Các mẹ chỉ dùng em cách cai sữa cho bé vừa nhanh vừa hiệu quả với

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi buibaibinh, 17/6/2008.

Tags:
  1. phuonganh13

phuonganh13 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Các mẹ chỉ dùng em cách cai sữa cho bé vừa nhanh vừa hiệu quả với

Nghe mẹ nó nói thì tớ thấy độ nghiện ti của bé nhà mẹ nó thua xa con nhà tớ, hi hi; con nhà tớ cứ gần mẹ là đòi ti bất kể ngày đêm; nhưng bất ngờ là khi mẹ dán băng dính vào đầu ti, con nhìn 1 lần sợ luôn mặc dù vẫn khóc mất 6 đêm, trong khi bé khác chỉ khóc có 1 đêm
    Mẹ nó có thể lội lại để đọc hành trình cai sữa cho con theo từng ngày của tớ ở mấy trang trước nhé

Đang tải...

2. phuonganh13

Thê bé nhà mẹ nó bao nhiu tháng rùi, như mẹ SuuSuu thì tớ thấy bé mới 12m mà cai thì tội quá, nếu có cách gì để cai chậm hơn 1 chút thì tốt

3. meyeukubin

meyeukubin Hoa quả sạch 0912611635

hii,bé nhà e theo như lời bà ngoại hay nói là 2tuổi 3 rồi chị ah.E cũng định 2 tuổi là cai thế mà giờ lên 26 tháng rồi,chưa cai nổi,nhưng trộm vía nó ăn được,

4. phuonganh13

Tuổi đó cai được rùi mẹ nó ơi, để lâu quá khó cai đó

5. Bobbycare

Bobbycare BOBBY - DẦU TRÀM HUẾ

Ngoài 2 tuổi là bắt đầu khó cai rồi đấy mẹ nó ạ.
    Quyết tâm cai sớm đi nhé, vì càng để lâu con càng biết nhiều, càng khó cai.
    Chúc các mẹ có đủ quyết tâm và kiên trì, thành công trong công cuộc cai sữa cho con nhé.

6. mechitbong

mechitbong Bắt đầu nổi tiếng

em thấy các mẹ đều thương con cả hay tại em không biết thương con, con em 14 tháng em quyết định cho cai mặc dù con không chịu uống sữa ngoài, em đi cả ngày chỉ gặp con buổi tới cho nó tý 1 lần ròi dán băng dính đen vào ty, tối khoảng 9h cho ăn bột ( cháo xay) vứt nó ngủ bên ông bà, đêm nàng nhớ tý tỉnh dậy bảo con sâu đen này, nó bám vào ty mẹ làm mẹ đau dấy,, ông bà cho ngủ cùng 3 hôm thế là xong, đấy hôm nay là ngày thứ 4 rồi đòi ty giỏ ty ra bảo con sâu đen thế là tự động nàng đậy áo xuống,trộm vía, chứ các mẹ thương con con bú nhiều mẹ hết sữa 1 là con cứ bú thế không khí vào gây đầy bụng, hai là mẹ mệt.

7. MeSuuSuu

MeSuuSuu vuongtronvn

Mình biết vậy nhưng mình bị "nứt cổ gà "mà. Chữa trị đến 4 tháng nay rồi không khỏi nên mình mới qd vậy.
    Tối qua mình cho ăn thật no trước khi đi ngủ rồi để bố nó ru ngủ. Hai bố con đánh vật nhau suốt 2h liền không xong. Cuối cùng bố nó thét lên " Mẹ nó vào đi để mai bắt đầu" trời ơi thế là mình biết ko thành công rồi. Và ....đâu lại vào đó.
    Cho con ty mà mẹ đau xót vào tận tim vẫn cắn răng và vầng xung quanh ty lại còn bị bong ra nữa chứ...ôi ôi...

8. phuonganh13

Mẹ nó ơi, cai sữa chứ ko phải cai mẹ nhé, lúc này con phải bỏ sữa nên càng cần mẹ ôm ấp, nựng nịu, mẹ nó cứ bế con đi, đừng để người khác bế, con khóc 1 tý nhưng mẹ bế thì con sẽ cảm giác được an ủi hơn; chỉ bế thôi chứ ko cho ti nhé

9. Bobbycare

me phuonganh13 nói đúng đấy. Các mẹ cai sữa cho con chứ đừng bắt con cai mẹ nhé.
    Thời gian chuẩn bị và trong suốt quá trình cai sữa cho con, các mẹ càng cần gần gũi con hơn, nhưng đừng cho con có cơ hội gần "nhi" nhiều nhé.
    Chúc các mẹ thành công trong công cuộc cai sữa cho con.

