Cần giúp: Các mẹ chỉ em cách nịnh con đánh răng với

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi yeu3bocon, 2/1/2015.

1. yeu3bocon

yeu3bocon Cốm Sạch

Bé lớn nhà e hơn 4t rồi, trước cũng hào hứng đánh răng buổi sáng lắm, giờ nịnh, hò hét, doạ nạt, cho xem truyện gấu con bị sâu răng, rồi đủ kiểu nó cũng k chịu đánh răng, răng sún và sâu hết cả rồi
    bé t2 thì 2,5t rồi cũng chưa đánh răng, nó toàn nuốt vào, các mẹ có cao kiến gì chỉ e với ạ. Cám ơn cả nhà

Xem thêm các chủ đề tạo bởi yeu3bocon
    Đang tải...

2. yeu3bocon

yeu3bocon Cốm Sạch

Ðề: Các mẹ chỉ em cách nịnh con đánh răng với

nhờ các mẹ chia sẻ kinh nghiệm cho e với ạ

3. me elly

me elly Bổ trợ lái xe B2 0983868830

nhà mình bé lớn mới 3 tuổi nên chả nịnh nọt gì, tự nhiên thấy bố mẹ đánh răng thì thích đòi đánh răng. mình thấy chả ép, cứ rủ cả 2 bé cùng ngồi đánh răng, không đánh thì nhìn bố mẹ đánh, lâu ngày thành thói quen thôi. bé nhỏ quá thì mình bảo nhấp ngụm rồi nhổ ra, thế là nhổ, từng ngụm một, mặc dù vẫn nuốt kem đánh răng.

4. beXoi

beXoi Thành viên kỳ cựu

Mấy tuổi thì nên cho bé đánh răng nhỉ các mẹ. bé nhà mình mới 2y.

5. Panda Books

Panda Books Thành viên rất tích cực

Cha mẹ cần chú ý khi trẻ mắc bệnh thủy đậu
    Bệnh thủy đậu là bệnh ngoài da do virus gây ra và rất thường gặp ở trẻ em. Bệnh thường bùng phát vào mùa Đông Xuân hàng năm và kéo dài đến hết mùa Xuân. Bệnh tuy không nguy hiểm nhưng nếu khi bị mắc không biết chăm cẩn thận thì dễ để lại những biến chứng nguy hiểm cho người bệnh.

Bệnh thủy đậu thường lây truyền rất nhanh và nhanh chóng lan sang thành dịch. Nó rất dễ lây lan giữa các thành viên trong gia đình và giữa các học sinh cùng trường khi hít phải những giọt nước bọt lơ lửng trong không khí hoặc tiếp xúc trực tiếp với dịch tiết từ các mụn nước và vết lở trên da người bệnh. Nó còn có thể lây truyền gián tiếp qua tiếp xúc với quần áo hoặc các vật dụng khác đã nhiễm dịch tiết từ các vết mụn phồng rộp. Bệnh nhân có thể truyền bệnh cho người khác 5 ngày trước và sau khi phát ban. Bệnh sẽ không còn nguy hiểm khi các mụn nước đã được khô và đóng vảy.
    Một số những dấu hiệu khi mắc bệnh thủy đậu.

Biểu hiện của bệnh thường là bệnh nhân bị sốt nhẹ từ một đến 2 ngày, cảm giác mệt mỏi toàn thân, và phát ban – đó là dấu hiệu đầu tiên của bệnh.

Ban thuỷ đậu thường dưới dạng những chấm đỏ lúc đầu giống như một nốt muỗi đốt nhưng sau đó phát triển thành mụn nước và vỡ ra thành vết lở gây rát rồi đóng vảy. Thường phát ban đầu tiên ở da đầu, mặt, xuống thân mình và sau cùng xuống đến tay chân.

Ban thuỷ đậu thường rất ngứa và gây khó chịu nên việc giữ gìn vệ sinh cho trẻ đặc biệt trong những lúc bị bệnh là vô cùng quan trọng vì trẻ sẽ không giữ được nên khi bị ngứa ngáy khó chịu sẽ gãi và dễ gây nhiễm trùng.

