới được hưởng chế độ thai sản bạn nhé!