Thông tin: --CÁC MẸ BẦU CHÚ Ý NHÉ--Cẩn thận với phương pháp đẻ không đau

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi Mẹ con nhà Cốm, 19/7/2014.

1. Mẹ con nhà Cốm

Mẹ con nhà Cốm http://mummycare.net/

Từ trươc đến nay, phương pháp đẻ không đau bằng cách gây tê ngoài màng cứng đang được rất nhiều bệnh viện và nhiều mẹ lựa chọn. Hồi đẻ, tớ cũng định sử dụng hỗ trợ thêm phương pháp này nhưng cuối cùng vẫn đẻ được mà chưa cần đến nó.

Tuy nhiên, ngày hôm qua tớ đọc được chia sẻ của một ông bố trẻ đã đau đớn biết bao khi vợ mình từ một người mang bầu khỏe mạnh đã ngay lập tức lâm vào tình trạng nguy kịch vì bị sốc phản vệ khi sử dụng phương pháp này. Các mẹ bầu chú ý cân nhắc với phương pháp này nhé. Vì hầu hết các bệnh viện ở Việt Nam không kiểm tra mà cứ thế tiêm luôn cho bệnh nhân, sảy một li, đi một dặm.

Đây là bài viết mà tớ đọc được trên 1 web khác, ko biết MOD có cho trích dẫn link ko, nên tớ tạm thời copy toàn bộ câu chuyện để các mẹ tham khảo!

Con gái là siêu nhân..!

Các cụ ạ, khi ngồi viết những dòng này. Bản thân em đã trải qua 3 ngày khủng khiếp nhất trong cuộc đời, và chắc rằng em vẫn sẽ phải tiếp tục chiến đấu với nó nữa. 3 ngày không ngủ và em luôn tự hỏi: sao nó lại rơi vào mình và vợ con mình. Giờ là lúc em không khóc nổi nữa. Hàng ngày ngoài lúc được vào thăm vợ thì cứ vạ vật như thằng chết trôi, cảm xúc mong chờ một hạnh phúc tột đỉnh rồi nó lại tắt ngúm và cảm thấy tuyệt vọng. Những cảm xúc này sẽ nằm mãi lại trong đầu em như một biến cố lớn trong cuộc đời, để em rãi bày với các cụ cho nhẹ lòng

Vợ em tối 15/7 có dấu hiệu sắp sinh, em liền đưa vợ vào sản hà nội, khi vào đến nơi đã mở 3 phân. Tất cả chỉ số bình thường và tốt, dự sinh là 3h sáng, siêu âm tại chỗ con gái em nặng 3,2kg. Ko thấy dấu hiệu gì bất thường, bọn em đã làm hồ sơ đẻ ở đây từ trước và chọn đẻ dịch vụ, vợ em có tiền sử nhịp tim và huyết áp nhanh, bọn em chọn đẻ mổ để đảm bảo an toàn, nhưng khi khám xong bác sĩ lại bảo có thể đẻ thuoengf và dùng liệu pháp đẻ không đau, em rất lo nhưng bác sĩ bảo sức khoẻ hiện tại của vợ em hoàn toàn có thể đẻ thường và sẽ ổn, đến 11h15 vợ em vào truyền nước, 11h30 khoa có gọi em và bảo xuống đóng tiền để tiêm mũi ko đau (1tr), em nộp xong thì là 11h30, đứng ngóng chờ rất suốt ruột ở ngoài phòng đẻ . Bỗng dưng đến 11h40 thì tất cả y tá, bác sĩ chạy từ trong chạy ra và từ các khoa khác chạy về rầm rập, tất cả rất vội vàng và cấp bách, khoảng 30 người liên tục chuyển các máy móc, thiết bị và dụng cụ y tế vào phòng đẻ với thái độ rất hốt hoảng, lòng em nóng như lửa đốt, 10 phút sau họ gọi em vào và thông báo rằng có biến chứng xảy ra khi vợ em đẻ, vợ em bị sốc phản vệ với thuốc gây tê màng cứng và ngay lập tức suy tim, truỵ thai, tim vợ em ngừng đập ngay trên bàn đẻ, họ phải dời tất cả thiết bị y tế từ phòng mổ xuống để mổ cấp cứu tại chỗ. Hiện tại đang tiếp tục cấp cứu và chưa hứa trước điều gì. Nhắn gia đình chuẩn bị tinh thần
    11h59 thì họ gọi em vào thông báo rằng con em đã được cứu, cháu nặng 3,2kg, tình trạng suy hô hấp nặng do đẻ ngạt, hiện tại đã đặt ống nội khí quản và liên tục hỗ trợ bóp bóng ô xy, cháu tím tái, không khóc, phản xạ kém, vợ em đang không cầm máu được tử cung. Khả năng cao sẽ phải cắt bỏ tử cung để cầm máu, trực tiếp mổ cấp cứu cho vợ em có bác Trí, phó giám đốc, TS quang, trưởng khoa gây mê hồi sức, và một loạt các gs, ts khác trong ngành trực tiếp xử lý

