Tranh luận: Các mẹ chia sẻ kinh nghiệm đi vay và cho vay.

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi mint_white, 22/3/2013.

1. mint_white

mint_white Thành viên mới

Giúp đỡ nhau trong thời kì khó khăn là tốt . Nhưng đôi lúc niềm tin đặt nhầm chỗ cho các mẹ ko đàng hoàng. Các mẹ có lòng tốt cho vay mà cac mẹ vay lại ko trả đúng hẹn. Nhiều trường hợp còn cãi vã. Mắng lại ng cho vay.

Và cũng ko thể ko kể đến những trường hợp cho vay nặng lãi. Các mẹ đã có việc xoay sở khổ cực với đồng tiền. Giờ còn chịu lái cao. Ép lãi khủng khiếp.

Các mẹ cởi mở chia sẻ kinh nghiệm làm sao cho vay mà chắc chắn. Hợp đồng vay như nào. Cần những giấy tờ gì nhé.

Các mẹ đi vay chia sẻ kinh nghiệm trả nợ. Cách tích góp để trả nợ và những thỏa thuận để ko tăng lãi a.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mint_white
    Đang tải...

2. spa_mini

spa_mini Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Các mẹ chia sẻ kinh nghiệm đi vay và cho vay.

Nói chung là giấy tờ chỉ giải quyết nhu cầu có cái cớ để tin nhau. Chứ 1 khi muốn xù thì kể cả giấy tờ cũng ko ăn thua :D

phuonglinhtran thích bài này.
  3. hoanganh.bn2008

hoanganh.bn2008 Bắt đầu nổi tiếng

Bạn này nói chuẩn quá..............

4. phuonglinhtran

phuonglinhtran Thành viên nổi tiếng

Cho vay dựa cả vào thu nhập hàng tháng của người ta có đủ chi trả hay không? Mục đích làm gì? Với những người làm công ăn lương lãi suất cao và không có thu nhập ngoài nữa thì khó có cơ hội trả được ngoại trừ bố mẹ cung cấp cho. Còn những người lô đề cờ bạc thì kiếm đc tiền dễ dàng hơn nhưng ngược lại khả năng vỡ nợ cũng rất cao. Haizzzzzzzzzz. Thời buổi kinh tế khó khăn cho vay và đi vay đều khó.

5. nguyenlananh

nguyenlananh

Theo tớ nếu cho vay ở trên diễn đàn mình thì nên tự người ấy viết một cái giấy vay tiền có ảnh , chứng minh thư , hộ khẩu chụp hết lên đây , và có một cái giấy vay thực tế , cái ảnh của người vay và tự bạn ấy đề là người vay tiền vay trong thời gian nào , đến hạn khi nào trả ở trên cái ảnh bạn ấy chụp , nếu trả sai hạn thì sẽ ra sao , và tự nguyện vay với lãi xuất như thế nào . Và cũng trừ một trường hợp trong thời gian buộc phải trả nếu gia đình bạn ấy có chuyện gì đó mà chưa có khả năng trả được thì phải cam kết là sẽ trả và chịu phạt đúng cam kết , còn đến ngày trả lãi là phải đích thân đến mà trả không phải nhắc nhở gì cả , Thêm một cái nữa là bạn ấy tự ghi hình và thu âm đoạn bạn ấy muốn vay . Thật ra tớ nghĩ cũng có rất nhiều người muốn cho vay nhưng họ sợ vì quá nhiều người lợi dụng lòng tốt của người cho vay để trục lợi , đôi khi họ còn câng cáo với người cho vay mặc dù để cho vay người ta phải giúp mình hết sức có thế , và nhiều bạn vay cứ nghĩ họ cho vay nặng lãi họ chết là đúng rồi nhưng theo tớ tùy vào trường hợp thôi , cho vay nặng lãi đâu đơn giản họ có tiền để cho vay là xong , họ phải thuê cả một đội ngũ đòi nợ và phải trả cho cái người ấy khá cao đôi khi là mất trắng cái số tiền cho vay và có khi còn mất gấp đôi cả số tiền cho vay ấy để chỉ lấy lại được danh dự , kể cả họ ra pháp luật họ cũng phải đút cho hết người này người khác mà chưa chắc đã lấy lại được tiền , nhiều bạn vay cứ so sánh vay nhà nước sẽ rẻ hơn rất nhiều nhưng các bạn đâu có nghĩ khi vay nhà nước thì phải có đầy đủ các giấy tờ , thủ tục , và phải đi lại rất nhiều lần , chưa kể là phải hối lộ cho hết người này đến người khác , (nếu có đủ các giấy tờ và đáp ứng được yêu cầu của nhà nước thì chẳng ai phải đi vay nặng lãi cả đâu ) mới đến lượt mình được vay nếu vay nhà nước được thì có khi công ty đã phá sản từ lâu lắm rồi và tiền cũng mất còn quá cả đi vay nặng lãi đâu nên tớ nghĩ tùy vào trường hợp cụ thể cần lắm thì mới phải đi vay nặng lãi mà họ cho vay cũng là giúp mình lắm rồi , bên cạnh đó cũng có rất nhiều người muốn vay thực sự nhưng không ai tin tưởng cả lúc ấy họ rất khó khăn lâm vào đường cùng mà không ai cho vay thì cũng tội lắm chứ .

