Cần giúp: Các mẹ cho ý kiến về khoản tiền cưới

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi chootothudo, 10/4/2014.

1. chootothudo

chootothudo Thành viên chính thức

Chào các mẹ thông thái. Em đang tính độ gần 2 năm nữa thì cưới ạ nhưng mà 2 đứa em xác định với nhau cần chuẩn bị tiền đám cưới. Em thì bảo tầm 20 triệu. Anh thì bảo phải hơn. Mà em đau đầu quá chưa biết như thế nào. Bọn em 2 đứa tỉnh lẻ lên HN lập nghiệp. Lương của em là 4.5tr, anh là 6tr. Bọn em tính nếu cưới sẽ chụp ảnh trên này. Tiền mua vàng cưới độ 5 chỉ bọn em không tính đến, vậy các mẹ cho em hỏi cần chuẩn bị khoảng bao nhiêu tiền nữa để tụi em có hướng phấn đấu ạ.
    Sơ sơ em thấy có khoản ảnh cưới, nhẫn cưới đã lớn lắm rồi. Vậy theo các mẹ 20 triệu 2 đứa bao gồm cả ảnh cưới và nhẫn cưới có đủ không ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi chootothudo
    Đang tải...

2. comgiadinh24h

comgiadinh24h Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Các mẹ cho ý kiến về khoản tiền cưới

Theo em nghĩ tiền sắm sửa cho cưới xin bao nhiêu thì vẫn ít, cái quan trọng là nhà bác muốn sắm sửa như thế nào thôi, cầu kì hay đơn giản. Sắm sửa đơn giản và chi tiêu khéo léo thì em nghĩ 20 triệu thừa ý chứ ạ. Vì em nghĩ là tiền chụp ảnh cưới mình chỉ chọn gói vừa vừa thôi, khoảng 4 triệu gì đấy, nhẫn cưới thì cũng chọn loại đơn giản thôi khoảng 2tr ạ. Quan trọng là cả 2 bác đều vui và ko câu nệ đắt rẻ. Hai bác lo sắm sửa cưới xin từ giờ là chu đáo đấy ạ!

Nguyễn Thị Xuyến thích bài này.
  3. hanabi2410

hanabi2410 HÀNG ÚC CÓ BILL

Vấn đề là bạn tính cưới xin đơn giản hay rình rang,rồi cưới tại mấy nơi.
    Như nhà mình nhé.2vc mua 1 combo chụp ảnh cưới 4M,trọn gói cả chụp,cả album cả phóng,cả trang điểm,làm tóc,áo váy 3 lần:1 lần ăn hỏi,1 lần ăn ở nhà mình,1 lần đón dâu,và còn đc km thêm áo dài của đội đỡ tráp
    Nhẫn cưới thì đi lang thang vài chỗ,cuối cùng lên Hàng Bạc mua 1 đôi cũng vừa tầm.Thực ra nhẫn thì tầm giá nào cũng có
    Rồi giường cưới cũng đi ngó tùm lum,mua đc cái 2 triệu,chăn ga gối đệm cũng tìm cái vừa tầm thôi.
    Thế thôi nhỉ,còn cỗ bàn này nọ thì các cụ lo hết rồi.Cơ bản là 2vc sắm có thế thôi

4. Phonghuyen2010

Phonghuyen2010

mình nghĩ phải hơn chứ bạn thế là ít quá!!!!!!!!!!!!!!!

5. chuiling2611

chuiling2611 Thành viên chính thức

E cũng quan tâm ạ, vì cuối năm cưới rồi, hóng kn của các mẹ để còn biết mà chuẩn bị ạ.

6. dlynk87_89

dlynk87_89 Ga chống thấm cotton SunKid ko nóng bí ko mùi nhựa

20tr tiền ảnh cưới và nhẫn cưới thì đủ nhưng còn phát sinh n thứ khác nữa bạn ah. bạn nên tham khảo những thứ cần mua sắm, rồi liệt kê ra theo trình tự và ước tính chi phí

7. longtit1812

longtit1812 VÌ SỨC KHỎE NGƯỜI VIỆT !

khéo lo thì sẽ đủ thôi bạn à. ngày trước mình cưới cả hai đều nghèo. đến nhẫn cưới cũng không có. nhưng rồi cũng ok mà. chúc bạn có một đám cưới đáng nhớ và ý nghĩa.

