Cần giúp: các mẹ cho e xin ít kinh nghiệm Sinh mổ không dịch vụ - PSHN

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi truclinh11, 25/7/2014.

1. truclinh11

truclinh11 Thành viên tích cực

tình hình là e sắp sinh rồi, vì lần 1 sinh mổ nên l2 cũng mổ. e đăng ký sinh thường hưởng BH, không dk sinh dịch vụ ạ
    mẹ nào có kinh nghiệm cho e xin ít nhé, e đăng ký sinh thường liệu có cách nào nằm phòng dịch vụ không các mẹ, rồi vấn đề liên quan đến BS nữa......vv..
    thank các mẹ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi truclinh11
    Đang tải...

2. Me_moka

Me_moka

Ðề: các mẹ cho e xin ít kinh nghiệm Sinh mổ không dịch vụ - PSHN

Chẳng là hôm nay cuối tuần lại rỗi việc nên, em lên đây chia sẻ cho các mẹ nghe tí kinh nghiệm em đi sinh mổ ở A2 PSHN, không có bảo hiểm. I. Trong phòng chờ Em đi đẻ lúc thai được 38 tuần 3 ngày thỉ phải. Em chẳng có cơn đau đẻ, chẳng ra máu báo. Hôm đấy 2h sáng em dậy đi WC xong, đứng lên 1 cái tự nhiên vỡ ối nước chảy ào ra. Thế là gọi ông xã dậy gọi taxi, xách làn đi đẻ. Ra đến viện thì vào ngay cái phòng ghi hồ sơ để đẻ cấp cứu ngay đầu tầng 1 ý. Em bảo em bị thai ngược, lại vỡ ối rồi. Vào đó xong thì bà bác sĩ hỏi tên, số hồ sơ sinh, tên chồng số điện thoại, v.v... Rồi hỏi em đẻ dịch vụ hay đẻ mổ bình thường. Em bảo cháu đẻ mổ thường thôi. Thế là bà ý bảo 1 em y tá lấy váy cho em thay, rồi hướng dẫn em đóng bỉm. Xong thì em ngồi chờ 1 lúc, em y tá mang xe lăn đến và cho em ngồi lên. Còn các thủ tục đóng tiền thì chồng em lo hết. Em y tá đẩy em lên A2 để chờ đẻ. Lên đến phòng chờ đẻ thì em phải thay dép. Sau đó được vào phòng chờ đẻ. Ở đây em được nằm lên bàn. Xung quanh cũng có các mẹ khác cũng đang nằm chờ, có mẹ thì ngủ, có người thì đi bộ ở hành lang, chắc đi cho dễ đẻ, có mẹ thì nămg trên bàn kêu đau vật vã. Lúc này 3h thì phải.Em cũng nằm đấy, nằm chờ lâu lắm ý, chả có ai hỏi han gì em cả. Thế là em chèo xuống, bế bụng ra hỏi mấy pà y tá ở đó là không có ai khám cho em à? Mấy pà đó hách dịch kinh, cứ bảo chờ tí sẽ có người khám cho. Thế là em lại chờ. Em sốt ruột, vì em vỡ ối rồi mà, mãi 1 lúc lâu sau mới có người khám cho em. Bà ý bảo của em chả mở gì cả. Phải chờ đến sáng, bác sĩ nghỉ hết ca trực mới mổ được. Rồi thì em được kí giấy tự nguyện đồng ý mổ, rồi lại nằm chờ. Lúc này 4h thì phải. Khoảng 30 phút sau thì có người ra lắp máy theo dõi vào bụng cho em. Dây dợ lằng nhằng có cái như cái up tai nghe ý, úp lên bụng. Xung quanh em các mẹ vẫn nằm trên bàn kêu rên, cuối cái phòng đó là phòng đẻ thường, vách kính nên thỉnh thoảng nhổm lên em lại thấy có em bé khóc oe oe. Rồi em nằm như thế cho đến 5h30. Lúc này có 1 bà bảo em ra cửa sổ gọi người nhà ra phòng hành chính nộp tiền để mổ. Thế là em bê bụng ra cửa sổ gọi người nhà. Sau đó thì em được y tá cho ngồi xe lăn đẩy lên phòng mổ. II. Trong phòng mổ Đến phòng mổ thì em được mấy người ở đó bảo nude 100%, cởi bỉm trèo lên bàn nằm. Rồi 1 bà đo huyết