Những việc cần làm khi trẻ mắc bệnh thủy đậu
    Việc đầu tiên khi thấy trẻ có những triệu chứng như ở trên, cha mẹ cần đưa trẻ đến cơ sở y tế để được thăm khám cụ thể, không nên tự khám bằng kinh nghiệm của cha mẹ ở nhà.

Khi đã được bác sỹ trẻ bị mắc bệnh thủy đậu thì đối với bệnh thủ đậu cha mẹ chủ yếu là giúp cho trẻ giảm các triệu chứng ngứa ngáy và hạ sốt. Cha mẹ có thể dùng Acetaminophen hay Tylenol để giảm sốt và đau nhức thường đi kèm các bệnh nhiễm siêu vi trong giai đoạn đầu.

Tắm thường xuyên cho trẻ bằng nước ấm và xà phòng trung tính sẽ giúp trẻ bớt ngứa. Bên cạnh đó có thể bôi lên da các dung dịch làm dịu và làm ẩm như dung dịch calamine.
    Việc cần thiết cha mẹ cần chú ý khi trẻ bị bệnh nên cho trẻ cách ly và chăm sóc trẻ cẩn thận, để tránh tình trạng bệnh lây lan sang những người xung quanh. Khi thấy trẻ có những dấu hiệu bất thường hay sau 2, 3 ngày điều trị mà bệnh không đỡ cần đưa trẻ đến các cơ sở y tế để được khám lại và có phắc đồ điều trị kịp thời tránh những biến chứng không mong muốn gây ra cho trẻ.
    Theo http://meyeucon.org/

6. trangtottinh

trangtottinh Bắt đầu nổi tiếng

mẹ nó thử cho con xem các clip dạy đánh răng cùng bé xem

7. nhantranda196

nhantranda196

Nhiều khi nịnh đủ kiểu mà cháu nhà mình vẫn k chịu đánh răng nên chuyển sang nạt nộ.

8. trangxu1810

trangxu1810 Thành viên tích cực

Nịnh nọt hay nạt nộ, dọa dẫm gì cũng chỉ được một thời gian thôi bạn ạ, bé mà k thích thì đúng là tùy cơ ứng biến, mỗi lúc mỗi kiểu.

9. halamnguyen

halamnguyen Thành viên đạt chuẩn

Cháu nhà mình mỗi lần đánh răng là như cực hình, lúc thích thì đánh mãi còn không thích thì chịu luôn

10. yeu3bocon

yeu3bocon Cốm Sạch

thế là tóm lại là kệ đúng k các mẹ, được bé nào thích đánh thì mẹ nhàn, còn k thích đánh thì thôi :D

11. hoàng trâm

hoàng trâm Guest

Bạn tham khảo cái này nhé

Một số mẹo nhỏ này sẽ giúp các bé hứng thú với với thói quen vệ sinh rất tốt cho sức khỏe này.

1. Để bé tự chọn bàn chải
    Một trong những cách giúp bé sẵn sàng và vui vẻ hơn với việc đánh răng là để bé tự mình lựa chọn bàn chải đánh răng. Bạn cũng có thể để con tự chọn loại kem đánh răng mà con thích. Chỉ cần đưa bé đến đúng khu chuyên bán bàn chải và kem đánh răng cho trẻ em để bé lựa chọn thoải thích là được.

2. Đánh răng cùng “bạn thân”
    Nếu con có một món đồ chơi yêu thích, hãy để con đưa bạn đi đánh răng cùng, thậm chí là đánh răng cho bạn. Điều đó sẽ giúp cpn cảm thấy việc đánh răng vui vẻ hơn và cảm thấy yên tâm hơn khi có "bạn đồng hành".
    3. Nêu gương tốt
    Nếu bạn muốn con mình chịu vệ sinh răng miệng, tại sao bạn không trở thành một ví dụ tốt cho con nhỉ? Hãy để bé nhìn thấy bạn đánh răng thường xuyên và chỉ cho bé răng miệng bạn thơm tho, trắng tinh nhờ chăm chỉ vệ sinh như thế nào. Bạn thậm chí nên đánh răng cùng con vì điều này sẽ tạo cho con một cơ hội để làm theo, và nhận thấy đánh răng là một hoạt động vui vẻ. Thêm vào đó, bạn cũng nên có những nhận xét tích cực về đánh răng và bác sĩ nha khoa để con hiểu những điều đó không bao giờ là đáng sợ.

