Các Mẹ Có Ai Lập Quỹ Đen Không Cho Chồng Biết Không?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi sunshine_0812, 2/3/2017.

1. sunshine_0812

sunshine_0812 Thành viên chính thức

Thật sự, trước đây mình không bao giờ có ý nghĩ này. Nhưng kể từ khi chồng mình ra làm ăn riêng, có bao nhiêu dồn hết vào kinh doanh, (3 năm rồi kết quả là chưa có lãi mà chỉ toàn âm vào tiền vốn, thậm chí còn kêu đi vay để làm. Đợt trước còn hứng lên mua ô tô, mà không phải phục vụ cho việc kinh doanh, may mà giờ bán rồi nhưng trong đầu vẫn còn nung nấu cái ý nghĩ mua lại) thì mình lại có ý nghĩ này.

Mình đi làm đến bây giờ đang là năm thứ 10, lương có 7tr/1thang, như trước đây là mình bỏ hết vào lo cho chi tiêu hàng tháng, không nghĩ ngợi tiền chồng kiếm được , ngoài đóng góp hàng tháng thì để dành tiết kiệm cho gia đình, hưng từ lúc chồng kinh doanh riêng thì chỉ muốn dồn tiền cho vc kd của riêng mình, tiết kiệm lôi ra hết , ngoài đóng tiền học cho con, trả một số bill điện nước (nếu gặp thu ngân đến) thì k đưa tiền thêm cho mình, ví dụ mình bảo đưa thêm 1trieu cho mình thì chỉ đưa 500, có khi còn nói thêm câu” tiêu gì mà nhiều thế”, ý kiểu tiền lương của mình đâu. Nếu mình bỏ hết tiền vào cho việc chi tiêu hàng tháng thì sẽ không còn đồng tiết kiệm nào, còn nếu tính để riêng ra thì sẽ phải giấu chồng nên mình cũng lăn tăn, chồng biết được mình nghĩ cũng không hay? Mà để chồng biết, cho dù là cam kết không được động đến ông ý hứng lên là bao tiết kiệm đem vào kinh doanh hết như tình trạng hiện nay. Nhà không có tiền nhỡ có việc đột xuất cũng rất lo.

Các mẹ có cao kiến gì cho mình không?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi sunshine_0812
    Đang tải...

2. Moonagu

Moonagu Thành viên đạt chuẩn

Mình nghĩ phụ nữ kiểu gì cũng phải có quỹ đen, để phòng thân cho mình, cho con và đôi lúc còn cho cả chồng nữa.
    Mình không muốn giấu thì thôi chứ đã giấu thì chồng làm sao mà biết được. Tình hình nhà bạn thì lập quỹ đen gấp đi. Chồng gì mà đưa vợ tí tiền đã kêu ca ” tiêu gì mà nhiều thế”, bực mình!

3. sunshine_0812

Uh, nghĩ mà buồn bạn ạ. Chính vì câu nói ấy làm cho mình nghĩ phải để lại 1 phần tiền lương do mình làm ra chứ k tiêu hết vào việc gia đình nữa. Nhưng vẫn lăn tăn có nên cho chồng biết k? Nhưng nếu biết sau này chg cần tiền vào vc kd riêng lấy ra thì mình lại k can thiệp được, kiểu có đầu tư mới có thêm ấy nhưng thực tế là chưa thêm đc đồng nào.hix

4. Sim Đẹp Đồng Nai

Sim Đẹp Đồng Nai Bắt đầu tích cực

Mình biết có một số người lập quỹ đen âm thầm đem tiền về cho bên ngoại hoặc dùng để mua vui...

5. sunshine_0812

Vì chồng mình không thống nhất phải có một quỹ nhỏ tuyệt đối không dùng đến, trừ khi có việc đột xuất như không may bị ốm đau dài ngày hoặc thất nghiệp nên mình mới có ý định làm như vậy chứ không mục đích cho ngoại hay việc cá nhân. Vì nếu có lúc hứng lên chồng lại đem vào kinh doanh hết mà chưa thấy hiệu quả, xảy ra việc lúc đó chạy vạy ai? mà người ta cười cho làm vợ mà không quản lý để có việc lớn k có tiền.

