Các mẹ có kinh nghiệm đối nhân xử thế giúp mình với....

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi van vinh, 26/8/2013.

1. van vinh

van vinh Bắt đầu tích cực

Chẳng là vợ chồng mình đang ở chung với bố mẹ chồng,lần 2 vợ chồng mình mua ô tô còn thiếu 1 ít tiền có hỏi vay mẹ chồng mình và e gái chồng.Mẹ chồng thì bảo chỉ vay hộ thôi nếu cần,còn em chồng thì bảo chỉ có 20 tr đơi đẻ thôi.Vợ chồng mình nghĩ em gái chồng có 20 tr để đẻ chẳng nhẽ lại vay mất của em.Nhưng mình biết thừa mẹ trong tài khoan tiết kiệm của mẹ chồng có tiền nhàn rỗi và em chồng cũng thế.Chuyện chẳng phải suy nghĩ khi bây giờ em chồng mình đwowcj nhà chồng cho tiền mua nhà riêng.Em mua nhà thiếu tiền,mẹ chồng mình gợi ý mình rằng em ý mua nhà vẫn còn thiếu rằng mẹ phải bán vàng đi để cho em ấy vay,rằng mẹ Bla bla.Mình cũng ko ngại cho em ý vay hơn 100 tr.Nhưng nghĩ đi thì cũng ngĩ lại chẳng lẽ mẹ chồng ko nhớ đợt vợ chồng mình lấy ô tô thiếu tiền hay sao?Mà mình mua ô tô về đang ở cùng bố mẹ chồng thì ông bà cũng được hưởng che mưa che nắng chứ có phải ko đâu?MÌnh mang tiếng là bố mẹ chồng cho nhà,xây nhà cho nhưng có được ở riêng đâu,chúng mình góp tiền vào xây nhà với ông bà và mang tiếng nhà dang ở đang là của chúng mình nhưng mình thựu sự chưa có 1 ngày nào được quyết định theo ý mình,bố mẹ đẻ đến chơi cũng chẳng thoải mái như ở nhà của chính mình.Trong khi đấy mẹ chồng cũng cho em gái chồng 1 cái nhà ở gần chỗ chúng mình ở và vị trí còn đẹp hơn.Giờ chúng mình muốn ra tiêng ở ,ông bà ko phản đối nhưng ra ở chỗ bố mẹ chồng cho em gai thì ngại vì lại mang tiếng là chiếm nhà.Bla bla.mà ở cùng thì nhiều khi bực mình lắm.Cứ thứ 7 chủ nhật bà lại đón cháu ngoại về chăm,thấy nhức đàu kinh khủng,chăng tuần nào được yên ổn chỉ trừ khi con mình bị ốm bà sợ cháu bị lây thì ko đón xuống thôi.Nói chung bố mẹ chồng mình là người tốt tính chăm con chăm cháu nhưng mình đang nghĩ có nên nói thằng với bố mẹ chồng mình vấn đề trên hay ko? hay chúng mình cứ im lặng để rồi chịu đựng.Nói thật kẻ ăn ko hết người lần chẳng ra,em chồng mình thì thừa nhà còn chúng mình mang tiếng là có nhà mà chẳng thể ở.Nên hơi buồn,các mẹ cho mình lời khuyên nhé.Mình định sau việc em chồng mua xong nhà cửa mình sẽ nói thằng với mẹ chồng rằng chúng mình thây tủi thân khi sống cùng trong 1 nhà với bố mẹ khi có việc cần thì ko được sự giúp đỡ còn em thì khác và việc chúng mình chẳng dam nhận cái nhà hiện tại ông bà cho đâu,sau này ông bà mất ông bà cho cháu nào thì cho( vì lúc đấy chúng mình chắc cũng tầm 50-60) tuổi rồi thì chắc cũng đã có nhà riêng rồi.Và giờ xin ra ở riêng luôn ( thuê nhà khác ở) để ông bà hiểu là chúng mình chẳng có cái gì cả chỉ ngoài cái tiếng được ông bà lo cho hết cả cái nhà to đùng đùng rồi lại có ô tô đi?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi van vinh
    Đang tải...

2. Me_PhuongAnh

Me_PhuongAnh Thành viên nổi tiếng

Ðề: Các mẹ có kinh nghiệm đối nhân xử thế giúp mình với....

chúc chị sớm tìm ra hướng giải quyết nhé ,chứ ko ko biết khuyên chị thế nào ,em cũng mang tiếng là con út ,nhưng hai vợ chồng dọn ra ngoài rồi ,với quyết tâm mua được nhà thì thôi ,ko thì cứ đi thuê mãi,nản quá chị ạ !!