12h15 họ gọi em vào thông báo rằng đã cầm được máu, nhưng vẫn đang ở trong tình trạng hôn mê sâu, rất nguy hiểm, do cơ địa sốc phản vệ với thuốc gây tê nên giống hệt nạn nhân trong vụ thẩm mỹ cát tường. Suy tim và có thể mất ngay tại bàn mổ.
    Ngay sau đó em có xin cho con em chuyển viện sang nhi trung ương để có thể điều trị tốt hơn, lúc đó là 1h đêm, trời mưa tầm tã, em đưa cháu sang viện nhi vào khoa hồi sức cấp cứu sơ sinh, lập tức xin cho cháu làm liệu pháp làm mát não, sau đó em lại quay về sản HN thì nhận được tin vợ em bước đầu đã cứu được, hiện tại tình trạng vẫn đang nặng và điều trị tích cực tại phòng hồi sức cấp cứu

Em không biết phải diễn tả sao nữa về những cảm giác trải qua trong vòng mấy tiếng đồng hồ ấy, tất cả ngấm sâu vào não và cứ liên tục quay lộn tùng phèo trong đầu, tiếng hò hét, tiếng người chạy rầm rập ở hành lang, tiếng máy móc kêu lẫn lộn hết tít ngắn rồi đến tít dài, cứ khi nào máy tít dài tim em nó nghẹt lại, em đứng ở cửa phòng khóc đến tê dại cả người, khủng khiếp và nặng nề lắm các cụ ạ

Đêm qua, 2 ngày sau khi biến cố. Em có nhờ người quen xin vào thăm cháu ở bên nhi, phòng cháu là phòng 1A ( phòng điều trị nặng) vì là phòng vô trùng nên không cho người nhà vào, nhờ vả mãi cuối cùng cũng được vào nhìn cháu 15s rồi đi ra, lòng em nặng trĩu và cảm giác xót xa. Có nuôi con mới hiểu lòng cha mẹ, bước vào một dãy các cháu nằm một mình một lồng kính, còn đến con mình thì nằm ở khu đặc biệt, một mình cháu sử dụng 6-7 máy và thiết bị quanh người. Xót lắm các cụ ạ
    Mấy hôm nay chưa ngủ, hút nhiều thuốc nên cơ thể đang mệt mỏi và suy kiệt, em chợt nhớ ra rằng bây giờ mình là người quan trọng nhất, trụ cột chính cho 2 mẹ con, sau khi chia sẻ với các cụ cho nhẹ lòng em sẽ về nhà ăn một bát cơm to, ngủ một giấc thật sâu để lấy lại sức, vì giờ này em là người không thể gục được, con em mới đỏ hỏn ra đời nó đã can đảm và kiên cường đến thế, chống chọi với bão tố cuộc đời ngay lúc mới sinh ra, em nghĩ rằng cháu như một siêu nhân vậy, không có cớ gì em lại kém hơn con gái em được. cảm ơn các cụ đã nghe em rãi bày, đây là ảnh em chụp được cháu nằm trong phòng.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ con nhà Cốm
    Đang tải...

2. Mebekerro

Mebekerro Thành viên chính thức

Ðề: --CÁC MẸ BẦU CHÚ Ý NHÉ--Cẩn thận với phương pháp đẻ không đau

Chuyệ xảy ra thế này ai đọc được cũng thấy x.ót xa thấy thương cho cả gia đình quá chỉ biết cầu mong cho gia đình đc may mắn cả mẹ và bé đều may mắn sớm khỏe lại để gia đình đc vui vẻ xum vầy bên nhau hạnh phúc .

3. buondoidibui

buondoidibui Thành viên mới

đời người phụ nữ có vài lần sanh nở thôi, làm gì sợ đau giữ vậy, cái gì tự nhiên vẫn tốt hơn. nếu k đẻ dc thì mổ có sao đâu. lạm dụng khoa học, y học nhiều sẽ k tốt

4. Mẹ Kiều Phong

Mẹ Kiều Phong

đọc mà thương quá, mong ông trời cứu lấy 2 mẹ con.
    Bố cháu cố gắng giữ gìn sức khỏe và bình tĩnh nhé