Sửa lần cuối: 23/3/2013
  6. hoahongductrung

hoahongductrung Thành viên sắp chính thức

thế các mẹ nghĩ sao về thế chấp nhà hoặc đất nhỉ,nình mời luật sư và ra phường xin làm chứng như vậy cũng đảm bảo mừ.em thấy như vậy chẳng sao cả,nhiều khi vay ngân hàng rất khó mà lãi nhảy lúc nào ko biết,bạn nào có tiền nhàn rỗi thì cho vay chỉ cần giấy tờ ok chút là đc.lãi hằng tháng cũng cao hơn các mẹ gửi tiết kiệm,mình thấy như vậy lợi cả hai bên.

7. tepshop

tepshop Bắt đầu nổi tiếng

e đồng tình với ý kiến bác nguyenlananh.

8. mint_white

mint_white Thành viên mới

Hôm qua m cho 1 mẹ trên này vay. hi vọng mọi chuyện tốt đẹp.

9. mina1011

mina1011 Thành viên kỳ cựu

Ôi nói tới chuyện này mà chán...........

10. tanhoangkim

tanhoangkim Thành viên tập sự

Theo mình nghĩ trên diễn đàn là nơi gặp gỡ, làm quen, còn nếu mình muốn cộng tác hoặc cho vay hoặc bất kể vấn đề gì thì mình nên gặp nhau trực tiếp ở nhà để có sự tin tưởng và cũng chứng tỏ được mình là người đàng hoàng.

11. nguyenlananh

nguyenlananh

Bạn ơi nhưng tớ nghĩ là cũng nên nói chuyện ở trên này về vấn đề đó luôn để khi có gì mod còn xử lý dùm , và để có bằng chứng là người này đã vay ở diễn đàn mình chứ không mod lại bảo diễn đàn khác không có quyền đối chất nếu không có bằng chứng cụ thể là người đó đã tham gia diễn đàn mình và vay ở diễn đàn mình thì sao ?

12. theroseshop

theroseshop Bắt đầu nổi tiếng

Theo e thì phập phù lắm các bác ơi......các bác cứ tính thế này nha: giờ e muốn lừa đảo bà A để vay 1 số tiền kha khá thì việc đầu tiên là tạo niềm tin. 1-2 làn vay đàu tiên e sẽ vay và trả đúng hẹn, giấy tờ đầy đủ (giấy tờ thật hay ko khó chứng minh lắm) thế là e tạo dc lòng tin với bà A rùi. Tiếp theo làn thứ 3 e sẽ ra tay, e vay nhiều hơn, giáy tờ vẫn vậy và....e chuồn chuồn......Đây là thủ đoạn thường thấy, ai cũng bít và chúng ta ngày nào cũng thấy nhưng tin như vậy nhan nhản trên báo. Nhưng vẫn ối ng bị mắc lừa.
    Ngoài đem tiền cho vay thì còn nhiều cách để tiền đẻ ra tiền lắm. Đừng nghic rằng cho vay và ngồi ko ăn lại là hay. Nguy cơ mất trắng rất cao, như e bít có bà gần nhà e chuyên cho vay nặng lãi và nuôi 1 đám đàn e vậy mà bị 1 ông làm vp quèn vay lừa cho mất gần 10tỷ đó ah. Mất trắng có dòi dc đâu.

