Kinh nghiệm: Các mẹ bán hàng online cùng học viết để tạo sự khác biệt nhé!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi Sangtrang89, 18/9/2015.

1. Sangtrang89

Sangtrang89 Bắt đầu tích cực

Mình thường hay đọc nhiều bài viết của những người nổi tiếng trên facebook. Họ không phải là nhà văn, nhà báo nhưng lại làm cho mình cảm nhận được cái tâm, cái chất trong những bài họ chia sẻ.

Mình cũng không tự nhiên biết được một BÍ MẬT mình sẽ nói sau đây. Mà là nhờ người thầy của mình đã dạy. Và hôm nay mình quyết định chia sẻ lại với các bạn.

NÀO, CHÚNG TA CÙNG HỌC VIẾT NHÉ!

Các bạn có để ý rằng, vấn đề được diễn đạt dưới dạng câu chuyện sẽ giúp bạn dễ nhớ hơn không?

Đúng vậy! Hãy thể hiện ý mình muốn nói dưới dạng câu chuyện.

Hãy nhớ nhé. VIẾT DƯỚI DẠNG CÂU CHUYỆN

Vậy viết chuyện gì?

Các bạn hãy xoay quanh những câu chuyện thật của mình hoặc người khác về những vấn đề sau:

1- Hiện tượng xã hội

2- Cảm xúc

3- Chuyên môn

4- Sở thích

Có nhiều khi mình mua online nhiều sản phẩm của một người mà mình chưa từng quen biết, cũng chưa từng add friend chỉ vì mình thích những câu chuyện của bạn ấy.

Và content của câu chuyện sẽ quyết định khách hàng có yêu bạn không? Khách hàng có thích sản phẩm hay công ty của bạn hay không?

Họ mà không thích bạn, sản phẩm hay công ty của bạn thì đừng vội bán cái gì. NHỚ NHÉ!

Tiếp tục, chúng ta bàn đến cách viết chuẩn sale là như thế nào nhé.

Và mình cũng giải thích luôn là hãy coi mọi sự việc, mọi vấn đề trong cuộc sống đều là sale VD: bạn muốn thuyết phục người khác, bạn muốn chồng/vợ bạn đồng ý với bạn, con bạn nghe lời bạn....

Vậy hãy tuân thủ các gạch đầu dòng dưới đây nhé:

- Chuẩn chính tả: Tất nhiên phải chuẩn rồi. Chính tả mà còn sai thì đi dạy bảo ai nữa. VD: dấu cách, viết hoa, ngắt câu, ngắt đoạn....

- Cách dòng: Khi viết hết 1 ý thì mình xuống dòng. Vô cùng quan trọng nhé. Quá nhiều ý một đoạn sẽ khiến người đọc không tổng hợp được ý bạn cần nói.

- Content/nội dung: Tuân thủ nguyên tắc thật là nhất nhé. Chuyện càng thật thì càng chiếm được cảm xúc của người đọc.

Các bạn biết không? Con người ta quyết định dựa trên cảm xúc là chính. Vì vậy khi viết cái gì ra thì bạn nên đánh thẳng vào cảm xúc người đọc.

Mình tặng các bạn CÔNG THỨC GIÁ TRỊ đây. Hãy áp dụng triệt để vào công việc, cuộc sống nhé.

BIẾT LÀM - tạo 1% GIÁ TRỊ

BIẾT VIẾT - tạo 10% GIÁ TRỊ

BIẾT NÓI - tạo 90% GIÁ TRỊ

Các bạn hãy thường xuyên tập viết những mẩu truyện ngắn và tăng thêm vốn từ vựng cho mình bằng cách đọc thêm sách.

Thấy chưa, học Văn quan trọng chưa nào! Biết thế này thì ngày xưa mình chịu khó học Văn các bạn nhỉ?

Còn rất nhiều nhiều điều hay ho mà chỉ đi học mới biết được. Vì vậy, hãy chịu khó học hành khi bạn còn thời gian, sức lực nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Sangtrang89
    Đang tải...

2. Mẹ Liên Hương

Mẹ Liên Hương Điện Biên

Cảm ơn chủ top...

3. hangxachtay.uc

hangxachtay.uc Thành viên tập sự

cảm ơn bạn :)

4. Thomphu

Thomphu Thành viên chính thức

Cảm ơn những chia sẻ của bạn.

5. cotton168

cotton168 Since 2008 - kids fashion

Cảm ơn bài viết hay của bạn, bán online có nhiều điều mình đã thông cơ mà có mỗi vụ up hình sản phẩm là tắc nghẽn hic

6. Mẹ Solu

Mẹ Solu Thành viên tích cực

tks chị nhé :)

7. hatuixach

hatuixach Thành viên mới

cảm ơn chia sẻ của bạn

8. link_nguyen

link_nguyen Thành viên chính thức

Cám ơn chủ top đã chia sẻ