Các mẹ có dùng dầu gấc cho các bé và gia đình không ạ,rất là tốt nhé

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi baongochcm, 8/12/2014.

1. baongochcm

baongochcm Thành viên đạt chuẩn

3 loại dầu ăn tốt cho bé ăn dặm
    Theo các cơ quan y tế khuyến cáo, nên bắt đầu cho bé ăn dặm khi bé được khoảng từ 6 tháng tuổi trở lên. Ở thời điểm này, sữa mẹ bắt đầu ít dần và nhu cầu dinh dưỡng của trẻ tăng lên. Dưới đây là một số loại dầu ăn cho bé giúp bổ sung thêm chất dinh dưỡng để đảm bảo cho sự phát triển của não bộ và hệ miễn dịch.

3 loại dầu ăn tốt cho bé ăn dặm

1. Vì sao bé ăn dặm nên ăn dầu ăn?

Khi được khoảng 6 tháng tuổi, bé bắt đầu phát triển vận động nhiều hơn như lật, trườn… nên cần được cung cấp nhiều năng lượng hơn. Đồng thời, bé bắt đầu mọc răng và tuyến nước bọt cũng đã phát triển hoàn chỉnh, bé hoàn toàn có khả năng tiêu hóa được chất bột. Vì vậy, việc cho bé ăn dặm sẽ góp phần bổ sung dưỡng chất cần thiết cho cơ thể khi mà sữa mẹ không còn đáp ứng đủ nhu cầu dinh dưỡng cho bé.

Trong mỗi khẩu phần ăn hàng ngày của bé, cần có đủ 4 nhóm thức ăn sau: nhóm đường bột hay ngũ cốc, nhóm chất đạm, nhóm chất béo và nhóm rau xanh.

Trong 4 nhóm kể trên, nhóm chất béo đóng vai trò rất quan trọng trong dinh dưỡng của trẻ. Các axit béo có trong dầu ăn làm nhiệm vụ dẫn và hòa tan các vitamin, giúp đẩy nhanh quá trình hấp thụ các vitamin quan trọng trong cơ thể như A, D, E, K… Nó giúp hoàn thiện cấu trúc như mô não và một số hóc-môn quan trọng khác, cung cấp năng lượng cho cơ thể, đặc biệt là Omega 3 cho não bộ trẻ. Một chế độ ăn thiếu chất béo có thể khiến trẻ khó hấp thụ vitamin D dẫn đến còi xương, chậm lớn, chậm tăng cân.

2. Các loại dầu ăn tốt nhất cho bé ăn dặm

Trên thị trường hiện nay có rất nhiều loại dầu ăn cho bé, mỗi loại có một tác dụng khác nhau. Nhưng bạn có thể lựa chọn bổ sung vào bữa ăn cho bé một trong những loại dầu ăn dưới đây:

a, Dầu oliu

Dầu oliu được sử dụng rộng rãi và ưa chuộng ở các nước phương Tây. Nó là sản phẩm không sử dụng bất kỳ hóa chất nào tham gia trong quá trình chế tạo. Có 3 loại dầu oliu: extra vierge (nguyên chất cực độ), raffinee (tinh chế), và pure (nguyên chất).
    Các mẹ nên sử dụng dòng siêu nguyên chất – Extra Virgin Olive Oil là dầu nguyên chất loại 1, hơi có tác dụng nhuận tràng, lành và rất có lợi cho sức khỏe. Hai loại còn lại là dầu loại 2, không còn giữ được đầy đủ dinh dưỡng như ban đầu như dòng siêu nguyên chất.

Cách sử dụng dầu oliu cũng giống như dầu đậu nành và các loại dầu rán khác khi xào các loại rau, nấu súp và nấu bột cho bé.

Tác dụng của dầu oliu:

Bổ sung cholesterol tốt cho cơ thể trẻ.
    Chứa axit linoleicvà linolenic, axit béo này có trong sữa mẹ và đóng góp vào sự phát triển và tăng trưởng của xương của bé.
    Chứa vitamin A, C, D, E, K, vitamin B+, và rất nhiều (nhiều nhất trong các loại dầu ăn) các chất chống oxy hóa, giúp ngăn ngừa các bệnh nghiêm trọng như bệnh tim và ung thư.
    Các axit oleic giúp hỗ trợ sự tăng trưởng và phát triển trí não của bé có trong sữa mẹ cũng có trong dầu oliu.
    Dầu oliu có đặc tính kháng viêm, tác dụng nhuận tràng nhẹ, tránh cho bé bị táo bón nhưng nếu dùng nhiều quá sẽ gây tiêu chảy.
    Lưu ý: Không nên dùng cho trẻ sinh non, nhẹ cân hay thấp còi vì lượng calo trong dầu oliu khá cao. Mỗi ngày chỉ nên dùng 1 thìa cafe cho bé.

3 loại dầu ăn tốt cho bé ăn dặmDầu oliu chứa nhiều dinh dưỡng tốt cho bé

b, Dầu gấc

Nếu như dầu oliu có tác dụng lớn trong việc cung cấp lượng omega 3 để phát huy trí não cho trẻ, thì dầu gấc lại có ưu thế riêng dành cho trẻ biếng ăn.