3. van vinh

Uh,.Mình cũng đang rồi tung lên trong việc hờn hờn tủi tủi.Chẳng phải vì em mua được nhà mình ghen tức,mình phải mừng mới phải.Nhưng cách xử sự của mẹ chồng mình mới là vấn đề.

4. hientrang9392

hientrang9392 Thành viên tích cực

Chắc có thể mc mẹ nó có con gái đi lấy chồng sợ con gái phải khổ, phải thiệt thòi nên mới dốc tâm dốc sức trợ giúp cho con gái. Sau này mẹ nó có con gái chắc sẽ hiểu, nhưng về vấn đề nói thẳng với mẹ chồng thì tốt nhất đừng nói mặc dù rất bức xúc cứ lẳng lặng mà tự lo thui. Coi như số tiền giúp em chồng của mẹ nó là làm phúc, mẹ chồng của mẹ nó có khi lại nghĩ số tiền 2 vc giúp em gái của chồng mẹ nó nên ko để ý. Đời là thế mình giúp người thân nhưng ko bao giờ nhận dc sự trả ơn mà lại có người ngoài giúp mình. Nếu như chưa thỏa mãn thì tâm sự với xã để xã lên tiếng chứ mẹ nó lên tiếng lúc này dễ bị hiểu lầm lại mất hòa khí trong gđ. Chúc mẹ nó giải quyết vấn đề êm đẹp. :)

5. lhathu999

lhathu999 Thành viên kỳ cựu

Thường thì nhiều nhà thương con gái, chăm chút cho cháu ngoại lắm. Mỗi tội nhà em chẳng được thế. Hihi

6. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

ặc ặc,Nhà mình mẹ ck nói thẳng,Mày chỉ là con dâu thôi! NÓ là con gái! hjx,con gái nhức đầu xổ mũi bà cũng vội vào ngay.Mẹ ốm nằm đấy thì chẳng thấy Gái đâu.Hjx,đến lương bà thì kiểu gì cũng có mặt.Nhiều lúc ức lắm ấy mà ko bít sao đc.

7. HaGiang389

HaGiang389 Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó nói ra làm gì. Tiền của ông bà, ông bà muốn cho ai thì cho, ăn bánh bơ đội mũ phớt đi. Ko thì lại càng thêm căng thẳng ấy.
    Còn nói thì để chồng nói, chứ mẹ nó đừng có nói. Lại bảo thế nọ thế kia. Phiền.
    Kiểu các bà mà vừa có con gái, vừa nói con dâu là thế mà.Con dâu đến nhà mình thì cứ làm như là nó may lắm mới lấy được con mình, con gái đi lấy chồng thì đến nhà nào cũng thấy khổ, thấy mẹ chồng nhà đó bắt nạt con gái mình. Hãm lắm.
    May mà dzai nhà em ứ có chị em gái :D

An An Trần thích bài này.
  8. meoluoi1107

meoluoi1107

chả lẽ comment câu chuẩn không cần chỉnh, mình cũng thấy lạ thật, mình về đóng góp, sinh con cho nhà chồng mà vẫn như đi ăn xin, may mắn mới đc vào nhà, vậy mà con gái đi lấy chồng lúc nào cũng gia đình chồng đối xử ko tốt lạ thật

9. van vinh

Chuẩn đới bạn ah.Hic hic.Mẹ chồng mình suốt ngày đem mình với em chồng ra so sánh,suốt ngày bảo mình sướng còn em chồng khổ,vất vả.Sướng chẳng thấy đâu mà chỉ thấy khổ nhất là bị đem ra so sánh ý.Tính mình lại thẳng tính đợt cô em chồng đẻ về ở cữ nhà mình,mình phục vụ hết mình mà bố chồng vẫn bảo này nọ sao ko nấu cơm sớm cho em ăn em đói...bla bla khổ cái em ý 10 h mới dậy ăn sáng,mình mình trông 2 đứa trẻ con chẳng có thời gian mà ăn sáng ý chứ.Thế là mình lên nói thẳng luôn với mẹ chồng và em chồng là " bố đang ở dưới mắng con là sao ko nấu cơm trưa cho em ăn sớm em đói,nhưng mà con nghĩ em ý 10 h mới ăn sáng, con còn bận chăm 2 đứa trẻ nên chắc giơ 12h em ý chưa đói đâu" thế là mẹ chồng với em chồng mình chăng nói đc gì luôn.Mà em chồng đâu có khổ gì? lây chồng thì nhà có người giúp việc,mới trẻ tuổi mà bố mẹ chồng đã cho 2 cái nhà to uỳnh rồi bố mẹ chồng mình cũng ko vừa bảo con trai cũng như con gái cũng phải dúi thêm cô ấy 1 cái nhà mặt đường nữa chứ vì sợ cô ấy khổ.hic hic

10. van vinh

MÌnh kết câu ăn bánh bơ đội mũ phớt của mẹ nó.hé hé

11. Asimic

Asimic Thành viên chính thức

Đúng là nhiều người sướng mà không biết đường sướng.