Còn các bác mún vay tiền xoay sở làm ăn sao ko mở thẻ tin dụng nhỉ. Lãi xuất vừa phải,chả phải thế chấp tài sản mà lại còn lúc nào cũng có sắn tiền trong tk để rút ra dùng. Bác cần 30tr để làm ăn. Nhưng ko phải dùng ngay 30tr mà dùng từ từ từng đợt mua hang theo từng tháng vậy sao ko mở thẻ. Bác dùng đến đâu trả lãi đến đó. Mở thẻ 1 lần dùng mãi mãi chứ ko phải khi cần lại chạy đi vay. Chả may có trả chậm thì chỉ bị cộng thêm chút lãi chứ chả có thằng đầu trâu mặt ngựa nào tới gõ cửa hết. Đơn giản mà hiệu quả. Vậy mới đúng tinh thần tiền đẻ tiền, ko có tiền chết

Sửa lần cuối: 22/4/2013
  13. theroseshop

theroseshop Bắt đầu nổi tiếng

Bác nào mún bít cụ tỉ thì pm inbox của e. Với kiến thức hạn hẹp e chia sẻ it cho ah

14. me-cubi

me-cubi

cho bạn vay làm ăn không lấy lãi mà còn không đòi được nè, ít thôi nhưng lúc có việc cần đòi họ 1 xu cũng ko trả, phải làm sao đây? có lẽ đây là bài học phải mua với số tiền bỏ ra chăng?

XTATHYVN thích bài này.
  15. XTATHYVN

XTATHYVN Thành viên tích cực

Vấn đề tình bạn bè, lại nhờ vả về tiền bạc rất khó nói cho mượn thì lại ko đòi đc, mà ko cho mượn lại bảo là bạn bè lúc hoan nạn ko giúp nhau

16. thuyha_pt

thuyha_pt 0946915882

Em đi vay thì dễ lắm. Nhiều người thương vì con nhỏ nheo nhóc với lại em cũng đúng hẹn trả. Cơ mà em cho vay thì toàn không đòi được khổ nỗi anh em máu mủ nên ko biết làm thế nào.

17. ngocdiep1990

ngocdiep1990 Mẹ của SuSu

em cũng làm bên ngân hàng, am làm nhân viên kinh doanh khách hàng vay tiêu dùng, em thấy cũng có nhiều người gặp khó khăn và tìm đến, tuy lãi suất có hơi cao nhưng cũng yên tâm và hơn là đi vay ở ngoài

18. hoatrucbach01

hoatrucbach01 Thành viên nổi tiếng

ôi trời! nói thật tớ Dị Ứng lắm ấy, lòng tốt của mình toàn bị chúng nó lợi dụng thôi, trên này cứ chị chj em em, mẹ nó mẹ này đấy nhưng cứ thử đi biet ngay thôi.

tớ chuẩn bị úp tất cả những con mà trong này vay đang ĐT tò tí te lên cho các mẹ biết và xem mặt nhé! Ảnh, địa chỉm bố mẹ,điện thoại có đủ hết , và còn cho quân in ra phát tờ rơi ,dải khắp kể cả về tân Quê nhà bon nó, nó k tử tế sao phải thương nó? Nói tới điên tiết.

có đứa thì đúng là tử tế nó bị vỡ nợ nhưng nói với gia đình bố mẹ nó trả hộ hàng tháng và có đưa thì bố,chồng, chị tới gặp xin trả và xin cho khất vài tháng và trả dần hàng tháng.

có con thì cái mặt nó dầy hơn bánh đúc, mẹ kiếp loại đó chưa thích thôi, cứ nhởn nhơ đi rồi có ngày hết xin.MÌnh tính vẫn thương và tin người, nhiều khi k nỡ tàn ác với bon nó,nhưng cũng phải máu lạnh thôi, đứa nào tử tế thì mình tử tế, đứa nào láo thì cho nó biết luôn.

Chân Tình mà nói k tin được đâu các mẹ nhé!

H79BeFull thích.
  19. BeFull

BeFull MontblancWorld.com

em đồng ý với mẹ này. Bth á, cứ ngon ngọt chị em, sau khi vay tiền thì dở mặt. Loại như này chị cho em xin tí kinh nghiệm xử lý với ạ.

20. Mamachuechuehic

Mamachuechuehic Thành viên sắp chính thức

dĩ nhiên là vay ở ngân hàng bao giờ cũng rẻ hơn bên ngoài nhưng ngược lại thì lại thêm 1 chút thủ tục, ko như vay nặng lãi. dù sao thì vay ngân hàng cũng nên