Các mẹ chọn trường nào( tư thục hay công lập) cho bé yêu của mình ah

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi pheuyeu, 22/5/2012.

1. pheuyeu

pheuyeu Thành viên tích cực

Trước em cũng "sính" trường tư thục cho baby nhà mình lắm....nào là số lượng mỗi lớp ít này, các cô để ý đến con mình nhiều hơn này....ăn uống yên tâm hơn này...vv và vv...nhưng rồi anh xã và ông ngoại làm cho em phải thay đổi lại suy nghĩ...và chuyển con sang trường công lập...giờ thấy con nhanh nhẹn, hoạt bát hơn, ăn uống tự giác hơn, ý thức hơn.....
    Hôm nay đọc báo thấy bài về Trường mầm non quốc tế Maple Bear Hà Nội cho trẻ ăn cơm bụi...tự dưng lại thấy lăn tăn....nhiều khi lợi nhuận đặt cao hơn lương tâm...khổ nhất vẫn là các con.......

Xem thêm các chủ đề tạo bởi pheuyeu
    Đang tải...

2. hocvieneqthnc

hocvieneqthnc Thành viên tập sự

Ðề: Các mẹ chọn trường nào( tư thục hay công lập) cho bé yêu của mình ah

Đúng như chị nói, trường công và trường tư mỗi cái có 1 ưu điểm riêng mà, nhưng gửi ở trường tư thì phụ huynh có thể yên tâm hơn về sự chăm sóc của cô giáo ( lớp ít học sinh),cơ sở vật chất cũng tốt hơn. Còn khi chị chọn trường cho con thì nên đến tận nơi xem cơ sở vật chất của trường thế nào, đặc biệt là bếp ăn, xem có sạch sẽ không, có người nấu ăn riêng không... Thế giờ chị quyết định cho bé đi học ở đâu rồi?

3. ngaymoinanghong

ngaymoinanghong Thành viên tập sự

Cho các con ăn cơm bụi như thế thấy lo lo chị nhỉ? Trường bé nhà em cũng tư thục nhưng có bếp và cô nấu riêng thực phẩm cũng mùa của công ty. Con nhỏ vào công lập lại thấy khổ kiểu khác chị ạ, con khóc không được dỗ dành vì lớp đông thế cơ mà, đưa đón đúng giờ, đến thăm con giữa chừng cô giáo khó chịu...em cũng muốn con học trường công cho được huấn luyện nhưng hèm nỗi khó ăn, khó ngủ ...khi nào cháu lên mẫu giáo nhỡ chuyển cũng được.Chị đã cho bé đi trường nào rùi?

4. me_o_e

me_o_e Thành viên kỳ cựu

đây là câu chuyện của nhóc nhà mình, đã nhiều lần bức xúc lắm, nhưng lần này thì quyết định chuyển sang tư thục, nhóc nhà mình sinh năm 2007, cạy cục xin xỏ mãi mới xin đc vào trường mầm non Mùa Xuân cho gần nhà, tiện đường ông bà đón cháu, cơ sở vật chất tương đối tốt. khi đc 2 tuổi mình bắt đầu cho cháu đi học, con nhà mình thuộc đối tượng nghịch, rất hiếu động, hay nói chuyện và .... sẽ chẳng có chuyện gì để nói, vì mình biết con mình ra sao, và cũng rất hay chăm nom, hỏi thăm, quà cáp cho các cô, nhưng với 74 cháu/3 cô thì 1 lớp như thế ko thể nói đến chuyện cô quan tâm đến con mình được. tháng 3 và tháng 4 vừa rồi mình không thể lý giải lý do vì sao con nhất định ko chịu đi học và cứ nói đến cô giáo là mặt cháu chuyển sang 1 thái độ rất đáng sợ, và khóc và nhất định ko đi học. Mình hỏi cô để xem ở lớp cháu có biểu hiện gì lạ ko thì cô nói 1 câu mà có lẽ bậc làm cha làm mẹ như chúng ta ko ai muốn nghe cả "có ai làm gì con nhà em đâu" thực tình mình chỉ hỏi mang tính trao đổi giữa gia đình và cô giáo nhằm giúp các cháu mà thôi.
    Ngay chiều hôm trao đổi với cô giáo xong, mình đã tìm hiểu nhiều hơn, con mình có biểu hiện tăng động, vì cháu hay nói nhiều, cục hơn, hay khóc hơn, ...những biểu hiện mà trước đây con mình ko như thế, mình lo sợ con tâm lý bị ảnh hưởng hoặc có vấn đề gì đó trong 1 thời gian dài, đó là lý do vì sao cháu ko đi học, bị cô giáo mắng, chê, đứng góc lớp do quá nghịch, ko chịu ăn (mình theo dõi 4 ngày cháu ko đi vs) nên thường xuyên cơ thể mệt mỏi (ốm liên tục trong 2 tháng đó), buổi trưa cháu cũng ko ngủ.
    Mình đã quyết định cho con nghỉ ở Mùa Xuân để sang học tư thục gần nhà, rất may chỉ trong buổi sáng cháu đã hòa nhập bạn mới, trường mới, và đi học với tâm lý con thích đi học, và cu cậu rất tự giác xách ba lô theo mẹ đi học. Hiện tại dù chưa đc 1 tháng học trường mới, nhưng mình yên tâm vì có camera giám sát, giờ nghỉ giải lao ở cơ quan, mình có thể ngó xem con đang làm gì, có ngủ trưa hay ko, các cô chăm con thế nào..., nói chung là mình rất hài lòng, và quan trọng hơn, mình thấy con mình là 1 đứa trẻ hoàn toàn bình thường ở môi trường này, con rất ngoan sau gần 1 tháng đi học ở đây, cũng ko có biểu hiện gì gọi là bệnh tật cả. Mình có cảm giác cô trò yêu mến nhau, các bạn xung quanh cũng rất đáng yêu.
    Túm lại, các mẹ xem xét kỹ mọi vấn đề rồi chọn trường cho con nhé.

5. pheuyeu

pheuyeu Thành viên tích cực

Được cái con gái ăn uống tự giác nên mình cũng yên tâm lắm,.......vừa rồi gia đình mình họp bàn quyết định xin con gái vào Trường Mầm non thanh xuân Bắc...thấy phản ứng của con gái cũng tốt lắm....thấy con thích đi học hơn,, vẽ đẹp hơn...nên mình cũng đỡ lo..
    Hiện nay lớp con học 3 môn năng khiếu là múa, tiếng anh, và vẽ....nhưng mình vẫn lăn tăn là không biết có nên cho con học thêm tiếng anh ở ngoài trung tâm hay không nữa,,,,con gái nhà mình năm nay 5 tuổi...Các mẹ có cho con học thêm tiếng anh ở ngoài trung tâm không?////

6. airswimmersvietnam

airswimmersvietnam Thành viên chính thức

Nên học thêm tiếng A nữa .

7. mid9

mid9 Thành viên rất tích cực

Chào các mẹ
    mình cũng đang băn khoăn ko biết nên chuyển trường tư hay công cho bé nữa. Bé nhà mình từ 20 tháng mình đã cho bé học tư thục gần nhà bà ngoại vì mình ở bên ngoại, hiện giờ vợ chồng mìnhh chuyển về nội ở nên phải chuyển trường cho cháu . Trường con mình học tiền học cũng vừa phải, cơ sở vật chất tốt, giáo viên tiếng anh là người nước ngoài nên cháu phát âm chuẩn, lớp có 12 bé nên bé nhà mình dc các cô rất chăm chút, điều này ông bà 2 bên đều công nhận vì hàng ngày ông bà đều theo dõi cháu qua camera .Mẹ chồng mình xin dc 1 xuất vào trường công lập nhưng mình lưỡng lự quá, lớp chỉ có 2 cô mà hơn 60 cháu . Con mình thể trạng sức khỏe yếu, ăn uống cũng khó khăn nên mình ko biết nên quyết định thế nào.Các mẹ thông thái tư vẫn cho mình với, nếu học trường tư thì các trường quanh khu vực Pháo Đài Láng , Chùa Láng, Thành Công có trường nào tốt ?thanks các mẹ .

8. thoconyeubame

thoconyeubame Thành viên tập sự

Kg: BQT
    Chào các Mẹ,
    Mình xin phép xóa vì đăng sai topic.
    Trân trọng

Sửa lần cuối: 8/8/2012
  9. In_con

In_con Bắt đầu nổi tiếng

Các mẹ ơi có mẹ nào cho con học trường công Mầm Xanh Hào Nam k ạ.cho em xin ít thông tin ạ ? Em cám ơn

10. tholuoian

tholuoian Thành viên sắp chính thức

Em thì cũng không quan tâm công hay tư. Vấn đề là tìm hiểu trường đó có gần nhà hay không, chất lượng giáo dục ra sao là ổn ạ. Mà con em giờ mới 7 tháng. Nói ý kiến vậy thôi chứ còn lâu con em mới đi học. hi

11. MeTom0201

MeTom0201 Thành viên rất tích cực

Ở Khu vực Thành Công, nhất là ở Nguyên Hồng và Huỳnh Thúc kháng có nhìu trường cho bé lắm chị ạ, em cũng mới đi 1 lượt xong...Học phí cao 1 chút có VietKids ( bây giờ là 2,2tr, chưa tính tiền ăn và không trông thứ 7), trường Ngôi Sao Xanh cũng hay, học phí thấp hơn,hay cái trường gì gần trường Ngôi Sao xanh mới mở, em thấy cũng hay. CHị cứ đi trực tiếp để tham khảo các trường chị ạ.

12. golddragon

golddragon 0975.207.622.

Tớ cũng đang phân vân quá. Bè nhà tớ theo hk thì học Mầm xanh, nhưng tớ lại thích trường Cát linh vì có sân chơi rộng rãi. Bạn nào đã cho con học ở đây thì cho tó biết tí thông tin nhé. Hai trường này nằm ở phố An trạch và Hào nam.Thanks.

13. In_con

In_con Bắt đầu nổi tiếng

Con nhà em hnay đi học buổi đầu tiên ở trường Cát Linh đây...

14. golddragon

golddragon 0975.207.622.

Thế ah, em xin có dễ không? Chị mệt với thằng Cún quá, nó nghịch và bướng lắm.Khổ thân thằng Tôm không ngủ yên được với nó.

15. minhphuong.anh

minhphuong.anh Thành viên tập sự

Em có bé đang gửi bên trường Bách Việt ở khu Láng Hạ cũng gần bên Thành Công, bé nhà em 2 tuổi quen có ông bà trông rồi, tuần đầu bé mới đi học hay khóc lắm. Sang tuần thứ 2 thì bé đỡ hơn nhiều rồi chỉ khóc lúc đưa đến lớp thôi, trường này mới thành lập cơ sở vật chất rất tốt, do còn ít học sinh nên cỏ vẻ các cô cũng rất chăm cháu, hàng ngày bà đón cháu sớm còn được các cô cho cháo mang về, cháu ăn rất ngon. Nếu tiện cho việc đi lại các chị có thể gửi cháu qua bên trường đó cũng được đấy!

16. Mặt Trời Thế Giới

Mặt Trời Thế Giới Đủ quyền lập Họ

Công lập hay tư thục không quan trọng đâu mẹ nó ạ. Điểm đầu tiên phải chấm là con mình vui khỏe, phát triển tốt, thích đến trường, thích các bạn. Ngoài ra thì cũng tính đến ngân sách phù hợp và một vài vấn đề về vệ sinh an toàn thực phẩm cùng những cái khác, nhưng đó là sau (trừ những việc tế nhị khác). Mình thấy nhiều bố mẹ (trong đó có mình) tìm hết trường này đến trường khác cho con rồi chuyển trường, chuyển lớp cũng thấy mệt. Mệt nhất là về nhà nghe con hỏi " mẹ ơi bạn Cún của con đâu, sao mẹ đưa con đến trường khác?". Lúc đấy mới giật mình nhớ ra rằng mình chưa bao giờ hỏi ý con xem con có muốn xa các bạn cùng lớp cũ hay không, có muốn làm quen với bạn mới hay không. Nhiều lúc (cũng có nhiều trường hợp bất khả kháng) là mình chỉ nghĩ rằng tốt cho mình mà " quên" con, không biết "hạnh phúc" cho con hay chỉ là để thỏa mãn chính bản thân mình?

Canh_than thích bài này.
  17. Canh_than

Canh_than 090 329 6839

Tớ cũng lăn lộn với vụ trường lớp của con nhiều lắm rồi, hết tư thục rồi lại công lập, trường nào cũng có vấn đề, giờ tớ chọn mô hình trường Q.tế cho yên tâm.

18. gmt210

gmt210 Thành viên kỳ cựu

Con nhà mình học tư thục. Chắc 5 tuổi mới chuyển cho về công lập.

19. Cay bien hai phong

Cay bien hai phong Thành viên chính thức

mỗi trường có ưu và nhược điểm riêng. Công hay tư đều có cái tốt và xấu. Nếu có điều kiện các mẹ nên tìm hiểu rõ về trường cho bé trước. Quan trọng la cái tâm của ng đứng đầu trường đó. chứ bây h nhìn các trường chạy theo lợi nhuận cho các cháu ăn thực phẩm rẻ, ôi và ko an toàn vệ sinh mà đau lòng!

20. anhduong09

anhduong09 Bắt đầu tích cực

cho con học tư thục từ bé đến 3 tuổi, sau đó cho con học truòng công lập
    con nhà mình là như thế
    cho học từ 22 tháng đến khi con 3 tuổi đã biết tự bảo vệ bản thân và biết tự xúc ăn, tự đi vệ sinh thì mình chuyển sang công lập, cho môi trường rộng lớn, đông bạn, ở tư thục mối lớp 2 cô mà sĩ số chỉ là 17 cháu, trong khi công lập là 4 cô 60 cháu ( nhưng các cháu không đi đủ hết nên thường là 35 cháu)/ 1lớp. truòng tư thục học phí cao quá, mình cũng không yên tâm về giáo trình dạy chứ cho con như bên công lập. nên ở đọ tuổi 3-4 nên sang bên công lập để học chữ, chuẩn bị cho vào lớp 1