Các mẹ chỉ dùng em cách cai sữa cho bé vừa nhanh vừa hiệu quả với

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi buibaibinh, 17/6/2008.

Tags:
  1. meomun03

meomun03 có mặt từ 1975

Ðề: Các mẹ chỉ dùng em cách cai sữa cho bé vừa nhanh vừa hiệu quả với

mình cai sữa bé nhà mình khi bé được 17 tháng vì thấy bé ty mẹ mà còi quá , 17 tháng cũng chỉ có 9 kg , bé lại ko chịu ăn sữa ngoài , mỗi lần cho bé ăn sũa ngoài mà hơn cả đánh vật cũng chỉ được 90ml , mới đầu cũng định cố đến khi bé 2 tuổi mới cai nhưng thấy sữa mình ko tốt có cố cũng thế nên qd cai ,
    KHi cai mình cũng đấu tranh ghê lắm vì bé nhà tớ từ bé chưa xa mẹ 1 lúc nào , chưa gửi ai đc quá 30 phút , thế mà co 1 kq ko ngờ : cai tý mẹ sau 15 phút , sau đó mẹ vẫn ở với bé bt ,
    :D:D:D:D:D::D:D:D:
    ( tớ lấy tóc rối quấn vào đầu tý , cô nàng đói rúc tý mẹ , ngậm vào thấy sợ quá khóc thét lên , lao ra ôm lấy bà . Một lúc sau lại đòi ty mẹ ....... mẹ vừa đưa tý ra nhìn thấy mồm kêu * sợ sợ * , mẹ liền cho tý bình , nàng ta đói măm luôn :D:D:D:D: thế là thành công

Đang tải...

2. Bobbycare

Bobbycare BOBBY - DẦU TRÀM HUẾ

Chúc mừng bạn nhé, bé nhà tớ cũng cai khi 17 tháng mà 2 mẹ con chả phải cách ly nhau 1 phút nào cả.

3. Tuananh178

Tuananh178 Thành viên sắp chính thức

4. Mẹ PimPim

Mẹ PimPim Thành viên tích cực

Em trước cai sữa cho con cũng đến khổ. Cho đi ở nhà ông bà 1 tuần, về nhìn thấy mẹ là nhảy bổ luôn vào, lại phải cho đi ở đợt 2. Mãi mới cai được.

5. huonggdt

huonggdt Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình cũng 15 tháng, định vài tháng nữa mát trời cai ti cho bé nhưng chưa biết áp dụng cách nào của các mẹ. Có khi cũng phải cho đi bà ngoại cách ly, chứ gần mẹ buổi tối nó rúc ti khóc lóc cũng mệt lắm.

6. Bobbycare

Cai sữa là mẹ phải cứng rắn và cương quyết. Bé nhà mình nghiện ty nặng mà trộm vía con, cai sữa chả phải cách ly con đêm nào cả. Thế mà vẫn nhanh chóng và hiệu quả.

7. nikita24480

nikita24480 Zumbahanoi.com

Mình thấy cai sữa mẹ càng sớm, ở độ tuổi nhỏ thì càng dễ và trẻ sẽ càng quên nhanh.
    1 năm tuổi là mình thấy cai sữa được rồi.
    Với việc cho ăn dặm, thì bản thân trẻ cũng nhận được khá đủ các dưỡng chất. Tầm trẻ 1 tuổi thì sữa mẹ cũng ko còn nhiều dưỡng chất nữa. Nên cũng ko cần phải tiếp tục. Hồi mình cai sữa cho Meg. Mình ko cai đột ngột vì sợ con Shock. Nên mình cai từ từ bằng cách giảm số lần ti mẹ từ tháng thứ 8. Cứ giảm giần số lần cho đến thời điểm 11 tháng. Và đến sinh nhật 1 tuổi là chào tạm biệt bạn "Ti" luôn. Với cách này mình thấy vừa nhẹ nhàng cho mẹ và cả cho con. Mẹ sẽ ko bị căng sữa ở ngực đến phát sốt lên. Mà con thì có 1 quãng thời gian dài để thích nghi dần với việc cai sữa. Nếu để trẻ quá già tháng thì cai cũng được nhưng sẽ vất vả hơn vì trẻ đã hiểu và ý thức được cũng như " nghiện nặng" quá rồi....

8. phuonganh13

phuonganh13 Bắt đầu nổi tiếng

Tâm sự với các mẹ hành trình cai sữa cho bé nhà mình nhé.
    Hôm qua ngày 10/08/10 mới bắt đầu, sáng mình vẫn cho bé ti bình thường, chiều đi làm về cho bé ti 1 hơi no nê nữa rồi sau đó lấy băng dính màu đỏ dàn vào đầu ti, khi con đòi ti nữa mẹ liền vạch ti cho con nhìn và nhăn nhó, ti mẹ đang đau đấy, mẹ đau lắm, con đưa tay lên sờ mẹ cũng giả vờ thót người lại rồi nhăn nhó tiếp: đau lắm con ạ, con sờ nhẹ thôi nhé. Thế là từ lúc bấy giờ bé không ti nữa nhưng cứ khóc, mồm nói "ti, ti" nhưng tuyệt nhiên không lao vào ti mẹ như mọi lần; Và rồi mẹ cũng tìm những thứ khác dụ con quên đi được, kéo dài được đến 8h30 thì con buồn ngủ và lần này khóc thảm thiết hơn mọi lần, mẹ cũng định là cai từ từ thôi nên khi con buồn ngủ thì vẫn cho con ti, nhưng ai dè con gái cương quyết không ti, miệng nói "ti, ti" nhưng mẹ bảo ti nhé thì con lại nói không,mẹ kéo áo lên thì con lại kéo xuống rồi khóc ngặt nghẽo, thế mới biết con gái thương mẹ biết nhường nào, thèm lắm mà vì sợ mẹ đau vẫn không dám ti. Con khóc kéo dài đến gần 10h mẹ sốt ruột quá không hỏi han gì nữa cứ thế nhét ti vào mồm con thật nhanh; lần này thì con ti thật nhưng giấc ngủ cũng chỉ kéo dài được 1 tiếng lại đòi ti, lần này mẹ vẫn cho ti, nhưng con vừa ngậm vào ti mẹ thì mẹ vẫn giả vờ đau và con lại thôi, ngủ được khoảng 15p chắc thèm quá nên dù mẹ kêu đau con vẫn ngấu nghiến ti. đến 0h30 con lại đòi ti nữa và lần này thì mẹ cương quyết không cho ti. bế con đi giong khắp nhà, đến 1h15 con mới chịu đồng ý cho mẹ ngồi xuống võng đò đưa, lần này 2 mẹ con nằm võng, mẹ vừa đưa võng vừa hát ru con ngủ, đến 2h thì con ngủ say mẹ mới đưa con vào giường nằm. Từ đây đến sáng con còn 2 lần đòi ti nữa và mẹ vẫn đồng ý cho ti. Sáng nay ngủ dậy, con khóc to lắm, nhưng mẹ kệ cho 2 bố con với nhau, mẹ đi giặt quần áo, khi mẹ vào thì con đã tỉnh ngủ rồi và mẹ nhanh chóng hối thúc con dải chiếu để ăn sáng, thế là con quên luôn chuyện ti mẹ.

9. Bobbycare

Chúc mừng em nhé, bước đầu như thế là thành công rồi.
    Nhưng mẹ phải cứng rắn và kiên trì nhé, đừng thấy con khóc lóc mà nhụt chí là sẽ khó cai lắm đấy.

10. phuonganh13

Vâng, cảm ơn chị, nhà em thì mẹ chưa sốt ruột bố đã cuống lên rồi, hôm qua con mới đòi ti lần 2, khóc có 1 tý bố đã năn nỉ mẹ "cho nó ti 1 bầu đi" rồi lại "thôi ko cai nữa, cứ cho nó ti mát ga"; hi hi. Thấy bố sốt ruột thế nên em chẳng khiến giúp nữa, cả đêm 2 mẹ con ôm nhau chứ chả khiến bố làm gì.

11. Bobbycare

Hihi
    Nhà chị thì chồng chị còn k sốt ruột bằng bà ngoại.
    Bà giục cai sữa cho cháu nhưng thấy cháu khóc lóc vật vã lại xót ruột.
    Nhưng chị kiên quyết không là không.
    Thế mà lại thành công đấy.