5. bich_zero

bich_zero Thành viên kỳ cựu

Đêm qua, 2 ngày sau khi biến cố. Em có nhờ người quen xin vào thăm cháu ở bên nhi, phòng cháu là phòng 1A ( phòng điều trị nặng) vì là phòng vô trùng nên không cho người nhà vào, nhờ vả mãi cuối cùng cũng được vào nhìn cháu 15s rồi đi ra, lòng em nặng trĩu và cảm giác xót xa. Có nuôi con mới hiểu lòng cha mẹ, bước vào một dãy các cháu nằm một mình một lồng kính, còn đến con mình thì nằm ở khu đặc biệt, một mình cháu sử dụng 6-7 máy và thiết bị quanh người. Xót lắm các cụ ạ
    Mấy hôm nay chưa ngủ, hút nhiều thuốc nên cơ thể đang mệt mỏi và suy kiệt, em chợt nhớ ra rằng bây giờ mình là người quan trọng nhất, trụ cột chính cho 2 mẹ con, sau khi chia sẻ với các cụ cho nhẹ lòng em sẽ về nhà ăn một bát cơm to, ngủ một giấc thật sâu để lấy lại sức, vì giờ này em là người không thể gục được, con em mới đỏ hỏn ra đời nó đã can đảm và kiên cường đến thế, chống chọi với bão tố cuộc đời ngay lúc mới sinh ra, em nghĩ rằng cháu như một siêu nhân vậy, không có cớ gì em lại kém hơn con gái em được. cảm ơn các cụ đã nghe em rãi bày, đây là ảnh em chụp được cháu nằm trong phòng.

Đọc những dòng này mà nước mắt mình cứ chực trào ra, xót xa quá. Có lẽ người vợ và đứa con thơ vẫn còn đang hôn mê nên chưa thể cảm nhận hết được nỗi đau còn người ck thì đã fai chịu nỗi đau quá lỡn cùng 1 lúc đón nhận tin vợ con trong tình trạng ngàn cân treo sợi tóc. Biết bao bài báo, bao trường hợp sản phụ nguy kịch trên bàn mổ mà sao các Y bác sĩ những người vẫn hàng ngày đọc to lời thề Hipograp vẫn tác trách như vậy để đến lúc sự vc xảy ra mới hốt hoảng để lo khắc phục rồi lấp liém để bệnh viện mình k bị mang tiếng????
    Người thiệt thòi vẫn là những người bệnh đang đặt niềm tin vào bác sĩ !!!!

6. chuotnhat3

chuotnhat3 Thành viên rất tích cực

đồng ý kiến với bạn !!!!!!!!1111

7. Mẹ con nhà Cốm

Hi vọng những cảnh báo này có thể giúp các mẹ bầu chú ý hơn đến quyết định có sử dụng biện pháp này hay ko. Củ yếu là ở mình, chứ ở vn, ko thể trông chờ nhiều vào người khác :

8. noithatnghiaanh

noithatnghiaanh 01694392838

uầy! sợ nhỉ...mấy ngừoi cũng đang bảo mình sử dụng dv này :((....thôi! tự nhiên cho nó đỡ sợ các mn ak

9. bạch_dương_hn

bạch_dương_hn Thành viên rất tích cực

Hic đọc mà sợ quá. Thế này thì 1 là đẻ thường, 2 là đẻ mổ , chẳng gây tê màng cứng màng mềm gì nữa.

10. má mì ^_^

má mì ^_^ Thành viên kỳ cựu

ồ, bài này bên oto fun đây mà, 2 mẹ con bạn ý uki rùi cả nhà ha >"<

11. trucpv

trucpv Bắt đầu nổi tiếng

Thế thì tốt rồi mn nhỉ. Giờ sinh nở nghe có vẻ vất vả quá

12. tuyet1987xinh

tuyet1987xinh Bắt đầu tích cực

Cầu mong cho 2 mẹ con bạn ấy mau khỏe lại, bình an vô sự

13. melinhbong20

melinhbong20 Bắt đầu tích cực

Tớ đẻ 2 lần rồi 1 gây tê 1 ko thất như nhau. Chẳng thấy giảm đau chút nào. Chỉ mất thêm tiền thôi các mẹ ạ.

14. Mẹ con nhà Cốm

Chị ơi, cái này có phải là ngta tiêm trực tiếp vào cột sống ko c?

15. vuthuha79207

vuthuha79207 Mẹ Tũn

Hic. Đọc xong thấy sợ quá đi mất

16. Mẹ con nhà Cốm

tớ hi vọng qua cảnh báo này, các mẹ có thể thận trọng hơn khi quyết định đẻ ko đau

17. lilaphuong

lilaphuong ❤ Thích ...đủ thứ ❤

Mình đẻ thg, ko gây tê màng cứng gì cả. Để cho biết thế nào là đau đẻ. Thấy bs bảo ko nên tiêm cái này nên m cũng ko dám tiêm. hic

18. Mẹ con nhà Cốm

tiêm cái này hình như sau này còn hay bị đau lưng nữa thì phải :(

19. nhungpt

nhungpt 0974 15 15 99

ôi, em cũng mới đọc cái này rồi
    đau lưng ghê quá nên cũng chẳng ham hố đến cái pp đẻ k đau này

20. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

đọc xong mà xúc động thay cho tâm trạng người bố, ơn trời cả nhà đã bình yên