4. Hát hò hoặc bật nhạc
    Cùng con hát một ca khúc nào đó khi đánh răng có thể làm cho việc này trở nên thú vị hơn, nếu bạn có thể "sáng tác" riêng một bài hát về việc đánh răng cho con thì càng tuyệt. Nếu con của bạn có một bài hát yêu thích, hai mẹ con nên thưởng thức ca khúc đó, còn không YouTube luôn có nhiều bài hát tuyệt vời giúp bạn lựa chọn.

5. Đánh răng vào một giờ cố định
    Hãy coi việc đánh răng như là một việc "phải làm" vào một khung giờ nhất định. Điều này sẽ giúp bé vào nếp dễ hơn. Ví dụ, hãy quy định với con, sau khi ăn xong thì đánh răng, khi ngủ dậy sẽ đánh răng, trước khi đi ngủ cũng phải đánh răng... để con hiểu và "định hình" được thứ tự những công việc mà mình phải hoàn thành.
    6. Khen ngợi con
    Khi con bạn đang học đánh răng, điều quan trọng bạn phải nhớ là bạn có thể thất bại. Việc có những ngày bé nhà bạn sẵn sàng đánh răng và có ngày bé sẽ khóc vì không muốn làm nữa là điều hoàn toàn có thể xảy ra. Hãy luôn dành cho bé lời khen ngợi vào những hôm bé hợp tác nhưng cũng đừng "hạ thấp" bé vào những hôm bé dở chứng. Hãy nói với bé rằng, nếu bé có thể làm tốt như hôm qua thì bé sẽ được phần thưởng là sticker để động viên bé.
    7. Đọc sách về việc đánh răng cho bé nghe
    Có rất nhiều cuốn sách dạy cho bé cách đánh răng qua những bài học nhỏ đáng yêu. Hãy đọc cho bé nghe những cuốn sách đó hàng ngày để bé học hỏi cách đánh răng qua các tình tiết trong truyện.

và một số kinh nghiệm của bản thâm nhà mình nhé (bé nà mình hơn hai tuổi trước kia rất lười chải răng nhg bây giờ thì ok)
    1. bạn cho bé tập bằng nức muối súc miệng trước nhé, tập cho bé nhổ ra, cho bé súc súc, rồi chải bằng nước muối đến khi thành thạo thì cho dùng kem.
    2. hai mẹ con cùng chải răng, mới đầu mình cho bé chải cho mẹ, mẹ chải cho bé thé là rất thích.
    Kinh nghiệm nàh mình có vậy thôi nhg mà giờ thì rất ok, trước đây cũng như bé nàh bạn dọa nạt, nịnh nọt đủ kiểu vân ko thích thế mà bây giờ chỉ cần hô ai đi chải răng trước là xung phong ngay.
    Chúc hai mẹ con thành cong nhé

yeu3bocon thích bài này.
  12. yeu3bocon

yeu3bocon Cốm Sạch

cám ơn chia sẻ của mẹ nó, chia sẽ rất hữu ích. Nhưng giờ từ ngày có cái ipad mẹ lại làm hư con, toàn lau răng và rửa mặt tại giường luôn :mad: nhưng mà từ ngày có cái ipad, lại đánh thức con dạy rất dễ dàng, cứ bật lên 1c là 2d bật dậy, tỉnh như sáo, k quấy khóc, nhõng nhẽo như ngày trước, nhà tớ đẻ dày, 2đ cách nhau có 18thangs nên khổ thế đấy, bố nó lại đi làm về khuya, đi suốt, đến bữa về ăn, ăn xong lai đi nên 1 mình fai quần quật với 2đ, cơm nước, nhà cửa, phân xử 2đ đánh nhau suốt ngày hichic