12. phuonganh13

Ngày 11/10/08
    17h30 mẹ đón con về, con ôm mẹ, mắt len lén nhìn rồi nói "ti", mẹ bảo " ti mẹ còn đâu mà, chưa ti được đâu nhé" thế là con thôi không đòi ti nữa và chơi ngoan
    20h30 con đang chơi võng thì lỡ đã ngã cắm đầu xuống đất (sợ quá, may có mụ đỡ nên con không sao), con khóc to lắm, rồi lại đúng giờ buồn ngủ nữa nên con lại đòi ti, mẹ cương quyết ko cho ti và dỗ con đến 21h con vẫn chưa ngủ được, mẹ rủ bố lấy xe máy đưa con đi lòng vòng cho con dễ ngủ, quả nhiên đi được 1 lát là con ngủ
    21h-00h: con ngủ ngon lành, ko hề tỉnh giấc
    00h: con tỉnh giấc và đòi ti, mẹ lại bế con rong trong nhà đến 00h40 thì con ngủ được
    00h40-3h: con ngủ ngon
    3h-5h: con liên tục đòi ti, cứ ngủ được khoảng 5-7 phút lại khóc đòi ti
    5h: mẹ cho con ti, con ngủ được đến 6h
    6h con tỉnh giấc và khóc to vì lúc ấy mẹ không ở trong nhà, bố hỏi mẹ: thế cho con dậy hay để con ngủ tiếp. Mẹ bảo con giơ tay mẹ bế, mẹ bế vác để con gục đầu lên vai, 1 lát con ngả người xuống, mẹ tưởng con ngả người để đòi ti, nhưng không, con ngả người rồi nhìn mẹ và mắt lim dim dần chìm vào giấc ngủ, mẹ bế con ra nằm võng cũng chỉ được khoảng 10p là con tỉnh như sao và tụt xuống đất chơi
    Từ lúc dậy đến 7h30 là thời điểm mang con đi gửi, con không hề đòi ti mẹ thêm lần nào
    Vậy là đêm đầu tiên con khóc nhiều và mẹ còn cho ti nhiều, sang đến ngày thứ 2 con đã ko ti lần nào, đêm ti 1 lần, mặc dù con vẫn khóc đêm nhiều nhưng cách khóc đã không còn thảm thiết như hôm trước
    Hy vọng con sẽ sớm dứt được khỏi ti mẹ.

13. Bobbycare

Chúc mừng em, thế là tiến triển tốt đẹp đấy. Chịu khó chút em nhé.

14. phuonganh13

Ngày 12/08/10
    Chiều đi làm về không thấy con đòi ti như mọi ngày nữa, lát sau 2 bố con lấy xe máy đi chơi, đến 19h về thì thấy con đang ngủ trên xe rồi
    19h30: con ngủ dậy rất ngoan, không khóc, bố đón con ra rồi chuyển sang tay mẹ, con ngồi trong lòng mẹ và bê luôn bát cơm mẹ đã xới sẵn cho con xúc ăn rất ngon, hôm nay con ăn được nhiều. Ăn cơm xong con chơi ngoan đến 21h30 thì buồn ngủ; mẹ lại rủ bố lấy xe máy đưa 2 mẹ con đi chơi cho con dễ ngủ, 10h15 thì con ngủ
    10h15 đến 2h10: con ngủ ngon
    2h10: con tỉnh dậy khóc đòi ti, mẹ ko cho ti mà đưa con ra võng đò đưa đến 2h40 thì con ngủ
    2h40 đến 3h30: con ngủ
    3h30 con lại tỉnh và khóc đòi ti, con khóc khoảng 10 phút thì ngủ đến 4h20 thì khóc liên tục đến 4h45, định ko cho con ti đêm nay nhưng thấy con mãi không ngủ được nên lại cho ti, đến 5h00 thì con ngủ được nhưng chỉ khoảng 10 phút sau con đã tỉnh và khóc rồi, lần này thì mẹ không cho ti nữa mà chỉ xoa lưng, xoa chân tay cho con ngủ thôi.
    từ khoảng 5h30 thì con ngủ ngon, đến 7h gọi mãi con mới dậy, tỉnh dậy là con tụt xuống giường luôn, ko khiến mẹ bế như mọi ngày; nhưng không biết sao trước khi con tỉnh dây, mẹ thấy con buồn nôn, mẹ vội vàng bế con dậy vuốt ngực thì con chỉ bị trớ 1 tý, mặt đỏ gay nhưng ko nôn nữa. Hy vọng con ko làm sao.