8. khánh vân 2710

khánh vân 2710 Thành viên tích cực

nói đến đủ thì ko biết bao nheieu mới đủ bạn ạ. có nhiều thì tiêu nhiều, ít tiêu ít, nhưng hồi mình cưới (cách đây 5 tháng) thì chi phí như thế này:
    - chụp ảnh cưới ở Ovy (Quang trung Hà Đông) trọn gói: 4tr
    - mua nhẫn cưới: 2,5tr
    - mua chăn ga: 4tr
    - mua quần áo cho mình và xã: 2tr
    - mua rèm, màn khung (loại rẻ thui)2tr
    - còn lại là tiêu linh tinh phát sinh thêm :D
    Chúc 2 bạn hạnh phúc nhe :)

9. NgaBeauty

NgaBeauty Thành viên kỳ cựu

Đợt bọn em cưới cũng phải tiết kiệm vì ko có điều kiện :( sơ sơ là dư lày:
    - Ảnh cưới: 2,5tr trọn gói + ăn uống nước nôi ~ 3tr ( em khuyên mn là đầu tư vụ này ít thôi,xong lại để đấy í mà,ít khi xem lại lắm,chỉ đc hôm cưới thôi)
    - Nhẫn cưới: 3tr
    Ngoài ra các chi phí lặt vặt khác nữa. Theo em thấy đầu tư khoảng 10tr cho 2 khoản này là đẹp

10. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

em cũng nghĩ chụp ảnh cưới đừng tốn kém quá, nhà em cách đây 4 năm chụp bộ ảnh cưới 7tr, nghĩ lại đáng lẽ ra nên tìm chỗ rẻ và tiết kiệm hơn

11. poly.mom

poly.mom Thịt bò khô : 0969142842

giờ nhiều gói chụp ảnh cưới cũng đẹp mà rẻ lắm chị ạ :) còn nhẫn cưới thì em nghĩ ưu tiên hơn vì còn đeo cả đời :)

12. hienle0210

hienle0210 Nutifood rẻ: 0903.423.558

20tr k đủ đâu e ơi. c sắp cưới đến nơi c tính sơ sơ đã 50-60tr. bao gồm tền quần áo, ảnh cưới, nhẫn, mua sắm gia đình.
    NHƯNG MÀ nếu e chỉ mua đơn giản thôi thì có thể đủ. ảnh cưới 5tr thôi. nhẫn 3-4tr là đủ mà. các khoản mua sắm c sợ nhiều đấy

13. khánh vân 2710

khánh vân 2710 Thành viên tích cực

uầy, chị chịu chơi thế, hồi e cưới bị các anh chị đi trước tác động tư tưởng là chụp chỗ nào rẻ, chụp ít nữa, ko thì rồi lại tiếc :D. mỗi tội hồi ấy bọn e chọn nhẫn cưới rẻ quá nên giờ thấy hơi tiếc tiếc.hjc