Sửa lần cuối: 3/3/2017
  6. thanhthanh2015

thanhthanh2015

minh nghi ban nen nc voi chong bao se lap mot quy chung va ko ai duoc dong den

7. An Nhien 812

An Nhien 812 Thành viên kỳ cựu

ca này khó :))

8. amayzin

amayzin Hạnh phúc là khi được sẻ chia cùng mọi người

Mình cũng nghĩ là nên lập quỹ đen đi. Có cái phòng thân cũng tốt, giờ không có khoản nào phòng thân thì đến khi có chuyện gấp lại không có tiền mà xoay sở. Cứ cất lại 1tr mỗi tháng là được rồi

9. sunshine_0812

uh, mình cũng muốn vậy lắm bạn, nhưng chỉ ngại lúc chồng hứng lên kinh doanh lại nói lấy khoản tiền đó vào làm rồi trả lại sau, mình k nói được ý, nên mới có ý định lập nhưng vẫn còn lăn tăn.
    Làm thế nào để chồng không động vào được nhỉ?

10. ngoeconxinhdep

ngoeconxinhdep Thành viên tích cực

Mình bị vấn đề y như chủ tốp. Mấy năm vừa rồi có bao nhiêu tiền chồng đem vào kinh doanh cả, và chả thấy đem đồng nào về. Hỏi lúc nào cũng kêu sắp ổn rồi. Mà mình còn đặt nhà vay ngân hàng và vay họ hàng cho ông ấy nữa. Bây giờ sắp đến lúc phải trả ngân hàng nếu không sẽ mất nhà mà hỏi ông ấy vẫn chưa có tiền huhuhu....Ô tô cũng bán rồi...

Mình ân hận lắm, vì không nghe gia đình khuyên. Tin tưởng vào chồng hoàn toàn bây giờ không chỉ trắng tay mà còn ôm khoản nợ to tướng.....

Phải nghĩ đến mình và con thôi các mẹ ạ. Đời cũng không biết thế nào đâu.... Đừng như bạn nào nói là mình để quỹ riêng để mang cho nhà ngoại với ăn chơi riêng nhé. Nhà ngoại còn bơm thêm tiền cho ý...

11. N2M

N2M Bắt đầu nổi tiếng

Thế chồng chủ top k đóng góp j tiền bạc trong gia đình à. Vc m thì chủ yếu dựa vào thu nhập của ch, trv thu nhập của ch m ổn định vì làm NN, ăn theo phẩy bậc nên cứ đều đều. Còn m thì đi làm bập bõm, cưới ch đc vài tháng thì bị cắt giảm NS, rồi có thai, nuôi con, đi làm đc gần năm thì lại có thai, lại nghỉ do yếu. Vậy mà m vẫn lập đc quỹ đen đấy :D và quỹ đen của m toàn từ tiền lương của ch mà ra :D vì đc cái là lương bn là về ch đưa cho m, chỉ giữ lại 1 chút để tiêu.

Phận Pn ý mà mn, phải có quỹ đen cho m, "mưa mát mặt lúc nào thì biết lúc đó", chứ đến lúc trở mặt với nhau thì lúc đó ng khổ chỉ có Pn chúng m thôi mn ạ. Mỗi tháng m cất đi 500k, còn như lúc m đi làm thì m cất đi nửa lương. M phải lo cho m và cho con cái đã, còn ch thì ch tự lo hehee

ngoeconxinhdep thích bài này.
  12. hieuhien02

hieuhien02 Thành viên đạt chuẩn

theo mình là nên lập quỹ riêng phòng bất chắc. như c mình cũng tin ck quá đến lúc ck về bảo ly hôn mới bị shok nặng.

Ha An 0210 thích bài này.
  13. sunshine_0812

Bây giờ chồng làm ăn là luôn phải để mắt tới. K phải mình k tin chồng mà là thời buổi kt khó khăn, xã hội thì lừa lọc lẫn nhau. Nhưng mà mình chỉ nói đâu có đc lại bảo là cản đường làm ăn của chg, liều nhưng phải tính đường lui, mình nghĩ vậy.

14. sunshine_0812

Chồng bạn đưa hết tiền cho bạn thì bạn để được trên tiền của chồng bạn. Còn mình thì chồng vẫn chia sẻ khoản chi tiêu trong nhà nhưng k phải là đưa để mình chi. Mà là đóng tiền học cho con. Mấy khoản chi trả điện, nước, gas, cáp, điện thoại...tiện gặp thì đóng. Còn k thì mình đóng. Chứ k phải là k đóng góp j chi tiêu hàng tháng, chỉ k đưa cả cục như chồng bạn thôi, hihi...

