Các mẹ cho em hỏi chút về thuế TNCN ạ

Thảo luận trong 'Học tập' bởi tomtungtang, 5/12/2013.

1. tomtungtang

tomtungtang Thành viên tập sự

Công ty em ký hợp đồng lao động thời vụ với thời hạn là 3 tháng cho bảo vệ, tạp vụ. Mức lương cao nhất người lao động được hưởng theo HĐLĐ là 3,8tr đ/ ng. Các mẹ cho em hỏi là như thế doanh nghiệp em có phải khấu trừ thuế TNCN của người lđ k a. Căn cứ để thực hiện nữa a.
    Những lao động đó bên em đều chưa đăng ký mã số thuế TNCN.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tomtungtang
    Đang tải...

2. BIMEOMEO

BIMEOMEO Thành viên nổi tiếng

Ðề: Các mẹ cho em hỏi chút về thuế TNCN ạ

ko có mã số thuế thì khấu trừ 20% trên tổng thu nhập .

3. duc_hvtc

duc_hvtc Bắt đầu tích cực

Em xem thêm trong thông tư 111/2013 hướng dẫn luật thuế thu nhập cá nhân nhé
    như trong thông tư này quy định:
    "Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân."
    thế nên trường hợp của em - hợp đồng trên 3 tháng - khấu trừ theo biểu thuế luỹ tiến từng phần nhé

4. duc_hvtc

duc_hvtc Bắt đầu tích cực

mẹ nó kiểm tra lại thông tư 111 nhé

5. huonghaui

huonghaui Thành viên rất tích cực

Cty mình cũng có 2 trường hợp ký hợp đồng thời vụ 3 tháng và 6 tháng nhưng mình ko trích nộp thuế của họ mà bảo họ làm cam kết 25, cam kết tổng thu nhập cả năm dưới 108tr thì sẽ ko phải khấu trừ đâu bạn ạ.

6. tieuminhchau321

tieuminhchau321 Thành viên tích cực

Bạn yên tâm giờ tổng thu nhập trên 9 triệu mới phải đóng thuế cá nhân cơ :x

7. oliver_shop

oliver_shop Thành viên rất tích cực

Đối với hợp đồng thời vụ dưới 3 tháng thì sẽ không đóng thuế theo biểu thuế lũy tiến mà đóng theo tỷ lệ 10% nhé!

8. tomtungtang

tomtungtang Thành viên tập sự

MN cho em hỏi cái mẫu cam kết 25 như tn nhỉ
    theo thông tư , hay quy định nào nhỉ?

9. me_nhim_bong

me_nhim_bong

Mình chưa nghiên cứu đến cái này vì còn khướt mới đến mức đóng thuế, Hii, Mn tra trên Google là có ngay mà

10. huonghaui

huonghaui Thành viên rất tích cực

Hix, mình nhầm nhé, là cam kết 23 chứ ko phải 25, hii.

Từ ngày 01/07/2013 theo Thông tư số: 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài Chính hướng dẫn thực hiện Luật Thuế thu nhập cá nhân, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân tại điểm b và điểm i, khoản 1, Điều 25 quy định. Khấu trừ thuế đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công và khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác:
    “…
    b) Thu nhập từ tiền lương, tiền công

b.1) Đối với cá nhân cư trú ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện khấu trừ thuế theo Biểu thuế luỹ tiến từng phần, kể cả trường hợp cá nhân ký hợp đồng từ ba (03) tháng trở lên tại nhiều nơi.

b.2) Đối với cá nhân cư trú ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên nhưng nghỉ làm trước khi kết thúc hợp đồng lao động thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập vẫn thực hiện khấu trừ thuế theo Biểu thuế luỹ tiến từng phần.
    Haiz

……

b.5) Số thuế phải khấu trừ đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công của cá nhân cư trú được xác định theo hướng dẫn tại Điều 7 của Thông tư số: 111/2013/TT-BTC.

i) Khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác

Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 của Thông tư) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân. ( Trước 01/7/2013 mức 1.000.000 theo Thông tư Số: 113 /2011/TT-BTC ngày 04/8/2011 của Bộ Tài Chính)

Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.”

11. BIMEOMEO

BIMEOMEO Thành viên nổi tiếng

thanks nhé, mn nhầm vì bên mn khấu trừ cho ng nước ngoài ko cư trú 20%.hi

12. hainhung2014

hainhung2014 Thành viên tập sự

năm 2014 luật thuế thu nhập cá nhân thay đổi mẹ nó tham khảo tại: cách tính thuế thu nhập cá nhân 2014

13. minhhacxuongmai

minhhacxuongmai Thành viên rất tích cực

Người lao động chưa có MST thì làm MST cũng đơn giản mà. Nếu họ chỉ có 1 mình thu nhập bên công ty em là duy nhất mà ký HĐ 3 tháng thì không bị khấu trừ thuế. Cuối năm nếu làm đủ 12 tháng họ vẫn có thể ủy quyền cho bên em QT