12. dohaisan

dohaisan ĐT 0982927182

Hi nói thật mình cũng chỉ mơ được như mẹ nó thôi, vừa có nhà vừa có ô tô đi. Nhưng nói chung mỗi người một hoàn cảnh, sao mẹ nó không tích cóp để mua một cái nho nhỏ ở ngoài mà ở cho thoải mái. Còn chuyện ông bà cho ai thì mẹ nó đừng bận tâm làm gì. Có nói thì để chồng bạn nói còn chồng bạn không thích nói thì tốt nhất nên im lặng. Thực ra tự do vẫn là muôn năm nhưng đôi khi vì những mục đích lớn người ta vẫn phải hy sinh những cái tự do của mình bạn ah

13. Beocyeu

Beocyeu Thành viên rất tích cực

Tiền của bà, nhà của bà bà cho ai là quyền bà, mình không nên tham gia. Việc con gái bà ở riêng, cuối tuần về mẹ chăm sóc chiều chuộng là điều bình thường, con người ta đẻ ra mà không thế thì cũng chả tốt được với ai, nhà mình hay nhà mẹ nào ở đây cũng thế, bố mẹ lúc nào cũng thương con gái, hăt shơi sổ mũi cũng lo cho con. Con gái đi lấy chồng có máy cái nhà chăng nữa thì đó là việc của nhà chồng nó, làm bố mẹ có 2 cái thì vẫn cứ cho con gái một cái chứ không phải nó giầu rồi thì giờ dành hết cho con dâu con giai, đó chính là con nào cũng là con . Hơn nữa mình có mình không cho, ỷ lại thông gia người ta khinh thì con mình cũng khổ. Mình rất hiểu những điều này vì mình cũng là con gái, mình cũng lấy chồng có điều kiện, nhà mình thì nghèo nhưng bố mẹ mình không vì thế mà vun vén hết cho em trai mình đâu, vẫn phần mình 1 cái nhà dù nó chỉ bé bằng cái móng tay so với tài sản nhà chồng . Và bố mẹ mình cũng xót mình dù mình lấy chồng cũng không khổ như nhiều mẹ . Sau chủ top và các mẹ có con gái sẽ thấy thế là bình thường, rõ ràng đẻ ra với không đẻ ra luôn khác nhau.

Về việc bạn chủ top ở chung nhà mẹ chồng và chả được hưởng gì như bạn nói, âu là việc thường thấy khi ở chung. Theo mình bạn muốn tự do thì nên ra riêng, thay vì mua oto bạn nên mua 1 cái chung cư rẻ mà ở, nhà bạn đã bỏ công xây rồi ông bà cũng cho vợ chồng bạn thôi. Coi như mình thiệt một ít chứ phân trần điều này với mẹ chồng làm gì mất tình cảm mà cũng chả thêm được tí vật chất nào. Mà mình không hiểu nếu bạn ra riêng thì ngôi nhà to đùng vừa xây mẹ chồng ở một mình hay còn anh em nào khác không, nếu còn mỗi 2 ông bà thì cũng hơi trống vắng và rồi ông bà cũng chả dễ dàng cho mình đi vì sợ dị nghị nhà to mà con phải thuê nhà này khác.... Nhà em chồng đang ở cũng không thể vì đẹp hơn , riêng tư hơn mà mình đòi đổi, ông bà cho con gái đương nhiên là không thể cho ngay cạnh rồi. Giờ bạn xãc định ra riêng sẽ vất vả hơn nếu không có điều kiện, vợ chồng mà kiếm ra tiền thì vô tư, cái chính lúc này là nói thế nào để chồng bạn OK theo ý của bạn nhé. Mình thì mình cũng thích ở riêng dù vât vả, chả bao giờ thích ở chung với bố mẹ chồng. Nhà chồng mình bố mẹ chồng khó tính và cay nghiệt lắm, 2 vợ chồng mình chả nhờ vả 1 đồng, thuê nhà máy năm rồi mới mua được nhà, cũng vì bố mẹ khó tính quá nên giờ mình ở riêng, cũng khó nghĩ lắm nhưng được cái nhẹ cả người, vợ chồng hạnh phúc.

14. mecun14410

mecun14410 Thành viên kỳ cựu

em nói thẳng với chị chứ người mẹ như thế là ko tốt em ko thấy thỏa đáng với những người mẹ như thế nhưng độc lập tự do vẫn hơn sau này có gì ko nói được