Các Mẹ Có Con Sn 2011 Vào Chia Sẻ Kinh Nghiệm Cho Con Học Gì Trước Khi Vào Lớp 1

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi bemiu, 20/2/2017.

1. bemiu

bemiu 0982 836 433

Không buôn bán nhé, chỉ là lập team các mẹ có con SN 2011 thôi. Còn mấy tháng nữa là các bé Mèo sẽ vào lớp 1 - bắt đầu cuộc hành trình đèn sách. Bé nhà mình là con lớn nên mình ko có kinh nghiệm gì. Mẹ nào có con cùng độ tuổi hoặc có con lớn hơn vào chia sẻ giúp mình với. Các mẹ đã cho con đi học gì chưa? đã luyện chữ hay làm toán chưa??? Có cho bé học ghép vần để biết đọc luôn ko? Luyện chữ thì mới chỉ dừng ở tô chữ theo nét chấm hay luyện viết luôn rồi.... bla bla...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bemiu
    Đang tải...

2. bebaoanh

bebaoanh Bắt đầu nổi tiếng

Con e mèo tháng 12 đây đang lo quá ko biết làm sao nữa

GIA SƯ TOÁN TẠI HÀ NỘI thích bài này.
  3. đào lan hương

đào lan hương ước mơ đến bao giờ

Đang định lập may quá có mn cháu tiên phong trước

mình băn khoăn ko biết có nên cho cháu học thêm không, ở nhà các mn đã luyện cho cháu gì chưa.
    bản thân bé nhà mình chưa luyện được gì, phần gì cv mình full hết, lại có bé nhỏ phải chăm, hơn nữa muốn cho cháu chơi, khám phá hết tuổi thơ.

các cô, chị có kinh nghiệm truyền đạt lại cho chúng em lớp dưới học hỏi ạ

4. buithuthuy27

buithuthuy27 ĐỒ LÓT XUẤT KHẨU

Mình có 2 con, bé lớn học lớp 4, bé 2 học lớp 1 rồi ( 2010).
    Cả hai bé mình đều áp dụng cách như sau. Tháng 9 bé sẽ vào lớp 1 Khoảng đầu năm mình bắt tay vào việc dạy con học. 1 mẹ 1 con ngồi mỗi ngày khoảng 30p học bảng chữ cái. Các mẹ cố gắng cho con học vào 1 giờ nhất định trong ngày.
    Các mẹ đừng sốt ruột nhé. con chưa thuộc ngay được đâu, vừa học vừa chơi thôi. Con thuộc gần hết bảng chữ cái thì mua vài quyển vở tập viết về cho con viết. Mình mua loại mỗi chữ có 1 chấm thôi, các mẹ hay nghĩ rằng nhiều chấm con sẽ viết đẹp, nhg mình thấy, con viết theo chấm sẽ phụ thuộc vào các chấm. Còn loại vở có 1 chấm thì tự con sẽ có độ căn chỉnh đường nét, sau sẽ viết chuẩn đẹp hơn.
    Mỗi ngày cho con viết độ 1-2 trang thôi, vì các con mới tập cầm bút sẽ hay bị mỏi, và con trai sẽ lười viết hơn con gái, vừa viết vừa phải nịnh nhau í ạ.
    Viết rồi thì mình tăng thời gian đọc lên 10p nữa. học ghép các vần đơn giản 2 chữ 1.
    Đến khoảng tháng 3, mình nhắm trường, nhắm lớp, nhắm cô ( hoặc thuận tiện) các mẹ tìm lớp cho con đi học chữ. Tuần 2 b, mỗi buổi khoảng 2h- 3h. Các cô sẽ kèm cặp, nắn chỉnh thêm cho. Tối về mẹ con vẫn duy trì cho nhau học như cũ, với cách là ôn lại bài cô hoặc thêm vài chữ khác cho con mở mang.
    Tháng 7, sau khi nộp hồ sơ cho con xong. Trường sẽ tổ chức cho con học gọi là: Tiền vỡ lòng ( haizzz).
    Mình đăng kí cho nhau, và bắt nhau đi học thôi.
    Qua 2 tháng thêm thắt ở trường, con vào lớp 1 sẽ ko bỡ ngỡ gì nữa. Mình cũng đỡ lo con kém hơn các bạn thì sợ học.
    Chúc các bé vào lớp 1 vui vẻ.

5. bunbun91

bunbun91 Bắt đầu tích cực

Con anh trai em 2011 đây. Nhưng anh chị bảo không dạy trước gì, để đi học các cô mâm non dạy. Bây giờ sắp vào lớp 1 rồi cũng đang phân vân xem có cho học trước không, cho học ntn.
    Cảm ơn chị đã chia sẻ ạ. Để em share link này cho chị dâu đọc. :D

6. buithuthuy27

Thực ra, chị là người chủ trương cho con chơi tẹt đi.
    Nhg khi con vào lớp 1 mà k có chuẩn bị gì, hoặc đợi cô mầm non. hoặc thậm chí đến tháng 7 mới cho con theo học ở trường. Con tiếp thu nhanh còn đỡ. Con mà tiếp thu chậm, khổ con lắm ấy.
    Các cô sẽ ép con làm con sợ. Nên mình cố gắng vừa dạy con vừa chơi thôi.
    Nhà chị, con trai lớn k thic học tiếng anh, chị k bắt học. Thích Toán, cho học toán. Tiếng việt chỉ học làng nhàng, kệ. COn bé con thích học múa, cho đi, thích Tiếng anh, cho đi.
    Hè các nhà cho con đi học thêm tới lui.
    Con nhà chị về quê, chơi tẹt với ông bà. Tháng 8 mới lên. :D

7. đào lan hương

chị ơi, giờ bé vào lớp 1 viết chữ kiểu gì theo số 1,2,3. mà đánh vấn bọn chúng cũng khác xưa. bé nhà em đến bây giờ chưa viết hết 1 trang.
    chắc em cũng phải cho con đi học thêm. cảm ơn chị đã chia sẻ kinh nghiệm thực sự quý báu nhé

buithuthuy27 thích bài này.
  8. bunbun91

bunbun91 Bắt đầu tích cực

Vâng. em cũng thấy anh trai em k ép cháu học hay chơi gì. Nhưng cách của chị rất đúng ạ. vừa học vừa chơi. Vì bây giờ nhà nào cũng cho con đi học mà mình không cho đi sợ cháu không theo được các bạn

9. buithuthuy27

Thời gian 30p ban đầu cho nhau ngồi học, mục tiêu của chị là rèn cho con ý thức nền nếp học ấy.
    Bây giờ 2 đứa nhà chị khá tự giác trong việc học. Hàng ngày cứ ăn cơm xong khoảng 15p sau tự ngồi vào bàn học. Con bé lớp 1 chưa có bài gì, chị mua cho quyển "cùng em học toán 1" mỗi ngày giao hẹn giải 2 trang, và tập viết 4 dòng chính tả :D.
    a chàng lớn nhà này học lớp 4. Giờ đã học phân số rồi. Thỉnh thoảng con hỏi bài, chị giảng nó toàn bảo: cách của mẹ con ko hiểu :D .
    Đấy, giờ chúng nó học cũng khác mình, lại phải đọc lại sách ấy em ạ.

