Các Mẹ Có Con Sinh 2012, 2013 Cho Em Hỏi

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi mecuabongmai, 28/3/2017.

1. mecuabongmai

mecuabongmai Thành viên tích cực

Bé nhà e là bé gái sinh tháng 2/2013 tức là tròn 4 tuổi. Nhưng e thấy stress kinh khủng. Các mẹ cho e xin ý kiến với ạ
    Con e là con gái nhưng rất nghịch ngơm, con sẽ ko dừng tay chân lúc nào trừ khi ngủ
    Em ở cùng 1 đứa bạn 6 tháng nay. Nó luôn nói con em hư quá. Ko dạy bảo thì lớn lên láo. E cũng dạy bảo con nhiều, nhưng mà nhiều lức thấy bất lực. Nhiều lúc tự hỏi hay mình quá khắt khe với con. Cho e hỏi:
    1. Bé 4 tuổi ko chủ động chào người lớn, cứ phải nhắc nhở con mới chào ( trừ bố, mẹ) 4 tuổi con các mẹ đã chủ động chào chưa ạ?
    2. Muốn con làm gì cũng phải nhắc nhở 2, 3 lần con mới làm. VD: con đang xem ti vi nói con tắt thiết bị điện đi tắm, là phải nhắc 2, 3 lần
    3. Con hay nói trống không. E phải nhắc rất nhiều.
    4. con ăn cơm, ko ngồi yên 1 chỗ, mà chân tay phải hoạt động liên tục mới chịu
    5. Con hay phản ứng thái quá. hay hét lên. Giọng của con the thé từ bé, nên ko thể nói kiểu dịu dàng con gái đc.

Ngoài ra thì con rất hoạt ngôn, và chưa bjo đi siêu thị đi đâu đòi hỏi mua cái j cho con, cũng ko đánh bạn, cướp đồ chơi của bạn...
    Em rất mong các mẹ có con tầm 4 tuổi trở lên cho e xin ý kiến.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mecuabongmai
    Đang tải...

2. cun_yeu_cua_me_102012

cun_yeu_cua_me_102012 voi còi

1. con mình sinh gần cuối 2012, từ khi đi học mẫu giáo đã chủ động chào mọi người, nhưng lớn hơn tầm 4-5 tuổi, nhiều khi mải xem hoạt hình trên tivi k để ý có khách đến nhà là phải nhắc con.
    2. các bạn này rất thích xem & mải xem nên việc nhắc 2-3 lần tắt các thiết bị là bt.
    3. việc nói trống không thì cần nhắc nhở, trẻ 4 tuổi mình nghĩ cũng đang hoàn thiện dần, nhắc nhiều con sẽ nhớ. Người lớn cần phải kiên nhẫn.
    4. 4 tuổi cần phải rèn luyện việc ngồi ăn ngoan. bố mé yêu cầu con ngồi nghiêm túc k chạy nhảy vì vừa ăn vừa chạy nhảy sẽ bị đau dạ dày và làm ảnh hưởng đến những người khác.
    5. việc con phản ứng thái quá thì cần xem xét lại thái độ của người lớn đối xử với các bé, bạn có lắng nghe con bạn k, bạn có hay phản ứng tiêu cực khi bé mắc lỗi hay muốn bày tỏ điều gì với cha mẹ không...
    Đôi điều chia sẻ với mn, làm cha mẹ phải kiên nhẫn và với mỗi bé sẽ áp dụng các cách khác nhau để định hướng cho con.

3. Mỹ phẩm Palmer's

Mỹ phẩm Palmer's Thành viên đạt chuẩn

tuổi này bé nào cũng có vấn đề, mẹ nó đừng lo lắng quá.Nặng k ưa thì nhẹ nhàng xem thế nào, qua tuổi này con ý thưcs hơn sẽ tự nhiên ngoan. Trước con mình cũng vậy, đi lớp còn túm tóc đánh bạn cơ, giờ thì k có chuyện nv nữa

4. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Cái việc bé hiếu động là bản năng của bạn ấy rồi bạn ạ. Bé nhà tớ cũng vậy trừ lúc ngủ và xem tivi.

5. ngocmai7188

ngocmai7188 BỘT SẮN DÂY NGUYÊN CHẤT NHÀ TỰ LÀM

Con mình cuối năm 2012, ra đường có lúc chả nhắc nhở gì thì nhanh nhảu chào hỏi, có lúc lại phải nhắc
    ăn cơm cũng k chịu ngồi yên
    còn hỏi trống k thì ít, vì mỗi lần bạn ý hỏi gì k có chủ ngữ là mẹ k trả lời, thế là bạn ấy hỏi lại ngay
    mẹ nó thử phân tích cho con xem