Tranh luận: Các mẹ có "QUỸ ĐEN" không? CÁC MẸ LẬP QUỸ NÀY NHƯ THẾ NÀO?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Dạy Thanh Nhạc, 15/4/2013.

Tags:
?

CÁC MẸ THẤY CÓ NÊN LẬP "QUỸ ĐEN" (KHOẢN TIỀN RIÊNG MÀ CHỒNG K BIẾT)

1. Đương nhiên là phải có chứ! Tớ lập từ lâu rùi

23 phiếu
    67.6%
  2. Vợ chồng ai lại đen đỏ làm gì, nhà mình cái gì cũng công khai hết

4 phiếu
    11.8%
  3. Mình đang băn khoăn!

7 phiếu
    20.6%
  1. topaz2011

topaz2011 Thành viên rất tích cực

mẹ này thế là nhất rồi

Đang tải...

2. support8

support8 Administrator

Tháng vừa rồi hạ quyết tâm lập cái sổ đen cho bằng chị bằng em, cũng không nhiều tầm hơn 1 củ thôi. Thế mà đột nhiên con ốm, nhà hết xiền thế là lại lấy ra tiêu và bây giờ lại trắng tay, chẳng còn đen đỏ gì nữa rồi. Hụ hụ.

3. sau8chin6

sau8chin6 Trung Tâm Gia Sư Hà Nội Giỏi--ĐT: 0979481988

Giấu đi thôi!!!

4. chuchuotcon

chuchuotcon MONKEYBE40

quỹ chung mà chỉ mình mình biết là còn bao nhiêu thì có được coi là quỹ đen ko các mẹ nhỉ? :)

support8 thích bài này.
  5. support8

support8 Administrator

Như thế là cả đen cả đỏ mn ah

chuchuotcon thích bài này.
  6. thanhbinh89nd

thanhbinh89nd Thành viên tích cực

Mình có mỗi quỹ đỏ, quỹ đen cũng tích nhưng được bao nhiêu lại mua đồ hết nên chả có đồng nào

7. chuchuotcon

chuchuotcon MONKEYBE40

vậy là quỹ shopping thoai nàng ợ, nhưng được chi tiêu cho mình là sướng roài ka ka

8. Giadinhtoi01

Giadinhtoi01 Thành viên tích cực

Sau nhiều năm chống lầy thì mình thấy cần phải có quỹ đen. Mình có quỹ riêng ko chung với chồng nhưng ck biết nên ko được tiêu theo ý mình. Mình muốn dùng tiền mua nhà trước là cho thuê, sau là dành cho con gái khi cháu lớn mà ck cứ cản, suốt ngày phải dấm dúi xem thông tin mua bán nhà đất. Xem nhiều ck bắt được lại tưởng mình muốn ly thân nên mua nhà để chuyển ra, tức quá là tức.

thienbinh_83 thích bài này.
  9. van_lee

van_lee Thành viên nổi tiếng

Tớ chả có quỹ đen quỹ đỏ j cả, hic. Cứ có chút tiền thì lại phải tiêu nên chả bh có quỹ cả:p

10. chungcieland

chungcieland Bố tuyệt vời nhất !!!

Các bố nằm vùng hóng :D

11. Daohoa

Daohoa Bắt đầu tích cực

nhà em mọi chi phí sinh hoạt mình lo chả có đủ lấy đâu quỹ đen giờ. :(

12. ngatlt

ngatlt Thành viên kỳ cựu

Nhà m thì xã rất yêu thương vợ con, gia đình đặc biết rất biết điều đối với nhà vk vì mẹ chồng mình mất sớm ko lo đc cho chồng mình lúc cưới nên vck mình tự thân vận động còn nhà chopngf mặc dù có đk nhưng ko giúp đỡ nhau và đặc biệt bố ch mình ko quan tâm đến con cháu mấy. Khoản biếu xén bên ngoại thì chồng còn giục mình biếu nhiều hơn. Tết mình biết bà chẳng hạn 10tr thì m nói có 5tr thôi nhưng xã m bảo phải biếu nhiều hơn vì cả năm trời bà bế cháu cho vc mình có tính toán đâu mà vch mình thi thoảng mới biếu bà tiền đình đám thôi. Mặc dù vậy nhưng mình tiết kiệm được bao nhiêu thì m cũng ko nói cho xã biết, trước là để phòng thân sau là để m yên tâm. Nói dài thế cũng là có nguyên nhân của m thôi vì m có chị bạn lấy chồng sinh đc 2 đứa con rất yêu thương gđ, đc đồng nào dồn tiền mau xe cho chồng chạy ai ngờ chồng bán xừ xe trốn đi cùng bồ, giờ chị nuôi con 1 mình, hic.