10. Khanhhanhim

Khanhhanhim Bắt đầu nổi tiếng

gái nhà mình cũng tháng 2/2011 đây. Cũng như ý kiến của các mẹ ở trên đã đưa ra các cô ở lớp 5 tuổi và các cô lớp 1 thì đều bảo không nên cho con học trước vì nếu các con biết trước đến khi vào năm học các bạn ấy sẽ không để ý cô giáo dạy (kiểu như ta biết rồi nên thoáng cái là ta cũng làm được nên ko cần học ấy ạ :D), nhưng nếu với các bạn tiếp thu nhanh thì không sao chứ các bạn tiếp thu chậm thì con sẽ cảm thấy không tự tin dẫn đến sợ hãi khi đi học. Nên đối với bạn mèo nhà em thì em cũng cho tập tô chữ, số (quyển có nhiều nét chấm chấm chứ ko phải quyển 1 chấm ạ) cho bạn ấy tập tô ở nhà. Bảng chữ cái thì cũng thuộc hết các chữ (đọc vanh vách) ko biết có phải là học vẹt không hay phải dạy con học thế nào các mẹ cho thêm ý kiến :):).
    - Hè năm 2016 mình cho bạn ấy đi học 1 lớp toán IQ và tiếng anh nhưng cũng học dc 2 tháng thì mình cho nghỉ vì thấy hơi quá sức với bạn ấy nhưng giờ bạn ấy cộng trừ 1-20 cũng khá ổn
    - Chuẩn bị vào lớp 1 hành trang cho con là những gì các mẹ chia sẻ kinh nghiệm nhé như mua sách vở, cặp, đồ dùng cho con,....

11. Gaubobo

Gaubobo Thành viên rất tích cực

Cho mình hóng với , ko biết các mẹ xin cho con vào trường nào vậy? Lo lắm các mẹ à, từ tết ra đến giờ stress khoản con chuẩn bị vào lớp 1 từ việc ko biết xin vào trường nào cho con học đến việc con sẽ cần phải học trước những gì để vào lớp 1 đây

12. buithuthuy27

Nhà gần trường nào, con học tuyến nào thì đi học ở đấy cho tiện cho gần mn ạ. CHạy đua trường lớp mệt lắm.

13. Gaubobo

Gaubobo Thành viên rất tích cực

Vâng em cũng nghĩ thế mẹ nó ạ, nhưng nhà em lại không có hộ khẩu ở Hà Nội, KT3 thì lại ở quận khác

14. Sam_Koligin

Sam_Koligin Thành viên chính thức

2011 là con mèo hả mẹ nó?? Tuổi này thì nghịch lắm đây nè

15. Khanhhanhim

nhà mình cũng cho con học theo tuyến thôi, chạy đua trường không theo được vì giờ học mầm non theo tuyến mà cũng đã phải thuê người đưa đi đón về rồi

16. buithuthuy27

Khoản đưa đón vất vả phết. Có đầy hôm nhà mình hai vc sục sôi vụ đón con. híc, vì ko có ông bà mà.

17. Khanhhanhim

Nhà mình cũng ko có ông bà, thường xuyên có 2 mẹ con mình đi làm từ 6 rưỡi sáng nên khoản đưa, đón con là phải thuê người

18. đào lan hương

đây cũng là khoản khá đau đầu, MN còn có lớp muộn chứ tiểuh ọc không có lớp muộn, hix

19. buithuthuy27

mà năm nay sở giáo dục có lịch mới nhé, con tan học lúc 4h10p ấy. sau đấy là màn học thêm, tùy trường mà đặt tên. trường con mình học màn học thêm có tên: kỹ năng sống, 260k/ tháng.
    híc học thêm 30 p nữa. chứ tan lúc ấy, ai đón được. hu hu

20. happy_mum

happy_mum Thành viên chính thức

Bé nhà mình năm nay cũng vào lớp 1. Ở nhà mình cũng chỉ cho tập tô chữ và tô màu thôi. Số thì học nhận biết số đơn giản. Nói chung là tập cho cầm bút. Độ 2 tháng nữa mình cho làm quen bảng chữ cái thôi. Cũng không có ý định cho con đi học từ bây giờ. Sao mà thấy con phải đi học sớm cứ thấy thương thương nó ý. Tháng 7 xin vào lớp học hè của cô để quen dần cô và thời gian biểu học tập. Giờ mình chỉ phân vân việc chọn trường thui