áp, đeo cái kẹp vào tay, đeo cái ống lên mũi. Sau đó có người vào bảo em thả lỏng, bôi sát trùng rồi tiêm thuốc tê vào lưng cho em. Sau đó hình thử phản ứng gì hay sao mà pà y tá lấy cái kim tiêm, gảy vào tay em 1 cái chảy cả máu. Em nằm xuống người bắt đầu tê dần, rồi em được đặt ống thông tiểu. Có thuốc tê rồi nên em chả cảm thấy gì cả. Sau đó thì có người bôi thuốc sát trùng màu nâu nâu lên khắp bụng em. Sau đó 1cái khăn được chắn trước mặt em. Bác sĩ mổ vào, còn bảo nhau là mổ sinh đôi trước hay thai ngược trước. Có 2 bàn mổ đặt song song nhau. Cuối cùng là bác sĩ mổ cho em bắt đầu trước. Bác sĩ đưa dao đến đâu biết đến đấy các mẹ ạ, ngọt lắm, không phải đau, mà thấy căng căng, tức tức. Hihi. Xong rồi thấy bác sĩ nhồi nhồi cái gì đó ở bụng mình, như nhồi bột ý, rồi thì đẩy bên này, đẩy bên kia. Không bít có phải vén mỡ để lôi em bé ra không nữa. Bên bàn mổ của em, có cái đèn chiếu to lắm, nhưng nó lại tắt, thế là nhìn thẳng lên soi vào bóng phản chiếu của cái đèn em thấy hết bác sĩ đang làm gì bụng mình. Hihi. Sau lúc nhồi nhồi bụng em thì 1 bà đứng cạnh bảo em thả lỏng nào, rồi 1 người như kiểu chồm lên ấn bụng mình, 1 người ra sức kéo cuối cùng thì em thấy cái lưng , rồi cái đầu của con em. Be đã chui ra, rùi sau đó oe 1 cái. Em nghe thấy tiếng khóc đầu tiên của con mà rớt nước mắt sung sướng. Lúc đó là 6h30, con em được 2.95kg. Hihi. . Sau đó thì bác sĩ cho cái máy gì ý vào bụng em, hút cứ xoèn xoẹt, chắc là bóc bánh nhau và hút nước ối. Hút xong thì bác sĩ bắt đầu khâu. Khâu mấy lớp liền. Các bác vừa khâu vừa tám chuyện. Kể thì lâu nhưng từ lúc bắt đầu lên phòng mổ cho đến lúc con ra đời có khoảng 30 phút thôi à. 1 lúc thì xong và em bắt đầu thấy buồn ngủ và buồn nôn. Bà y tá hỏi em sao đấy, không được ngủ đâu đấy. Rồi 1 người đến đóng bỉm mới cho em. Sau đó mấy à ý bảo em tự bê nilông. Chả là em được nằm lên 1 tấm nilông mà. Tự bê nilông nhích sang cáng, để đẩy về phòng hậu phậu. Lúc này vẫn còn tê nhưng phải tự bê nilông dưới mông mình, rùi vừa nằm vừa nhích người sang cáng cũng đau ra phết. III. Phòng hậu phẫu Rồi em được chuyển về phòng hậu phẫu, lúc đó khoảng 7h. Đến đây em bắt đầu buồn nôn, nôn ra toàn nước màu vàng vàng, mà đắng lắm. Rồi em bắt đầu thấy rét, rét lắm ý. Em phải xin chăn đắp, trong khi ở ngoài trời đã bắt đầu nóng rồi. Người thì vã mồ hôi, mà cảm thấy lạnh kinh khủng, em lại còn bị nôn nhiều nữa chứ, mỗi lần nôn bụng nó quặn lên, là bụng lại đau. Rồi thì ngứa, ngứa lắm ý, cứ như kiểu bị di ứng ý, gãi cứ sồn sột. Nôn, lạnh, ngứa thấy bảo là phản ứng phụ của thuốc gây tê. Có người bị, có người không, em bị cả 3 luôn. Nằm ở phòng hậu phẫu em được truyền, không biết là nước hay thuốc. Lúc đầu thì còn được nằm 1 mình, nhưng vì hôm đó mổ đông quá, nên thiếu giường và em phải nằm ghép, mình cũng to, mẹ bên cạnh cũng to. Chật. Chạm vào nhau là lại đau. Đến khoảng 12h30 trưa thì em y tá rút ống thông tiểu và vệ sinh vùng kín. Họ chỉ dùng