Sửa lần cuối: 3/3/2017
  15. ariranglife360

ariranglife360 Hộp hâm nóng 2 tầng - ipcamera - cân thông minh

Mình thì cũng để dành 1 khoản đấy, mình cũng báo cáo mình có bao nhiêu với chồng, mình để được bao nhiêu.Tiền nhà thì mình xài tiền ck kiếm được, còn tiền dành dụm thì lấy tiền của mình mà để dành. Muốn xài hay không là quyền của mình chứ ck cũng chẳng đụng chạm gì tới. Mình thấy vậy yên tâm hơn, chứ bảo mình lấy hết tiền mình ra xài cho nhà, lúc cần thiết thì ko đào lấy 1 xu thì bất lực lắm.

16. sunshine_0812

Uh, chuẩn đấy. Nhưng giả dụ lúc chồng cần tiền kd chẳng hạn, bảo bạn lấy phần dành dụm đó ra bạn sẽ tính sao? Tất nhiên bao giờ chồng chẳng bảo rồi sẽ đưa lại mình nhưng ngộ nhỡ làm ăn khó khăn k lại được thì sao nhỉ? Mình thì nghĩ là làm gì cũng tính đường lui nên nếu chồng cũng đồng ý có khoản cứng cố định trong nhà - việc kinh doanh khó khăn k động vào thì mình cũng k giấu.

17. sunshine_0812

Mình cũng chỉ cất được 1tr như bạn nói mỗi tháng thôi , k nhiều hơn được.

18. ariranglife360

ariranglife360 Hộp hâm nóng 2 tầng - ipcamera - cân thông minh

Có lẽ tính vk ck mình hơi khác. Nếu cần kinh doanh thì mình nghĩ sẽ đề nghị anh ấy mượn người thân và sau đó có đồng lời sẽ trả lại, vì ck ck làm gì có chuyện ai mượn ai, tiền đưa rồi là mất. Thà là để anh ấy mượn ngoài, làm xong có đồng lời thì trả cho ng ta còn được, chứ tiền mình cho mượn có nước không cánh mà bay, đi luôn ko trở lại. tới lúc lấy lại cũng thành tiền anh cho thì đuối.

Mình có 1 khoản riêng để dành làm ăn rồi , tiền đó anh ấy cũng biết luôn. Nên chẳng lý do gì động vào tiền riêng của mình cả. Mà nói tới nói lui, mình chỉ nói cách giải quyết của mình thôi, tại mình biết ck mình tôn trọng tài sản cá nhân của mình, và mình cũng làm thế với anh ấy. Nếu anh ấy không có tính đó, thì chắc mình cũng chẳng báo ra tiền mình để dành là bao nhiêu đâu. Lúc nào cũng phải chừa đường lui cho mình, ko thể dốc hết ruột gan ra được đâu. Bất an lắm

19. Giadinhmeocon

Giadinhmeocon Bắt đầu nổi tiếng

Em ủng hộ mn. Em cũng hoàn cảnh y chang mn luôn, nhiều khi dốc hết cho chồng làm ăn. Cuối cùng con đóng học ko có tiền, con ốm ko có tiền. Mình lại phải là ng xoay xở. Những lúc như vậy nghĩ mà ấm ức mn ạ. Dẫu biết vc phải đồng cam cộng khổ mới nên dc nhưng chồng làm mãi mà ko khá lên lại còn lấy t của mình thì nản lắm.

20. hoadomy

hoadomy Bắt đầu tích cực

Chị thấy hiện tại em có 3 vấn đề riêng biệt: 1. Chuyện vợ chồng không hợp nhau về mục tiêu tài chính 2. Kinh doanh của chồng khó khăn 3. Thu nhập của 2 vợ chồng không đảm bảo cuộc sống.

Chuyện thứ 1 thì chị không có can dự vì hai người phải tự giải quyết

2. Kinh doanh của chồng khó khăn: cái khó khăn của chồng em là thiếu kinh nghiệm phân tích và quản lí đầu tư. Nếu có thể em nên động viên chồng ngồi làm sổ sách rõ ràng để biết thu chi ra sao. Nếu lỗ, thì tốc độ lỗ là bao nhiêu một tháng. Như vậy chồng em sẽ thấy rõ con số

3. Sau khi chồng em đã làm xong mảng tài chính về việc kinh doanh của riêng anh ta. Em và chồng phải cùng nhau ngồi liệt kê mảng tài chính gia đình. Lúc đó, anh ta sẽ nhìn ra những ảnh hưởng anh ta gây cho tài chính gia đình từ việc kinh doanh riêng của anh ta.

Vài dòng như trên hi vọng giúp ích được em.

Giadinhmeocon thích bài này.