14. me_fanta

me_fanta Thành viên mới

Em ơi, chụp ảnh thì tìm chỗ nào ngon bổ rẻ thôi, ảnh sau ít xem lại lắm với cả giờ toàn xem trên máy tính,Album chắc ít dùng, nhà chị 3 năm mới đem ra xem có 2 lần( là 2 lần dọn nhà). Em nên để tiền để mua nhẫn cưới vì ý nghĩa và dùng lâu ( trọn đời và truyền cho con cháu hihi).
    Còn kinh nghiệm của chị là từ khi xác định cưới, 2 vc chị mỗi thàng góp vào quỹ để chuẩn bị đám cưới 1 khoản cố định. Rồi khi em duyệt chuẩn bị gì thì làm luôn, như chị chụp ảnh tháng 5, tháng 12 mới cưới ( tất nhiên cũng vì tháng 5 có loại hoa chị thích nữa),mua nhẫn, sắm áo dài cho mẹ... Kiểu thế, chị chuẩn bị kiểu cuốn chiếu,đến đám cưới chỉ còn vài khoản lặt vặt, cỗ thì chỉ mất tiền đặt cọc với hợp đồng,còn sau lấy tiền mừng đem trả hehe.
    Quan trọng là cái khoản cố định kia kìa, em phải quyết để dành cho được, sau này có gia đình rồi cũng thế, lúc nào cũng có 1 khoản cố định, để lo các việc cố định thì mình sẽ chủ động về tài chính hơn :)
    Vài kinh nghiệm cá nhân, chúc em tìm ra được cách chuẩn bị hợp lý để có 1 đám cưới như ý, sau đám cưới là cs hạnh phúc :h:

15. beha99vn

beha99vn Thành viên rất tích cực

hihi OÁnh dấu để học hỏi. Giờ còn chưa có ng iu thì khi nào mới cứoi dc nhỉ. Thui cứ học hỏi kinh nghiệm từ các mẹ để ko bỡ ngỡ hihi càng tiết kiệm càng tốt hehe

16. Chocolate1703

Chocolate1703 Banned

Mình chưa cưới xem để học kn chúc 2 bạn hanh phúc

17. Chính là em

Chính là em Bắt đầu nổi tiếng

em thì nghĩ kinh tế mình tới đâu mình xài tới đó. chứ cụ cố quá mệt lắm.

18. An Nhien 812

An Nhien 812 Thành viên kỳ cựu

Nhà mình chụp ảnhcuwooiwsi hết 5tr thui, nhẫn hết 4tr nữa,,, chăn ga gối đệm thì tầm 3 tr,, chỉ tiêu thế thôi, tiền cỗ thì sau đám tiền mừng đập vào rồi,,,

19. chuonggio01

chuonggio01 Thành viên kỳ cựu

2 năm nữa thì lo gì giờ cho mệt bạn. chuẩn bị trước cưới 3 tháng là ok hết, tiền thì cứ chuẩn bị đi khoảng 50tr.
    tiền ảnh cưới và nhẫn đã 20tr rồi, còn tiền gường, ga gối, in thiệp, sắm sửa đồ cá nhân, phòng cưới, hoa hòe.

20. Kissyou

Kissyou Thành viên chính thức

Mình cũng mon men cưới nên có vài lời. Tiền cưới thì nhiều khoản k tên lắm, cứ giả dụ cỗ bố mẹ lo đi, thì mình vẫn phải chuẩn bị những khoản sau:
    - Nhẫn 1 đôi : hồi xưa mình tính 8-10tr, giờ vàng giảm, cắt còn 5-7tr
    - Tiền chụp ảnh cưới: 7-10tr ( gồm áo cưới cho ngày cưới + trang điểm 2 hôm cưới ăn hỏi)
    - Tiền quần áo: chú rể 1 bộ tầm 3-6tr. Cô dâu may áo dài ăn hỏi cũng 1.5tr-2tr. Áo cưới thì bên chụp ảnh cưới lo, k bàn.
    - Tiền chuẩn bị ăn hỏi : Phông bạt, bàn ghế: 3tr ( cái này bố mẹ bạn cho thì k tính)
    - Tiền mua chăn ga gối đệm mới : 7-10tr
    - Tiền mùa giường tủ, bàn trang điểm mới : ~ 20tr là bình dân
    - Tiền thiệp cưới : 5tr
    - Tiền trăng mật : 10-20tr ( cái này cắt đc, chưa có thì đi sau )

Túm cái váy lại : 60 tr> nếu thực hiện hết các khoản cứng trên, ngoài ra còn nhiều cái linh tinh mà mình k dự tính hết (vd tiền tiêm phòng để mang bầu, tiền quần áo, rồi quà cáp sau cưới ...). Bạn cứ bắt đầu chuẩn bị tiết kiệm từ bi giờ. Bao giờ chuẩn bị cưới trc 6 tháng, thì thực hiện dần thôi :)