Thông tin: Các mẹ chú ý nhé: Nguy cơ loét dạ dày khi xay nhuyễn đồ ăn cho bé

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi xoaiuongday, 6/1/2015.

1. xoaiuongday

xoaiuongday 0904.024.512

Mẹ nào có thói quen xấu xí này thì hãy bỏ ngay nhé kẻo vô tình khiến trẻ viêm loét dạ dày.

Cha mẹ luôn có suy nghĩ rằng, xay nhuyễn sẽ giúp con ăn nhanh hơn và dễ tiêu hóa hơn. Song, các chuyên giadinh dưỡng khuyên mẹ nên cho con ăn thức ăn thô sẽ nhiều dinh dưỡng và tốt cho dạ dày của con.
    Hậu quả thứ nhất. Đứa trẻ sẽ không biết nhai. Việc nhai không chỉ tốt cho cơ hàm của con mà còn là cả quá trình tiếp thu não bộ. Miệng chúng không được phép phân biệt cứng, mềm, giòn, dai, chúng không được phép gặm, liếm, mút,…
    Điều này đồng nghĩa với việc trải nghiệm phát triển bị giảm gần bằng 0, đứa trẻ hoàn toàn không nhận được gì trong quá trình ăn uống để phát triển nhận thức, tư duy, tối ưu não bộ mà chỉ đơn thuần ăn để duy trì thể trạng sinh lý của cơ thể. Vậy là, mẹ đã vô tình tước luôn khỏi trẻ cơ hội kiến tạo não bộ và cơ hội để trở nên thông minh hơn, vui vẻ hơn.
    Dễ mắc bệnh béo phì. Các mẹ có con còi xương đừng tưởng việc này là tốt, béo nhưng không hề tốt cho sức khỏe. Những đứa trẻ được cho tập ăn từng thứ rõ ràng sau này sẽ khỏe mạnh hơn và có chỉ số BMI (chỉ số tỷ lệ chuẩn cơ thể) chuẩn hơn.
    Trẻ đâm ra lười ăn. Dĩ nhiên là khi xay nhuyễn thức ăn, bé sẽ chỉ có phản xạ nuốt, bỏ qua giai đoạn nhai, dịch vị không được kích thích, không có cảm giác thèm ăn, thức ăn đưa vào miệng là con nuốt chửng luôn, lâu đần khiến bé nhanh chán và biếng ăn.
    Trên tất cả là trẻ sẽ rất có nguy cơ bị loét dạ dày. Đừng thắc mắc khi trẻ nhỏ cũng mắc phải bệnh này. Đặc biệt, khi con ăn một bát cháo xay lẫn tất cả các loại, mùi vị sẽ bị trộn lẫn và bé rất dễ nôn trớ. Nôn trớ nhiều sẽ làm loét thực quản, loét dạ dày. Những bé nôn ra ngoài thì không sao, có những bé trào ngược vào trong gây ho kéo dài liên đới đến bệnh hen.
    Chính vì vậy, để con được phát triển tốt nhất, hãy lựa chọn cho con ăn thô ngay từ đầu. Mỗi khi chuyển tiếp chế độ ăn, những bữa đầu mới tập có thể trẻ sẽ nôn ói nhưng sau đó trẻ sẽ quen dần. Đừng vì sợ con nôn ói mà không dám cho trẻ ăn thức ăn lợn cợn các mẹ nhé.
    Chế độ ăn tốt nhất của bé là, 6 tháng tuổi tập ăn bột loãng rồi sệt dần,7 - 8 tháng ăn cháo nhuyễn hoặc bột đặc, 12 tháng thì tập ăn với cháo nấu còn hạt và các thức ăn mềm như phở, bún, 2 tuổi mọc đủ răng hàm thì ăn cơm.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi xoaiuongday
    Đang tải...

2. Xin Lỗi Tình Yêu

Xin Lỗi Tình Yêu Thành viên chính thức

Ðề: Các mẹ chú ý nhé: Nguy cơ loét dạ dày khi xay nhuyễn đồ ăn cho bé

mình chưa từng nghĩ tới vđ này, đọc xong suy nghĩ lại

3. xoaiuongday

xoaiuongday 0904.024.512

mình cũng vậy đó mẹ nó à, muốn cho con ăn dặm kiểu nhật cho biết cách phân biệt mùi vị từng món ăn mà ko có thời giãn và cũng ko kiên trì được, lại trở về với truyền thống VN

4. le_vna

le_vna Giấy-chăn VietnamAirlines

Chỉ là 1 trong các ví dụ mình gặp. Một lần cho con đi bệnh viện khám mũi họng, gặp 1 cậu bé 4 tuổi. Mẹ cậu nhìn thấy bé gái nhà mình hơn 2t cầm bánh mì gặm, mẹ bảo cậu "Đấy con xem, em bé thế kia mà biết ăn bánh mì..." Mình thấy lạ quá, hỏi thăm, hóa ra bé 4t mà 1 ngày vẫn 4-5 lần sữa bột và thỉnh thoảng ăn bim bim, ngoài ra không ăn một cái gì khác.