cái kéo to, kẹp cục bông to tướng có nước sát trùng rồi quẹt quẹt cho mình vài cái và giúp mình đóng bỉm. Sau đó em còn được tiêm kháng sinh vào đùi nữa. Lúc này thì đỡ ngứa, lạnh và buồn nôn rồi nhưng đau dần lên vì thuốc tê dần hết. Rồi thì bắt đầu co dạ con, đau lắm, từng cơn 1, đã thế 1 bà y tá ra ấn bụng mình 1 phát, đau chay nước mắt. Bảo phải xoa ấn bụng, co duỗi chân, để cho sản dịch ra hết, dạ con co lại, không có đờ tử cung bây giờ. IV. Được về giường Đến 4h chiều thì em được chuyển xuống phòng. Vẫn phải tự nhích ni lông. Nhưng thấy bảo đây là cách đỡ đau nhất. Em không đẻ dịch vụ, nhưng chả bít ông xã ngoại giao thế nào thuê được giường, nên em vẫn được nằm 1 mình một giường. Phòng có 4 mẹ, 4 giường. Có nhiều phóng nằm chung 2 mẹ 1 giường, hichic. Bé nhà em hơi nhỏ nên vẫn phải nằm ở phòng sơ sinh chưa được về cùng mẹ. Lại nói đến chuyện phong bì, lúc em chuẩn bị vào mổ, em có bảo mẹ chống em dúi phong bì cho bác sĩ hộ em. Vì bác sĩ không cho em cầm phong bì vaog phòng mổ, dù lúc đầu em định cầm để đưa bác sĩ luôn cho nó nóng. Mẹ chồng em đưa nhưng bác sĩ không nhận, bảo cứ mổ xong đã. Thế là lúc mổ xong mẹ chồng và mẹ đẻ em phong bì cho bác sĩ cũng kíp mổ 1 triệu. Em đưa cụ 2 triệu cơ, vì em cũng khó khăn chỉ có vậy thôi. Mà các cụ bàn với nhau thế nào rùi đưa có 1 triệu, bác sĩ cũng ok. 9h tối thì con em được về nằm cùng mẹ, ngóc đầu lên nhìn thấy con, sung sướng. Đêm hôm đó có mỗi chồng em chăm em. Vì mẹ chồng với mẹ đẻ em bị huyết áp, không trông em được. Lúc này, đau các mẹ ạ. Hết thuốc tê rùi mà. Đến tối thì được chồng vệ sinh và thay bỉm cho, chứ mẹ chồng trông chắc em không giám nhờ. Lúc này chỉ nằm thôi. Nằm thẳng đơ luôn không xoay nổi người. Hôm sau, 5h30 em dậy tập đi. Phải mãi em mới vịn và ngồi dậy được. Mổ đúng cái nếp gấp phía dưới nên khi đang nằm lại dậy, đau lắm. Đi thì chỉ nhích từng bước một. Em khuyên các mẹ, tập đi rùi, đi thẳng ra nhà về sinh, đứng, nước tự chảy ra. Như em bị bí tiểu. Lúc đi WC được, xót và buốt lên tận óc. Sau đó lại còn táo bón nữa, em còn đau khổ vì vụ táo bón này cho đến hơn 1 tháng sau cơ. Huhu. Các bé ở đây đều được mượn áo, tã lót ở viện. Vào đầu buổi sáng người nhà ra đổi tã lót bẩn lấy đồ sạch, áo và váy của các mẹ cũng được đổi vào buổi sáng. Đến 8h thì người nhà bị đuôit ra ngoài. 8h30, 9 các con được đi tắm. Mẹ nào cũng bỏ 20k vào tã lót. Mà em nghĩ chỉ vậy thôi, vì tắm nhanh lắm ý, không sạch được hết đâu. Về nhà từ từ mình tắm mới sạch gây và nhớt. Các bé khi đi tắm và khi về nằm cạnh nhau trong xe đẩy như 1 đàn lợn con. Yêu lắm. Đến gần trưa thì các mẹ được thay băng và xem vtế mổ đã khô miệng chưa, cặp nhiệt đọ xem có bị sốt không? Và chỉ được thay băng đúng 1 lần cho đến lúc về. Lúc thay băng em có đút cho em y tá 20k. Mấy ngày sau thì cũng tương tự ngày đầu tiên, các bé được đi tắm, mẹ được uống thuốc đo nhiệt độ. Sau 4 ngày 3 đêm, em chính thức ra viện hihi. Tổng thiệt hại khoảng 6 tr