10. phuongedu

phuongedu

Nghe mẹ nó miêu tả mà thương cả mẹ lẫn con, trước tớ cũng bị nứt cổ gà nhưng bôi bepanthen là đỡ chứ ko nan giải như mẹ nó.

11. phuongedu

phuongedu

Mà mẹ nó đang cai đứa thứ nhất hay thứ 2 rồi, hỏi thế vì nếu ko, tớ hỏi bác sĩ cho thuốc để nó ngừng tiết sữa, mất sữa con sẽ chả bú nữa đâu.
    Truớc tớ cai 7 hôm rồi, ti vẫn như đeo đá, ko rút sữa dù ko về nữa, mặc dù uống thuốc cảm để mất sữa rồi vẫn ko ăn thua, nên phải nhờ bác sĩ kê thuốc uống. bác sĩ sản chuyên khoa và cũng là người quen nên tớ yên tâm uống ( mặc dù search tác dụng thuốc thì nó là thuóc gi gỉ gì gi ấy, chả hiểu ) . Ấy thứ tham vấn bác sĩ sản của ấy xem sao.

12. flyOnSky

flyOnSky Thành viên đạt chuẩn

theo mình nghĩ thì bú mẹ là tốt. 17 tháng tuổi chưa cai đc sữa cũng chưa phải điều bất thường. bạn đừng lo lắng quá :)

13. Jun_iu

Jun_iu Bắt đầu tích cực

Em cũng đang định cho con cai sữa, nhưng nghĩ cũng thương bé

14. Bobbycare

Bé nhà bạn bao nhiêu tháng rồi?
    Nếu bé trên 18 tháng rồi, thương con thì nên cai sữa cho con bạn ạ, vì tầm này sữa của mình cũng chả có chất gì mấy nữa

15. Jun_iu

Jun_iu Bắt đầu tích cực

Bé nhà em sắp 18 tháng rồi ạ, thực ra cho con ti để vui vẻ hai mẹ con thôi ạ chứ ko phải dinh dưỡng nhiều vì mỗi lần bé ti ít lắm, dạo này em đang cai kiểu tự nhiên có nghĩa là giảm số lần và số lượng bú, toàn cho bé bú lúc bé no no để bé ko có cảm giác khát sữa nữa. Nhưng muốn cai hẳn thì cũng phân vân lắm ạ

16. MeSuuSuu

MeSuuSuu vuongtronvn

Cảm ơn mẹ nó nha. Đây là tập 1 của nhà tớ nên tớ mới nhiều hoang mang quá.
    Nhưng từ hôm cai tới giờ là được 5 hôm rồi nhưng tớ có phải vắt sữa hay gì đâu vì làm gì có sữa mà vắt. Tớ bị nứt ti hàng 4 tháng trời nên cho con bú ít nên cũng không có sữa giờ cai thì mất hoàn toàn luôn rồi. Àh có việc này tớ hởi mẹ nó chút là nếu ngực không bị căng ko thấy có sữa có phải cố vắt ra hết sữa ko vì tớ sợ nếu còn ít sữa nào ở ti thì có bị gì ko nhỉ? Ko hiểu là câu hỏi có bị thừa ko nhưng thăng mắc thì tớ hỏi đừng cười tớ nha.:D

17. phuonganh13

Tớ xung phong trả nhời câu hỏi này nhá, tớ đây cai mà chả bị căng ngực tý nào, đúng như mẹ nó nói: làm gì có sữa để mà căng chứ; cho nên tớ cứ để tự nhiên, ko việc gì phải cố vắt cả và đến nay sau 3 tháng cai sữa cho con thấy ko có vấn đề gì xảy ra cả nên mẹ nó cứ yên tâm nhé
    Chúc mừng mẹ nó đã cai sữa thành công!

18. MeSuuSuu

MeSuuSuu vuongtronvn

Tớ hôm nay mới có thời gian nên vào kể công cuộc cai sữa của hai mẹ con cho các mẹ chia sẻ nha:
    Đêm 1: Tối đi ngủ tớ bôi dầu phật linh vào đầu ti bé nhà tớ mút vào thấy cay cay liền nhả ra, rồi lại mút xong lại nhả, rồi bé lại thử lần nữa vẫn thấy cay cay liền nhả ra luôn rồi ngồi dậy cười nghe vẻ lạ quá vậy. ( hôm đó là bé nhà tớ được 12 tháng 10 ngày) Rồi tớ vạch ti ra cho con ti con nhìn thấy cười cười chút là lắc đầu luôn. Tơ nghĩ thế là con biết rồi. Xong tớ ru ngủ, bé nhất định ko ngủ rồi khóc toáng lên. Tớ cho ra chơi với bà nội rồi bà ru một lúc khóc rồi ngủ.
    Đến 1h đêm bé đang ngủ ngồi dậy khóc thế là từ lúc đấy khóc đến hơn 3h sáng mới ngủ.
    Mà có nhà nào bị bố mẹ chồng mắng khi cho con cai sữa không? Cả đêm không được ngủ rồi đã mệt thì chớ đi làm về bị cả ông cả bà mắng cho một trận là chúng mày bây giờ không chịu được khổ đau một tý là kêu rồi cai.
    Một tý gì của ông bà mà tớ chịu đựng cả 4 tháng trời. Khổ mẹ khổ con, mình chỉ sợ bôi đủ loại thuốc rửa ko sạch con ti vào thì nguy hiểm nên mình vẫn qđ ko nghe theo lời ông bà và ...
    Nhưng bé nhà mình cương quyết thật có đúng một tối như thế mà hôm sau có mời bé ti không hay vạch ra cho ti bé cũng không ty.
    Đó là đêm đầu tiên mai tớ kể nốt các đêm tiếp theo nha. Giờ về cho công chúa măm măm đây.

19. Jun_iu

Jun_iu Bắt đầu tích cực

Em ngồi hóng, mai mẹ nó kể tiếp nhá. em đang sợ bài bôi dầu ko hiệu nghiệm với thằng cu nhà em, giờ Jun nhà em còn có bài vạch ti Jun cho bố mẹ tí nữa cơ :((

20. MeSuuSuu

MeSuuSuu vuongtronvn

Tớ kể tiếp nha: ( Như kiểu thành tích ấy hihi )
    Đêm 2: Tối đi ngủ tớ vẫn bôi một chút dầu ( nói là tối đi ngủ vì ngày bé nhà tớ ko bao giờ đòi ti ) Bé buồn ngủ rồi thèm ti. Rồi tớ vạch ti ra tớ bảo cay đấy con ạ. Rồi con hét toáng lên rồi trông mặt buồn rười rượi nhìn thương lắm cơ. Rồi tớ bảo ăn sữa nha, bé gật đầu. Rồi tớ pha 110ml bé ăn hết xong lên võng nằm rồi bé ngủ một mạch đến sáng luôn.
    Đêm 3: Bé không đòi ti cũng ko khóc nhưng từ chập tối tới lúc đi ngủ buồn ơi là buồn chơi gì cũng buồn. Rồi bé quên cảm giác ti trước khi ngủ. Tớ cho ăn sữa ngoài xong lên võng ru bé ngủ, đến 23h30 bé dậy bé khóc cho ăn sữa hay chơi cũng không cần tìm thạch sùng chơi cũng ko thích ( bt bé nhà tớ rất thích chơi thạch sùng ) một lúc sau ngủ rồi đến sáng luôn. Nhưng thỉnh thoảng lại khóc chóe lên chút và lại ngủ.
    Đêm 4, 5,6 cũng như đêm 3
    Đó là công cuộc cai sữa của nhà tớ. Nói chung là trộm vía tớ thấy cai sữa cho bé nhà tớ dễ dàng. Vậy mà trước đó mấy hôm tớ chuẩn bị tinh thần kỹ lắm rồi bảo với ox là thà e chịu đựng đau đẻ còn hơn cai sữa cho con. Vì sợ con khóc thương con mà e ko làm được. Nên mẹ nào có ý định cai sữa thì ko phải nặng đầu óc đâu, cứ nghĩ đơn giản là ok hết. Chúc các mẹ thành công.
    Nhưng tớ lo lắm bé nhà tớ từ hôm cai sữa ko bao giờ ăn đêm nên tớ sợ bé đói vì bé nhà tớ ngủ 23h mà đến 9h có hôm 9h30 mới dậy. Mà đồng hồ sinh học của bé chuẩn ghê cứ 23h ngủ đến 23h30 tỉnh dậy khóc rồi lại ngủ.
    Làm thế nào để bé ko tỉnh dậy khóc nhỉ?
    Làm thế nào để bé dậy sớm nhỉ?
    Có mẹ nào biết chỉ giùm nha, cảm ơn nhiều nhiều.