Theo thống kê thì 70% trẻ em VN bị thiếu vitamin A và E. Trong khi đó, dầu gấc có chứa hàm lượng lớn vitamin A và E , hàm lượng beta-caroten rất cao (cao hơn cà rốt 15 lần và gấp gần 70 lần cà chua). Chính vì vậy, mỗi ngày mẹ nên dùng cho bé từ 1/2 – 1 thìa cafe là đủ.

c, Dầu dừa

Dầu dừa thường được các mẹ biết đến với tác dụng làm đẹp. Tuy nhiên, nó cũng cung cấp nhiều dưỡng chất cần thiết giúp cho hệ tiêu hóa của bé được tốt hơn. Nó chứa nhiều axit lauric – một loại axit béo (có trong sữa mẹ) giúp bé ít ốm hơn. Hơn nữa dầu dừa rất lành, những bé có cơ địa nhạy cảm cũng không lo bị dị ứng.

Các mẹ chỉ cần cho một chút dầu dừa vào bát cháo của bé, với mùi vị thơm mát, bát cháo của bé sẽ hấp dẫn lên rất nhiều, khiến bé thích thú trong bữa ăn mà không làm thay đổi thành phần, dưỡng chất, vị của món ăn.

Mỗi bữa ăn mẹ có thể thêm 1/2 thìa cafe dầu dừa cho bé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi baongochcm
    Đang tải...

2. Nangthu9999

Nangthu9999

Ðề: Các mẹ có dùng dầu gấc cho các bé và gia đình không ạ,rất là tốt nhé

Dầu gấc tốt mà, thấy hôm nọ mẹ chồng mình mua gấc về làm nhiều dầu lắm ạ

3. baongochcm

người lớn dùng đc thì càng tốt bạn ạ,hồi trước mình ko biết làm dâu,cũng toàn mua viên nang về uống.lúc có bầu còn hấp thịt gấc với thịt rồi ăn nữa,thấy bổ nên có ăn thôi

4. Dinhketoan

Dinhketoan 0977.930.413

Dầu gấc mua ở đâu được các mẹ? Và của hãng nào thì uy tín ạ? Có mẹ nào biết làm dầu gấc tại nhà không cho em xin công thức với, cảm ơn các mẹ

5. metramy

metramy www.metramy.com

Dầu gắc mua ở đâu hả các mẹ chỉ e với

6. nusigiangho87

nusigiangho87 Thành viên nổi tiếng

Cho bé ăn dầu gấc rất tốt mà....

7. baongochcm

mua ở nhà mình cũng có bạn ạ,dầu handmade nên mình đảm bảo chất lượng bạn ạ,màu dầu gấc bio m thấy độ đậm đặc không nhiều,mình làm bằng dầu đậu nành neptune thấy ngon nhất.mình làm tỉ lệ 5kg gấc trái với 1lit dầu đậu nành.nếu ra chợ mua về làm tình ra thì cũng gần 200kg 1lit rồi à,ở chỗ các mẹ bán bao nhiêu 1kg gác thế à?gác quê mình ở thanh hà Hải Dương vào mùa giá rẻ ,đầu mình làm rất là đậm đặc cái màu hồng đen chứ không vàng cánh rán như nhiều chỗ đâu ạ,bạn qua www.facebook/daugacthanhha xem nhe,gio gac dang vao mua nen minh mo hang gia chi 200k/1lit thoi a,mn ung ho nhe

8. baongochcm

chắc chắn bạn có cho bé ăn rồi nhỉ,ăn thêm dầu mè,dầu lạc,dầu oliu,cá hồi...thay đổi bạn a
    mỗi loại có 1 công rung khác nhau,như dầu gấc đặc biệt tốt với mặt,biếng ăn

9. trangnguyenbk56

trangnguyenbk56 Thành viên kỳ cựu

trc cô mình hay cho vào bột cho bé ăn

10. baongochcm

ở siêu thị,cửa hàng,chợ,....và cả nhà mình, có giao hàng tận nơi bạn nhé,hihihi

11. baongochcm

không chỉ các bé mà người lớn,người già cũng nên dùng bạn ạ

12. Mẹ Đu Đu

Mẹ Đu Đu Guest

Nhà mình cũng dùng dầu gấc cho vào món ăn của bé hàng ngày, thay phiên với dầu ô liu.

13. nhantranda196

nhantranda196

Nhà mình dùng viên nang gấc cho bà vì mắt bà kém rùi.

14. chekhoaimon

chekhoaimon TẬN TÂM-THIỆN Ý

nhà mình dùng dầu gấc, thứ nhất để tô màu, thứ hai bổ, thứ 3 là vị cũng rất ngậy

15. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Trong dầu gấc, hàm lượng Beta Caroten, Lycopen, Alphatocopherol... của dầu gấc cao gấp 68 lần cà chua. Chất Lycopen có tác dụng chống lão hoá, phòng chữa sạm da, khô da, rụng tóc, da nổi sẩn… có tác dụng dưỡng da, bảo vệ da, giúp cho da luôn hồng hào, và mịn màng. Nhưng các mẹ lưu ý, y học khuyến cáo mỗi ngày người lớn chỉ sử dụng 20-25 giọt và 5-10 giọt đối với trẻ em là tốt nhất thôi

16. quynhgiao0910

quynhgiao0910 Thành viên đạt chuẩn

đúng vậy, dầu gấc khá giàu dưỡng chất đặc biệt rất tốt cho bé