3 tháng cuối: Các mẹ các chị đã từng đi đẻ vào đây tham k

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi tuthanhthuy, 25/7/2006.

1. tuthanhthuy

tuthanhthuy Thành viên tập sự

Các chi ơi em sinh vào tháng 9 đấy.Lần đầu tiên em đi đẻ có chị nào nhiều kinh nghiệm chỉ giáo giùm em khi đi đẻ phải làm và mang theo những gì vào bệnh viện không khéo vào đấy rồi mới biêt là thiếu những gì thì duyên lắm.Hehe cám ơn các chị nhiều.[/img][/url]

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tuthanhthuy
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. Hai Anh

Hai Anh 0904173789

Em định sinh ở bệnh viện nào ??? Nếu ở Việt Pháp thì khỏi cần lo nhiều đồ.
    Nếu ở viện thường thì mang theo mấy thứ sau (tham khảo nhé, vì còn chờ các mẹ khác cho ý kiến nữa): Nếu xác định nằm viện từ 2 ngày thì nên có:
    - 1 - 2 bộ quần áo mặc ngoài cho mẹ, dài tay
    - Khăn - tất mỏng, dép lê - mũ đội đầu, bông bịt tai, kính râm cho mẹ
    - Sữa bầu
    - Bỉm to cho mẹ, quần giấy (dùng lúc bị ra ối hoặc chờ sinh và lúc sinh xong nằm ở hậu sản rất tiện)
    - Quần áo cho con: áo dài tay, tã giấy, quần dài, găng tay găng chân, mũ thóp, chăn quấn, khăn sữa, khăn ướt, khăn choàng bông bay để che
    - Sữa cho con, bình, thìa, bát, cốc, phích nước, dao sạch, ống hút (phòng khi mẹ còn mệt chưa ngồi dậy uống được thì nằm cũng OK), vỉ thuốc viên đạn giảm đau để phòng khi có cơn co dạ con, lược nhỏ để chải ngực khi chưa có sữa về..... khăn sạch, chậu nhỏ để rửa
    - Tiền lẻ 5-10K
    - Thủ tục dao, nón, đũa, son đánh dấu.... làm phép khi đón bé về.
    Mình chỉ nhớ được đến thế, vì sinh bé cách đây 3 năm rồi, chờ các mẹ khác cho ý kiến tiếp nhé.

3. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Quan trọng là em phải mang đầy đủ tất cả giấy tờ xét nghiệm (thử máu, tiêm phòng, kiểm tra HIV ...) để được làm thủ tục nhập viện khi đẻ .

4. Cún con

Cún con Bắt đầu tích cực

Hải Anh liệt kê khá đầy đủ rồi đấy.
    Bạn chuẩn bị thêm vài chai nước nhỏ để có thể đưa vào phòng đẻ.
    Bông gòn nút lỗ tai sau sinh.
    Gối đầu cho bé.
    Vài chiếc túi nilon để đựng đồ sạch, đồ bẩn.

5. Mẹ Trọng

Mẹ Trọng Bắt đầu tích cực

Thông tin của các mẹ rất bổ ích cho những người chuẩn bị sinh như chúng em. :lol:
    Em đã in ra các để về đánh dấu xem mình có gì rồi và chưa có gì để còn đi mua các mẹ ạ.
    Hồi hộp lắm rồi đây

6. Bim's mother

Bim's mother Bắt đầu tích cực

Nếu bạn đi sắm đồ để chuẩn bị sinh em bé, vào mấy hàng như Hà Diện ở Lãn Ông hay Liên Đạt ở Bạch Mai họ cũng sẽ cho bạn một cái list những thứ cần chuẩn bị. Để tham khảo thôi, cái nào xét thấy không thật cần thiết thì thôi.

7. Mẹ Trọng

Mẹ Trọng Bắt đầu tích cực

Thanks mẹ Bim's mother nhé vợ chồng nhà em cũng đang rối tung lên vì mầy khoàn này đây đúng là vì đứa đầu nên cái gì cũng lúng túng lắm mình cứ hồi hộp quá thành ra lo lắng. Em ghi nhớ 2 địa chỉ của chị rồi. Cảm ơn các chị nhé

8. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Nhưng cũng phải tham khảo số lượng đồ cần thiết trước khi mua nhé, bé Bông nhà mình có nhiều đồ đến giờ vẫn chưa xỏ tay vào lần nào vì được tặng và lúc vừa thì không đúng mùa, rút kinh nghiệm đến tập 2 tớ sẽ ... hỏi trước xem ai tặng gì tớ đỡ phải mua món đó :lol: :lol: :lol: .

9. tuthanhthuy

Cảm ơn các chị

Cảm ơn các chị cho em một chút kinh nghiệm nhất là mẹ Hải Anh em nghĩ tưng đó cũng đủ hành trang đẻ em đi đẻ rồi.Nếu chi nào có thêm kinh nghiệm thì Post bài nhé.Thanks...... :lol:

10. mexucxich

mexucxich Thành viên rất tích cực

Mẹ Hải Anh đã ghi đủ các đồ vật mà các mẹ cần mang khi đi viện rồi. Mình chỉ nhắc là tất cả các thứ cho vào một cái túi du lịch nhỏ, để gọn vào một chỗ. Khi nào có biểu hiện sắp sinh là xách túi và lên đường. :lol: Bỉm to cho mẹ thì cần khoảng 6-7 cái, dùng bắt đầu sau khi vừa sinh xong. Sau 2 ngày thì chuyển sang BVS loại đêm là được.
    - Tiền lẻ 5K - 10 K là loại dùng rất phổ biến đấy nhé :p (đấy là sinh ở các bệng viện C, Phụ sản..., còn Việt-Pháp thì tuyệt đối không nhé). Tớ có 2 em bé rồi, em thứ 2 mới sinh tháng 9-2005 nên vẫn nhớ như in :lol: :lol: :lol:

11. Cukhoai

Cukhoai Thành viên chính thức

Mình không đăng ký sinh con tại Việt Pháp, khi nào sinh mới vào Việt Pháp liệu có được không các mẹ? Lần đầu mình sinh mổ, lần này chắc chắn cũng phải sinh mổ rồi nhưng mình muốn mổ chủ động luôn chứ không đợi đến lúc chuyển dạ. Không biết bệnh viện Việt Pháp có đồng ý mổ như vậy ko nhỉ? có mẹ nào đã sinh con ở Việt Pháp cho mình thông tin với

12. Me Vit

Me Vit Thành viên chính thức

Được đấy mẹ nó ạ. Hình như tuần thứ 35 ỏ 36 gì đó thì vào làm hợp đồng sinh trọn gói (ko phaỉ thai sản trọn gói). Hình như có thể chọn ngày mổ được, tuy nhiên o VP thì họ vẫn khuyến khích đẻ thường kể cả khi sinh lần đầu là mổ nên tốt nhất là bạn nên hỏi họ tất cả những gì mình thắc mắc trước khi quyết định ký hợp đồng. Thường khi mổ ở VP or đẻ thường mọi người đều chọn BS Hợp.

VÀi thông tin cho bạn tham khảo. Thế nhé.

13. Mushroom

Mushroom Bắt đầu nổi tiếng

Thoaỉ mái luôn mẹ nó ạ, mà cũng k cần đến tuần 35 phải vào làm đâu. Đến trước tuần 37-38 gì đó vào cũng được, chỉ cần khám trước 1 lần ròi y tá họ lấy máu xét nghiệm và gặp bác sỹ gây tê (đẻ mổ hay thường cũng gặp tuốt vì gây tê màng cứng thì cũng phải gặp mà), hồi mình đẻ, khám Dr. Hinh ở phòng khám gia đình, rồi sát ngày thì vào VP vì lúc đó Dr. Hinh (phó giám đốc Viện phụ sản TW) bảo là k vấn đề gì thế là đường hoàng vào VP. Dr. hợp mổ cho đấy (ah, tớ là mổ chỉ định vì bé k chịu quay đầu thuận nhé). Đẻ trong đấy người nhà chỉ ve vãn cho vui thôi, chả phải làm gì hết

14. Me lunar

Me lunar Thành viên mới

Khong biết tại sao mọi người lại thích mổ chỉ định thế nhi. Theo như Minh biết thì điều này sẽ ảnh hưởng khong tốt cho sức khỏe của mẹ đâu. Chir nên mổ khi không có cách lựa chọn nào khác hơn. Các mẹ thử hỏi chị Minhnguyet65 xem có phải vay không ? Vì khi minh co mang em be thư 2 hơi bị to một chut sơ đẻ khó cũng hỏi tư vấn bác sĩ Tân Sinh là có nên mổ cho an toan hơn không thi đã bị mắng một trận là tại sao nghĩ là mổ đẻ sẽ an toàn hơn ? Và bác sĩ cũng đưa ra rất nhiều lời khuyên nhưng bây giờ thì quên hết rôi. Chỉ biết là sợ quá nên đã cố đẻ thường được 1 cậu con trai nặng 4,2kg. Ai cũng kêu là sao giỏi thế nhưng bản thân thấy cũng thường thôi có phần nhẹ nhàng hơn cả khi sinh con gái đầu lòng chỉ co 3.2kg mà vất vả hơn nhiêu. Sau khi sinh một ngày đã được về nhà rồi . Khỏe re. Nếu ở bệnh viện Việt Pháp không biết có phải chị Hợp mà minh biết không thì cũng tốt . ở đây có phương phap de không dau. nên đẻ thường cũng nhe nhàng thôi. Bác sĩ Hợp này rất xinh và nhẹ nhàng . Trước là bác sĩ giỏi ở Viện C . Chỉ mỗi tội ở Việt Pháp hơi bị đắt thôi. Nếu kinh tế ok thi vô tư đi. Minh đẻ ơ bệnh viện Việt Nhật cũng thấy đuwocj lắm mà chi phi cũng rất it. Minh đẻ thằng thứ 2 ở đây vào tháng 6/2005 mà chi phí còn it hơn cả lần trước đẻ con chị ở Viện C từ năm 1998

15. hanhhoan

hanhhoan Thành viên đạt chuẩn

Co c hi nao da sinh o 108 khong?

Thang 10 nay em sinh day, em dang ky o 108 vi o do gan nha em nhat. Nhung em khong biet dieu kien sinh no o do nhu the nao? Co chi nao da tung sinh o 108 roi mach nuoc cho em voi.

16. tuthanhthuy

Re: Co c hi nao da sinh o 108 khong?

De 108 kinh lam.Neu de mo thi ho khau trong kinh lam cu nhu khau bao tai cho bo doi y.Noi chung la khong duoc,minh con phai tham my de sau nay chong no khong che duoc minh chu.Day la y kien tham khao con tuy cac me tu quyet dinh nhe. :?:

17. bopchipchip

bopchipchip Thành viên tập sự

18. bopchipchip

bopchipchip Thành viên tập sự

Mexucxich ơi, tiền 5k-10K dùng trong trường hợp nào thế???. Em cuối tháng 9 này hoặc đầu tháng 10 là đi đẻ rồi, chị nói rõ thêm cho em biết với nhé. Thanks.

19. Mami

Mami Thành viên rất tích cực

Cái này là sao hả ? Mình chưa nghe bao giờ :D

20. Mushroom

Mushroom Bắt đầu nổi tiếng

Cái này để làm khước ý mà chị, ở ngoài BẮc hay làm