15. Bobbycare

Thế là công cuộc cai sữa của mẹ con em còn nhẹ nhàng hơn nhà chị nhiều đấy.
    Chị cai sữa cho con thì rất đơn giản, 1 lần là dứt điểm luôn nhưng cải thiện giấc ngủ đêm cho con thì phải mất cả chục ngày cơ.
    Mới cai sữa, con cứ chơi, rồi khóc chứ k đi ngủ dễ dàng như con nhà em đâu.
    Bé trớ có thể do lúc ngủ bé hơi bị lạnh đó, em thử để ý xem nhé.

16. phuonganh13

Ngày 13/08/10
    Tối nay con hay khóc quá, chắc ban ngày lại ngủ ít nên giờ buồn ngủ đây.
    9h30 thấy con buồn ngủ rồi nhưng vì ham chơi nên vẫn chơi nhiệt tình lắm, bố mẹ lại lấy xe máy đưa con đi lòng vòng cho con dễ ngủ.
    10h - 1h47: con ngủ ngon
    1h47 - 2h40: con khóc to, có vẻ vật vã lắm, hôm nay thấy con khóc to và nhiều hơn 2 đêm trước
    2h40-3h: con ngủ được có 10p lại dậy rồi
    3h - 3h40: con lại khóc nhiều nữa; kể từ lúc này đến sáng 2 mẹ con nằm võng ngủ vì phải có võng đò đưa con mới ngủ được, nhưng vì ngoài này ko có màn hơn nữa con lại nóng nên cứ phải bật quạt số to, mẹ thì rét không ngủ được; con thì không cho đắp chăn nhưng dù sao nằm võng con còn ngủ được chứ cứ vào giường là con tỉnh ngay
    Đến 6h mẹ mới thấy con ngủ say, lúc này mới đặt được con vào giường và con ngủ ngon đến 7h thì mẹ gọi dậy
    sáng nay dậy cũng nhõng nhẽo, không ăn sáng chứ không ngoan như mọi hôm nữa
    Vậy là ngày đâu tiên con không ti 1 hơi nào kể cả ngày và đêm.

17. phuonganh13

Thông báo với các mẹ, sau 8 ngày cai sữa, hôm nay em chính thức tuyên bố công cuộc cai sữa của mẹ con em đã thành công. 2 ngày nay con ngủ rất dễ, đêm thức 1-2 lần nhưng chỉ cần mẹ vỗ vỗ là ngủ ngay.

18. Bobbycare

Chúc mừng em nhé, vậy là công cuộc cai sữa của mẹ con em nhàn nhã hơn mẹ con chị rất nhiều.
    Mấy ngày tới mẹ cũng cần kiên trì và phòng thủ thêm nhé, vì nhiều bé sẽ lại đòi ti lại đấy.

19. Bé Phun

Bé Phun Thành viên chính thức

Bé nhà tớ 19 tháng rồi. Hai mẹ con nhà tớ cũng đang trong công cuộc cai sữa đây. Nửa tháng rồi mà bé khóc ghê quá, khóc đến không dỗ nổi, mẹ phát khóc lên với con. Nhà tớ cũng cách li mẹ con 4 hôm hoàn toàn, sau đó là 3 đêm, vậy mà khi ngủ với mẹ bé càng ngày càng khóc dữ, nhất là tầm 4-5h sáng. Bắt đầu ngủ cũng vật vã hàng tiếng. Ngủ ngon chỉ được 3 tiếng đầu sau đó thì rúc ti, vật vã suốt. 3 sáng nay từ 5h là khóc. Mà bé nhà tớ khóc thì kinh khủng lắm, cứ chống chân xuống giường rồi đập mình xuống ầm ầm cơ. Cai sữa cho em mà anh cũng không ngủ nổi. Khổ thế chứ. Ai có cao kiến gì giúp tớ với. Tks mọi người

20. tayloswift

tayloswift Bắt đầu tích cực

uồi nhà em 1 tuổi đã cho cai sữa luôn rồi!