Cần giúp: Các mẹ có kinh nghiệm nuôi mèo cái vào giúp em với ạ!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi Lien Ken, 27/12/2013.

1. Lien Ken

Lien Ken Thành viên rất tích cực

Tình hình là nhà em có nuôi 1 em mèo cái, mà bây giờ đang đến thời gian em ấy gầm gào....chắc có mẹ hiểu. Hic. Em ý kêu suốt ngày, kêu khản cả cổ, rồi biếng ăn, cứ lăn lê ra nhà, bẩn ơi là bẩn (mà lông nó trắng muốt nên bây h như cái giẻ lau ấy)
    Em không biết phải làm thế nào cả, cứ xích 1 chỗ vì sợ nó đi ra ngoài rồi mang bầu, đẻ 1 đống con thì em k có điều kiện nuôi. Nhưng mà cứ tình hình này thì em ấy sẽ gày đi và khéo ốm mất :(
    Em chưa nuôi mèo cái bao giờ nên không biết là mỗi lần nó thế này sẽ kéo dài bao lâu, hay là lúc nào cũng như thế này :(

Các mẹ có cách nào xử lý tình huống nào thì bảo em với ạ. Em cũng thấy nhiều người cho mèo đi cắt buồng trứng, nhưng mà em k có điều kiện chăm sóc nó sau phẫu thuật :(
    Bình thường đi làm suốt ngày, em cứ trộn cơm để đó cho nó ăn thôi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Lien Ken
    Đang tải...

2. ninhnau

ninhnau Thành viên chính thức

Ðề: Các mẹ có kinh nghiệm nuôi mèo cái vào giúp em với ạ!

hi. b à. nếu bạn đã để mè biết gào đực thì đi cắt buồng trứng cũng k ăn thua(nếu cắt thì p?cắt từ lúc em ý 4-5 tháng). đến giờ cắt xong r đến ngày e ý vẫn gào:)). Nếu bạn k muốn có mèo con thì bạn p?chấp nhận chịu đựng em ý tầm 3-5 ngày mỗi tháng 1 lần là hết em mèo lại ăn uống b` thui. Mèo cái thì xích vào + đóng chặt cửa nhé không các em mèo đực nghe thấy tiếng em mèo cái lại mò đến thì bạn lại đc 1 dần baby mèo đấy::D

Lien Ken thích bài này.
  3. thungabnbg

thungabnbg

Mình ko biết cách nào cả,.........................
    Có mẹ nào có mẹo giúp bạn ý,mình cũng hóng để biết

4. Lien Ken

thank mẹ nó. Hic. Em cứ lo là nó sẽ kêu như thế mãi, chứ 4-5 ngày thôi thì em chịu được. Hôm nay vừa thả ra 1 cái là em ý lại đi lăn khắp nhà, mà nhốt vào là cứ kêu khản cả cổ, cứ kêu xong rồi lại thở :(
    Không biết mấy hôm nay ban ngày có cậu mèo nào mò vào nhà em không :(

5. yumebeauty

yumebeauty Bắt đầu tích cực

Chị ơi, chị triệt sản cho mèo đi ạ, chứ c có giữ mãi cũng ko đc đâu, thả nó ra là nó mang bầu ngay ấy, mèo nhà em 1 năm đẻ mấy lần kìa, mỗi lần 3 con, khủng hoảng vì mèo luôn

Lien Ken thích bài này.
  6. Lien Ken

Hic, chắc phải thế thôi. Hồi đầu xin nó về cứ tưởng mèo đực, chủ cũ cũng bảo là mèo đực :((
    Bây giờ nó mà đẻ cả đàn mèo thì k biết phải làm thế nào luôn :(

7. ninhnau

ninhnau Thành viên chính thức

ua?lạ nhỉ mèo cái mà kêu khàn cổ à. chỉ có mèo đực mới kêu to chứ mèo cái kêu nhỏ mà nghe như kiểu rên ý nhất là khuya. hic bạn nên xem lại xem mèo đực hay cái. Nhưng mình thực lòng khuyên bạn k nên thiến em ý vì giờ mèo biết gào r bạn có thiến cũng k có tác dụng. Nhất là mèo cái sau khi mổ cần chăm sóc cthan k em ý rất dễ bị nhiễm trùng với lại mèo to rồi mổ rất dễ chết nếu bác sĩ k có tay nghề:((. mèo đực hay mèo cái đều kêu khi đến kỳ thôi bạn ạ:)

Lien Ken thích bài này.
  8. Lien Ken

ah thế à, nhưng mà chắc nó là mèo cái mà, trước mình nuôi mèo đực rồi, nhìn nó k giống mèo đực. Nó kêu to lắm, kêu ầm ĩ lên làm cả nhà mình k thể chịu được mà, vừa kêu vừa rên, cứ ngào ngào kêu ấy :(
    Nếu là mèo đực được thì tốt, hic. Kiểu này mỗi tháng phải cấm túc em ấy mấy ngày rồi :(

9. Tinh Dầu Nguyên Chất

Tinh Dầu Nguyên Chất Bắt đầu tích cực

nhà mình cũng có con mèo cái. nuôi được hơn chục năm rồi ấy :))
    vài tháng lại gào thét xong 1 thời gian lại đẻ ra một đống con. sau cả chục năm trời thì nó đã móm hết rồi và đang giữ bậc chắt chít cu`ng đám con cháu chắt chít xung quanh .:)) nhìn đàn mèo mà buồn cười .
    nếu bạn ko thích cho nó đẻ. thì bạn nuôi mèo đực đi. không thì bạn nhốt nó vào mỗi khi nó muốn lấy giống vài ngày. mèo sống giai lắm nên bạn đừng lo nó chết :)

Lien Ken thích bài này.
  10. Lien Ken

Hic, chính vì ngại khoản mèo đẻ nên em đã xin mèo đực đấy chứ. Thế mà cuối cùng thành ra là mèo cái, lúc nó còn bé k nhận ra, đến chủ nuôi nó còn nhầm :(

Em vẫn nhốt thường xuyên đấy ạ, vì mèo thả ra sợ nó đi mất, nên 1 tuần mới thả 1 ngày cuối tuần mà mọi người ở nhà thôi :(
    Hum nay nó kêu ít hơn, nhưng khàn hết cả giọng...thương quá!!! May là hum nay nó đã ăn được rồi (ăn gấp đôi mọi khi)...Khiếp quá thôi, hic

11. Hường Nguyên Nguyễn

Hường Nguyên Nguyễn Thành viên tập sự

Vấn đề bây giờ không phải là lo nó gào hay không nữa, là mèo cái thì kể cả đã động dục rồi anh chị vẫn nên triệt sản vì: anh chị sẽ không muốn nuôi một đàn mèo con nheo nhóc, cho không được và bán không xong, thứ 2 là mèo cái không triệt sản mà cũng không cho đẻ thì sẽ bị viêm tử cũng mà chết ! Nên : đợi qua giai đoạn gào đực thì tìm chỗ uy tín mà triệt sản cho nó khỏe. Chỉ mất một ngày đầu sau triệt chăm kỹ một chút, những ngày sau anh chị xích cổ lại, đeo loa nhựa cho nó khỏi kiếm vết mổ, buổi sáng trước khi đi làm cho nó ăn uống bình thường.