3. lemanhha

lemanhha HOA HỒNG TÂM DUYÊN

mẹ nó tham khảo thong tin của mẹ -moka đó. rất hữu ích

truclinh11 thích bài này.
  4. cheshantuyet

cheshantuyet Trà Shan Tuyết Cổ Thụ

mẹ mô ka tâm huyết quá, viết dài nhưng đọc xong rất bõ công mẹ nó ạ, cám ơn mẹ nó

5. truclinh11

truclinh11 Thành viên tích cực

e cảm ơn me_moka nhiều nhé.
    e dự sinh là 29/7 hôm nay là 26 rùi. e định khi nào chuyển dạ thì vào mổ thôi, mổ lần 2 mà cũng chẳng có kinh nghiệm gì cả. e đang băn khoăn cái vụ giường nằm. không biết có hỏi được nằm dịch vụ không nữa. chứ e mổ mà nằm chung giường với các mẹ khác thì chật và khó chịu lắm

6. yeubesu

yeubesu TRỊ MỤN CÁM - MỤN ĐẦU ĐEN

Me_moka ơi b sinh năm nào thế, b nằm phòng hậu phẫu 9 tiếng cơ ah, mình tưởng 6 tiếng thôi chứ. Mà đẻ mổ A2 thì có thuê đc phòng dịch vụ 2 giường 1 phòng ko các mẹ nhỉ

7. Susu siêu ngố

Susu siêu ngố Thành viên chính thức

Nếu mẹ nó muốn hưởng bảo hiểm thì phải đky sinh nhà A, sinh thường. Nếu phải mổ thì là mổ cấp cứu mới dc BH cơ. Hồi t5 mình sinh cùng 1 chị, lúc đầu đky sinh thường nhưng mãi k mở, đòi sinh mổ, bsy bảo thế thì phải mổ dvu vì bsy bảo vẫn đẻ thường dc, thế là mất 12t. Còn chị ck t cũng đky sinh thường, nhưng đến lúc đẻ bị nước ối xanh, bsy chỉ định mổ cấp cứu, lại có BH mất có 400k. 2 mẹ con chị ý bị tiêm kháng sinh mất 3 ngày. Nằm viện cũng có 3 ngày là dc về r. Nằm hậu phẫu có 5tieng.

8. Susu siêu ngố

Susu siêu ngố Thành viên chính thức

B muốn nằm phòng dvu 2 giường 1 phòng thì phải đky đẻ dvu. Mất 8,9tr tiền mổ, 500k giường/ngày. Lục tốn lắm

9. megiaminh2012

megiaminh2012 Thành viên tích cực

bạn giống mình quá, chỉ có cái là mình bồi dưỡng kip mổ 4tr vì thấy ai cũng bảo vậy, còn tắm cho bé và thay băng minh kg phải đưa đồng nào cả,vi 2 cái đó là quy định của bvien roi, bé nào cũng phải tắm, hôm ra viện thanh toán viện phí hết tâm 1tr6 thì phải, 2 vchong cứ thắc mắc sao rẻ thế :), tông thiệt hại tầm 7tr còn ăn uông linh tinh chac tâm 1tr nữa thoii các mẹ ah, gần 2 tháng nữa là e lại sách làn vào đó nữa, nghĩ đến lúc mổ xong bị đau mà cũng thấy lo lo ghê cơ :(

10. pillorchid

pillorchid Tinh dầu Perfume

Ôi, mình cũng dự sinh tháng 9, gần 2 tháng nữa đây. Ko biết đến lúc đó thì thế nào

11. lemanhha

lemanhha HOA HỒNG TÂM DUYÊN

dịch vụ sinh mổ ở sản HN ổn lắm mẹ nó nhưng chi phí hơi cao

12. pooh_iu

pooh_iu Bắt đầu tích cực

Mình muốn sinh bảo hiểm nằm giường dịch vụ có dc ko các mek

13. gaunho308

gaunho308 Thành viên đạt chuẩn

hic mn ơi mn đẻ có bhyt ah??? Sao lại rẻ thía???