chuchuotcon thích bài này.
  13. hoatrucbach01

hoatrucbach01 Thành viên nổi tiếng

nói chung là các mẹ có quỹ đen k phải để tiêu riêng mà đó là 1 khoản đề phòng khi nhà có việc, để các ô chồng k vì thế mà ỉ lại vợ, ví dụ: dự định mua cái nhà, cái xe tiền 2vc có 500 chẳng hạn, thiếu 500 thì vợ đã có quỹ đen rồi và lấy tiền đó ra sd nhưng nói với ck là mình đi vạy để ck lo lắng làm tích mà trả, nếu biết tiền của nhà thì ck lại kệ và tiêu thoải mái khi động tới việc trong nhà k có tiền là chết.

tớ chia sẻ thật với các mẹ: đừng nghĩ rằng chồng y thương vợ con hết mực, nhà kinh tế khá giả, tiền ck đi làm được đưa hết mình thì cần gì phải quỹ đen? sai lầm lớn nhé! dù nhiều tới mức nào vẫn phải có khoản riềng, ck có phải khi nào cũng làm ăn được đâu đúng k? nhỡ xa cơ lỡ vận tiền trong nhà ra đi hết thì lấy đâu tiền để mà làm lại từ đầu? lúc đấy chính là cái quỹ đen mà các mẹ hay tích cóp dành riêng ra hàng ngày đó, đây là tớ đang tính xa.

Còn Tính gần nhé! Tiền chung thì đương nhiên nếu chồng k hỏi thì cũng sẽ có lúc 2 vc bàn bạc về tài chính để mua sắm hay đầu tư gì đúng k? lúc đó ck cũng biết chúng ta còn bao nhiêu tiền rồi, không may trong khi đó gia đình chúng ta, anh chị em chúng ta gặp nạn cần mình giúp số tiền ....... các mẹ có dám về nói chồng lấy cả số tiền đó ra mà đưa cho anh chị em nhà mình hay k? hay là chỉ 1 phần? rồi ta sẽ lấy quỹ đen ra đưa thêm cho thì hay hơn.

Mình cứ nói từ trải nghiệm chính bản thân thôi, Anh trai cần tiền vì công việc Thay vì hỏi chồng thì tớ có quỹ đen ck k biết tới và đưa 500 cho anh mà như k? và vẫn về lấy thêm tiền nhà 500 nữa nói với xã cho anh vay xin nói thêm là cho vay k biết khi nào trả thì liệu có ông em vợ nào đưa cho anh trai cả tỷ k? 500 là nhiều rồi, các anh k nói ta nhưng bản thân mình tự mà biết chứ.

Mình nói hơi dài nhưng mà đây là sự thật các mẹ ạ!

14. lamcyan

lamcyan Bắt đầu tích cực

Nghĩ đi nghĩ lại em chả có cái quỹ đen nào cả. Có bao nhiêu em show hết cho lão xem, kể cả quà của bà em cho từ trước khi cưới. Hm rồi lão còn bảo lấy của hồi môn đi mua tv mới ghét chứ. Nhà đang có khó khăn, tháng nào em cũng bị âm mà chưa làm thế nào để về mo được đây này. Khoản âm này em lại k nói cho lão bít chứ. Thế hóa ra là em có quỹ đen âm các mẹ ạ. Sầu quá cơ

15. shiphangmyusa

shiphangmyusa Dichvumuahangmy.com

Hỏi khi không phải quỹ đen các mẹ để làm gì, chồng thì còn nhậu nhẹt bù khú, gái mắm các kiểu còn các mẹ để phòng thân làm gì ạ ?

16. nguyenthu82

nguyenthu82 TAKE IT EASY

Mình có quỹ của riêng mình chứ, nhỡ nói dại sau này ly hôn thì mình còn có vốn riêng mà sống, còn may mắn không sao thì cho con thôi chứ đi đâu đâu

17. ketnoimang

ketnoimang Thực phẩm sạch Tây Bắc

theo m thì quỹ đen để phòng thân thôi mn ạ, nói như mn thì ck nhậu nhẹt bù khú, gái mắm...có thể lúc này họ tốt với mình nhưng về lâu dài thì k ai nói trc đc gì cả. Giả dụ như cơm k lành canh k ngọt, 2vc li dị mà ng vk ra đi với số tài sản ít ỏi, thậm chí tay trắng ra đi, chưa có con thì m khổ, có con rồi thì khổ cả mình cả con. Đời k biết đâu mà lần đâu mn ạ :(

18. Giadinhtoi01

Giadinhtoi01 Thành viên tích cực

Chắc bạn chưa có con nhỉ. Con cái vào ko có đồng giắt lưng nhỡ thất nghiệp, ốm đau thì làm sao. Đàn ông ở VN thì phần nhiều là ít lo nghĩ, cơ sự xảy tới vợ phai giải quyết thì phải có võ chứ.

thienbinh_83 thích bài này.
  19. shiphangmyusa

shiphangmyusa Dichvumuahangmy.com

các mẹ nói cũng đúng, chắc e phải tích cho mình riêng 1 ít lận lưng phòng khi trái gió trở trời

20. baybe_0

baybe_0 Thành viên đạt chuẩn

e trc sv 1 mình cũng có quỹ xanh...tiết kiệm nếu nhỡ thì còn có mà xài