13. tuannhien

tuannhien Thành viên rất tích cực

càng lớn khi biết đánh răng rồi trẻ con càng lười đánh răng hơn

14. nghenon

nghenon Thành viên chính thức

các mẹ ơi, bé mấy tuổi thì cho đánh răng được nhỉ

15. hoàng trâm

hoàng trâm Guest

bạn cho con dùng ipad hạn chế thôi chứ đã nghiện mốn này rồi khó cai lắm đấy

16. daicoik12

daicoik12 Thành viên đạt chuẩn

Mình đọc thấy làm mấy cách này chắc hiệu quả a

- Chuẩn bị tâm lý cho con bằng cách dẫn chúng đi siêu thị, tự mình chọn những chiếc bàn chải trẻ em xinh xinh, đầy màu sắc.

- Làm mẫu và giải thích cho bé, đánh răng không hề gây đau và trái lại, điều này sẽ giúp răng sạch sẽ và thơm tho hơn, để bé được cười xinh mỗi khi soi gương cùng mẹ.

- Mua những loại kem đánh răng có mùi vị để bé không có cảm giác cay xè và sợ thuốc đánh răng.

- Cho bé xem những băng hình có cảnh các bạn đánh răng để bé bắt chước theo những hình ảnh mà bé vừa xem được.

- Chọn mua ở các nhà sách hoặc các trung tâm nha khoa những bức hình về răng miệng để giúp bé tìm hiểu thế nào là răng sâu, răng hỏng, thế nào là quy trình đánh răng đúng cách?

- Tâm lý của trẻ là rất thích... 'đua đòi'. Vì thế, trong những ngày đầu tiên, hãy tập trung vài đứa trẻ cùng một lúc để thực hành những bài học về răng miệng. Chúng sẽ bắt chước và ganh đua với nhau trong quá trình học tập. Và vì thế, chúng sẽ bớt đi cảm giác nhàm chán, sợ sệt.

- Cha mẹ phải bình tĩnh chứ không nên quát tháo, mắng nhiếc trẻ. Điều này chỉ làm chúng sợ sệt thêm mà thôi. Động viên con hoặc bày ra những trò chơi trong quá trình cùng bé tập đánh răng sẽ giúp trẻ cảm thấy hứng thú và say mê với hoạt động về răng mỗi ngày.

17. hoàng trâm

hoàng trâm Guest

từ khi bé chưa mọc răng bạn cũng nên lấy khăn lau nướu cho bé, khi bé mọc hai ba cái đầu là bắt đầu nên tập cho bé chải răng với nước sôi để nguội trước rồi sau đó bằng nước muối và khi nào bé biết nhổ và súc miệng thì cho bé dùng kem đánh răng nhé
    (p/s kinh nghiệm của bản thân đấy)

18. codai2012

codai2012 Thành viên kỳ cựu

hong me no chu ku con nha to 2t roi ma chang chui danh rang chi nghich thoi.

19. sushi59

sushi59 Thành viên chính thức

Nhưng mà cũng nên cho các bé tập thói quen dần đi chứ nhỉ :). vệ sinh răng miệng đúng cách

20. mecutai

mecutai Quần áo cho Mẹ và Bé chỉ từ 10k

cu nhà mình thì ngay từ đầu đã quen với việc dc khích lệ tự làm mọi việc khi bé muốn, nên đánh răng bé cũng thích tự đánh hơn là mẹ đánh cho. Mẹ nó cứ dụ bé theo kiểu cả nhà cùng đánh, bé sẽ thích làm theo. Ngoài ra, có thể hứa sau khi đánh răng thì dc 1 quyền lợi nào đó chẳng hạn :)
    Nếu hết cách rùi thì dùng nước súc miệng cho trẻ em, cũng đỡ hơn là không! :cool: