Các mẹ có con hay ốm vặt vào đây chia sẻ kinh nghiệm.

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Mẹ Sơn Tùng, 2/7/2014.

Tags:
Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. Mẹ Sơn Tùng

Mẹ Sơn Tùng Thành viên chính thức

Không biết bé nhà các mẹ thế nào chứ bé nhà em cứ thời tiết thay đổi là con lại ốm, nào là ho, sốt, viêm phế quản, sổ mũi, tiêu chảy......... đủ cả. Đấy mới có 2 ngày trời vừa nắng gắt lại chuyển mưa phùn vừa rồi thôi mà nửa đêm qua 2 vợ chồng phải lục đục dậy gọi taxi đưa con đi viện vì con sốt cao và khó thở. Ngồi chăm con, nhìn con mà em đau xót quá, mấy tháng nay cháu cứ ôm liên tục, tháng nào cũng ốm, cũng ho bao nhiêu công sức chăm con theo đó mà đổ xuống sông, xuống biển. Vẫn biết con mình hay ốm nên em lúc nào cũng cố gắng chăm con, cho con ăn đầy đủ chất từ thịt, cá, rau củ quả................ quần áo của con em cũng chọn những loại tháng mát dễ thấm mồ hôi vào mùa hè, và ấm áp cho mùa đông, nhưng đâu vẫn hoàn đấy con rất hay ốm vặt. Những lúc con khỏe chơi với con em cò hay nói đùa: “Chit là cái máy giảm cân của mẹ” từ ngày có Chit chưa bao h mẹ ăn phải ăn kiêng mà cân nặng thì vẫn ko qua mức 47kg. Còn bố cháu đôi lúc chép miệng bảo: nuôi 2 mẹ con lỗ quá, mãi chả thấy béo nhìn đâu cũng thấy toàn xương? Các mẹ thông thái nhiều kinh nghiệm chia sẻ cho em với, em đang hoang mang quá.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Sơn Tùng
    Đang tải...

2. melinh2008

melinh2008 Thành viên tích cực

Ðề: Các mẹ có con hay ốm vặt vào đây chia sẻ kinh nghiệm.

Chia sẻ với bạn vì mình cũng có con hay ốm vặt. Bé nhỏ nhà mình có tiền sử viêm tiểu phế quản, nên hay bị tái đi tái lại nhất là vào mùa đông. Bây giờ con được 1,5 tuổi và hiện tại đang là mùa hè nên con ít bị viêm tiểu phế quản hơn, chứ hồi mùa đông hình như tháng nào con cũng bị. Đi làm mà con ốm thì đúng là cực kỳ stress luôn ý. Không biết bé nhà mẹ nó bao nhiêu tháng rồi?

3. Xuka Nguyen

Xuka Nguyen http://www.saonhi.vn/71256/tran-minh-khang

chia sẻ với mn, bé nhà e cũng thế nè cứ thay đổi thời tiết là ốm liền, tháng nào mẹ cũng phải nghỉ mấy ngày chăm con :(

4. thuyduong.pm

thuyduong.pm Thành viên tập sự

Chia sẻ với mẹ nó. Mẹ nó cố gắng lên nhé. Mình cũng stress vì sức khỏe của con. Bé nhà mình 2 ngày nữa mới tròn 10 tháng, nhưng số ngày khỏe trong 1 tháng cực kỳ ít, ngày nào mẹ đi làm về mà hỏi tình hình của con k có gì lạ thì mẹ đã nhẩm tính thêm 1 ngày tạm yên tâm với con. Mẹ lúc nào cũng trong tình trạng sẵn sàng con ốm ngày mai, ngày kia, 1 ngày sắp tới thôi.

5. cubimart.vn

cubimart.vn Thành viên mới

Em chia sẻ với mn nhé. Em chưa có bé nên chưa biết được nỗi vất vả của các mẹ. Chúc bé chóng khỏe ạ

6. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

cháu gái e mùa này cũng suốt ngày ốm vặt, ng thì tong teo trông tội lắm.....

7. mẹ tutj

mẹ tutj Guest

các mẹ ơi, bé nhà em 27 tháng. Trước cũng hay ốm vặt, vì là con đầu nên em chưa có nhiều kinh nghiệm, khi bé có triệu chứng là em cho đi khám và dùng thuốc theo chỉ định của bsi luôn chứ ko tự ý mua siro như trước đây cho con dùng nữa. Ví dụ như trước con cứ húng hắng ho và xổ mũi nhẹ là em vệ sinh mũi cho con bằng nước muối sinh lý kết hợp uống siro cotuff nhưng ko đỡ, mà trẻ con thì triệu chứng tăng nhanh lắm, 1-2 hôm là đã phải dùng đến kháng sinh rồi. Từ đó em nghiệm ra 1 điều khi con có vấn đề về sức khỏe có 2 điều đáng lưu tâm nhất : Bác sĩ điều trị cho con và kinh phí. Nếu con hay ốm và phải khám thường xuyên các mẹ nên tham khảo các gói bảo hiểm sức khỏe dành cho bé, vì đó là sự hỗ trợ cần thiết và rất hữu ích. Em cũng đọc nhiều bài viết trên các diễn đàn khác nhau chia sẻ về chuyên môn các bác sĩ nhi ở hà nội, mỗi người 1 ý kiến nên nhiều khi em cũng mất phương hướng, gần đây em cho con theo khám các chuyên khoa của Việt - Pháp và thấy khá ổn (phí đắt nên em đã quyết định theo gói bảo hiểm sức khỏe của HSBC ).
    Con mà ốm lo nhất là tìm được bác sĩ tận tâm và vững chuyên môn để điều trị cho con, gần nhà em có bsi NGoan là bsi ở viện nhi, thấy rất đông bệnh nhân, em cũng cho con khám 1 - 2 lần ở đó, về đọc các thông tin thuốc bác kê cho con đa phần là thuốc mạnh nên em ko dám theo nữa sợ con nhờn thuốc. Mà như em biết bây h có rất nhiều trẻ bị kháng thuốc do dùng liều cao, đấy là 1 số kinh nghiệm nho nhỏ của em mong có thể giúp ích đc phần nào cho các mẹ cùng cảnh ngộ. MONG CÁC CON HAY ĂN CHÓNG LỚN VÀ KHỎE MẠNH !!!!!

8. nt_chung87

nt_chung87 Thành viên chính thức

Cháu nhà e thì ít khi bị ốm lắm nhưng các mẹ có biện pháp phòng bệnh nào hay thì chỉ cho e vs? Cháu đầu lòng nên e quyết phòng bệnh còn hơn chữa bệnh

9. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Ôi sao hai mẹ con nhà bạn giống hai mẹ con nhà tớ thế, con tháng nào cũng ốm, còn mẹ thì gầy tong teo.

10. thucpham336

thucpham336

nhà e nửa năm nay con ko nên lạng nào,còn mẹ sinh xong thì gầy vêu

11. hanyen

hanyen Sữa & Đồ Chơi 0973373361

em chưa có bé vào hóng các mẹ để học hỏi kinh nghiệm

12. miuxinh9183

miuxinh9183 Thành viên nổi tiếng

Có mẹ nào biết dùng thêm thuốc gì cho bé tăng sức đề kháng ko ah

13. TheMars

TheMars Bắt đầu tích cực

các mẹ search fb có tên đại loại là: chia sẻ cách chữa bệnh cho con không dùng kháng sinh, có bs Lâm và các mẹ chia sẻ nhiều cách phòng và chữa bệnh cho con nhỏ lắm, mình mới join được vào nhóm này thấy hữu ích lắm, con mình cũng 2,5 tuổi, ốm gầy tong teo cả năm nay ko lên tý nào càng nuôi càng còi nên mình cũng đi tham khảo đủ mọi nơi.