Mình sợ con mình như thế lắm. Mình cho con ăn chẳng theo phương pháp gì cả vì không có kiên trì theo đúng phương pháp. Cứ tự nhủ rằng chỉ cho con ăn tại nhà, cho con ăn càng thô càng tốt và ăn đủ rau, đạm, tinh bột, hoa quả nên nấu cho con cứ theo chiều hướng ấy thôi. 2 bé nhà mình ăn cháo hạt từ 8 tháng tuổi. 2 tuổi các bạn í đều ăn cơm tốt, chỉ có điều lúc đó thì ăn cơm hơi chậm hơn thôi. Đến 3t thì ok.

5. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Một nghiên cứu gần đây của trường đại học Nottingham cho thấy, những đứa trẻ ăn cháo xay nhuyễn thường sau này sẽ béo hơn những đứa trẻ được ăn thô ngay từ đầu. Nghe vậy chắc hẳn nhiều chị em “sướng” lắm. Vậy nhưng không phái. Ấy là do ta nông cạn thôi. Sự béo ở đây là béo xấu, là không tốt. Những đứa trẻ được cho tập ăn từng thứ rõ ràng sau này sẽ khỏe mạnh hơn và có chỉ số BMI (chỉ số chiều cao cân nặng theo chuẩn thế giới) chuẩn hơn.Chính vì vậy, để con được phát triên tốt nhất, tôi lựa chọn cho con ăn thô ngay từ đầu theo phương pháp Baby led weaning. Và đường nhiên, tôi cũng bỏ qua luôn cả chuyện ngồi xúc cho con. Trong bữa ăn, con trai tôi hoàn toàn được tự chủ: tự chọn đồ ăn mình muốn (dù đó là miếng cá mềm, miếng cơm nhão nắm hay miềng cà rốt nhừ…), tự chọn cách mình ăn (xúc thìa hay cầm bốc) và cũng tự quyết định khi nào thì dừng. Bữa ăn của con, không hề có sự áp lực, chỉ là sự khám phá và tận hưởng thức ăn.

6. yensaocanhduong

yensaocanhduong yensaocanhduong

Con mình ăn vặt thì nhai hết còn ăn cơm thì không nhai nên ói,cuối cùng vẫn phải ăn cháo mặc dù đã gần 2 tuổi.
    Có mẹ nào mách cho cách hay hay không nhỉ?

7. das01

das01 Thành viên tập sự

Đọc xong mới hiểu thêm vấn đề cứ nghĩ rằng xay nhuyễn sẽ tốt cho bé hóa ra lại thành không tốt, thay đổi ngay mới được

8. me_bin_bon

me_bin_bon

Đọc mà sợ thế, thằng cu đầu nha fminfh cũng ăn cơm xay

9. Mẹ bé Tôm béo

Mẹ bé Tôm béo Shop hàng gia dụng- 0974574238

đọc xong mình cũng thấy băn khoăn quá, bé nhà mình 10 tháng mới mọc răng, đến giờ vẫn ăn cháo ( bột xay nhuyễn nè, hôm nào xay hơi lợn cợn là con ụa rồi nôn sạch ra, hức

10. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

mình cũng nghĩ xay nhuyễn sẽ giúp con ăn nhanh hơn và dễ tiêu hóa hơn

11. Lợn bay

Lợn bay Thành viên kỳ cựu

Cảm ơn chủ top, note lại để sau cho con ăn mới được hihi :)

12. muamaytinhcuhn

muamaytinhcuhn Thành viên rất tích cực

đọc bài của mẹ nó xong chắc mình cũng phải thay đổi thói quen này mới được,

13. nusigiangho87

nusigiangho87 Thành viên kỳ cựu

Chỗ mình còn có bé 5 tuổi mà vẫn chỉ ăn cháo và thức ăn xay nhuyễn.trong khi đó con nhà mình 2 tuổi đã ăn cơm rồi.