Mẹ Sơn Tùng thích bài này.
  14. TheMars

TheMars Bắt đầu tích cực

Thuốc tăng đề kháng đường hô hấp hồi trc con lớn mình hay dùng là BronchoVaxom và Singulair ko biết bây giờ họ còn bán ko, chả biết có phải hợp thuốc hay tâm lý, mà có đợt uống mấy loại tăng đề kháng đó con cũng bớt ốm được vài tháng các mẹ ạ.

15. Mẹ Sơn Tùng

Mẹ Sơn Tùng Thành viên chính thức

nhiều mẹ có hoàn cảnh giống mình quá, nuôi con đúng là vất vả, thể mẹ nào có cách nào hay ko? chia sẻ cho mn với

16. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

Con mình trước cũng hay viêm tiểu phế quản lắm, bác sỹ nói bệnh này chủ yếu ở trẻ dưới 2 tuổi, trộm vía tỉ lần con mình từ 2 tuổi cũng không bị lại nữa. Các mẹ cố gắng vất vả 2 năm đầu, sau sẽ đỡ hơn thôi, thi thoảng cho con uống thêm mấy cái vitamin loại tăng sức đề kháng ấy, ví dụ như child life, pediakid.....

17. buzzbee

buzzbee BÁN COLOSMAX Q10 BIOVITAL

Mình cũng nuôi con đầu ít kinh nghiệm nên hay chủ quan, vừa rồi con ho mấy ngày mới đi khám thì bị viêm phế quản, con uống kháng sinh 5 ngày giảm ăn gầy tong teo mà xót quá. Lần sau phải cận thẩn có triệu chứng là phải đi khám ngay, tự ý mua thuốc chả giải quyết được gì.

18. minhkhoishop

minhkhoishop Thành viên tập sự

Con em bị viêm A, cứ mỗi tháng ôm 2 lần. Từ đầu năm đến giờ cũng mất gần 20 triệu tiền nhập viện. Hôm rồi mới phải cho cháu đi nạo A. Hi vọng đợt tới cháu khỏe mạnh để còn yên tâm làm việc.

19. kitty2109

kitty2109 Thành viên rất tích cực

Giống hệt tâm trạng của mình, sáng dậy sờ đầu 2 đứa thấy mát, đánh răng rửa mặt cho ăn không thấy ho tạm yên tâm qua một ngày con mạnh khỏe. Con khỏe được bao nhiêu ngày trong tháng mẹ thuộc làu, con uống kháng sinh xong được mấy ngày mẹ nhớ hết. Lúc nào trong tâm trạng cugnx thấp thỏm, nhà có sự kiện gì là đứng ngồi không yên hi vọng con không ốm. KHông biết giai đoạn này bao giờ mới qua, mà chẳng hi vọng nhiều vì bé lớn nhà mình hơn 3 tuổi rồi mà ốm không khác gì đứa em 11 tháng.

20. mekid2010

mekid2010 Thành viên kỳ cựu

Rất chia sẻ với mẹ nó vì con mình hồi bé cũng hay ốm vặt. Mình nuôi con hoàn toàn bằng sữa ngoài nên sức đề kháng của con yếu. 3 tháng đã viêm phổm, 6 tháng virut rota, 9 tháng sốt phát ban, tay chân miệng... Còn viêm họng, viêm phế quản thì nhiều lắm. Khổ thân con, nhiều khi ho không ngừng nghỉ, cả ngày ho suốt thôi. Ông bà nội cũng nói là mình ko biết chăm con nhưng mình có muốn thế đâu. Cũng chăm lắm chứ, có gì ngon đều cố gắng để mua tầm bổ nhưng ốm vẫn hoàn ốm. Đến lúc sang tuổi thứ 3 trộm vía con đỡ hơn hẳn, chắc là hết đốt đấy rồi. Giờ vẫn còi nhưng mình chỉ cần con khỏe là được. Mong con nhà bạn sớm qua giai đoạn vất vả này.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.