Các mẹ có shop, cửa hàng... đề phòng

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi maithushop, 4/8/2010.

1. maithushop

maithushop Thành viên tích cực

Tớ post lại topic sáng nay, bị lỗi nên mất mất rồi để các bố mẹ đề phòng nhé.

1 là: Cảnh giác lừa đảo tại cửa hàng kinh doanh:
    Chả là cửa hàng của tớ tuần trước bị mất đồ, không phải là người lớn lấy mà là trẻ con.
    Có 2 mẹ con vào mua hàng. Tớ đã nghi ngờ thái độ của của người mẹ nên đã rất cảnh giác, hỏi mua rất nhiều đồ rồi đắn đo, nói chung là làm sao để tớ và mẹ tớ mất cảnh giác. Nhưng tớ đã đề phòng rồi, đi theo chị ta suốt, ai dè, con bé con khoảng 5-6 tuổi mới là thủ phạm, lấy túi đồ của mình mang ra ngoài cho bố ở ngoài. Mà lúc sau khi kèm chị ta ra cửa rồi, vào nhà thằng cu 2,5 tuổi nhà tớ mới bảo: chị mang túi của mẹ về rồi - khổ nỗi con bé chưa biết giữ đồ.
    Tớ thực sự choáng vì họ huấn luyện trẻ con ăn cắp, mà trẻ con có lấy đồ khi bị phát hiện cũng chỉ biện minh là cháu nó nghịch... còn nhỏ ko biết gì. Chứ ko thể quy trách nhiệm ăn cắp dc.

Vì thế các bố các mẹ có cửa hàng cần cảnh giác với trường hợp như thế này.

2 là: Sáng nay tớ đi chuyển tiền tại ngân hàng VCB, tối qua đã rất cẩn thận, đếm đi đếm lại đủ 20tr (200 tờ 100k)để sáng nay CK cho khách hàng rôi, nhưng em nhân viên làm xong thủ tục mới kiểm tiền bằng máy rồi bảo mình: chị thiếu 500k. Vì có 195 tờ thôi. Mình lăm le lấy tờ 500k định bù vào, nhưng thế nào lại bảo em ý kiểm tra lại bằng cách đếm tay, em ý ngại nhưng cuối cùng chạy ra máy khác kiểm: KQ -> 201 tờ.

Lúc đó em ý mới chấp nhận kiểm bằng tay 2 lần: KQ ->200 tờ - đủ 20tr

Máy móc dùng trong ngân hàng cũng củ chuối, không biết có bao nhiêu người phải bù tiền ra như thế này rồi? Chết mất, may mà cảnh giác.

Suýt thì đi toi 1 ngày làm bục mặt....

Các bố các mẹ nhớ kiểm tiền trc rồi hãy đưa tiền cho ngân hàng kiểm...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi maithushop
    Đang tải...

2. maithushop

Ðề: Các mẹ có shop, cửa hàng... đề phòng

Các mẹ có kinh nghiệm trong quản lý cửa hàng tránh các chuyện ko mong muốn thì chia sẻ nhé, tớ mới mở nên cũng chưa nhiều kinh nghiệm lắm...

3. Me Anh Minh

Me Anh Minh Thành viên chính thức

Mình thì ko có cửa hàng cửa hiệu, chỉ bán buôn nho nhỏ ở đây mà cũng học được nhiều bài học lắm :D.

Chúc cửa hàng bạn buôn bán phát tài.

maithushop thích bài này.
  4. Ba_Me_Con

Ba_Me_Con Bắt đầu tích cực

Thời buổi bây giờ cái gì cũng phải cảnh giác hết.

5. maithushop

6. Annhi2010

Annhi2010

Oài, người đâu mà huấn luyện trẻ con ăn cắp >>> nản. Chả nhẽ giờ đi mua hàng cũng phải ngó nghiêng bọn trẻ nữa sao? Vì mình mua hàng hay đặt túi xách xuống để thử đồ, hic hic.

7. maithushop

Mẹ nó cứ phải kè kè bên cạnh đồ của mình thôi, không chủ quan được. Đúng là giờ trẻ con vào cửa hàng cũng phải canh trừng, vậy thì hơi tội nghiệp các em ngoan...

Đúng là xã hội giờ chán thật....

8. Muối

Muối www.nii-shop.au.com

Có vụ đó nữa hả Thu. Tội nghiệp bà, thế có mất gì không? Hy vọng chỉ là túi không. hic... Thật là sai lầm dạy trẻ con đi ăn cắp. Giết chết tương lai của nó. Sao lại có bố mẹ thế nhỉ. :(

9. maithushop

Mẹ nó ah, mất 5tr, nhưng mà bực mình vì trẻ con nó lấy. giấy tờ thì tớ ko để trong túi, cất hết đi ko mang theo. Cuối cùng đọc ở VNEXPRESS thì thấy nhiều mẹ cũng bị như vậy. Thật là buồn!

10. maithushop

Đọc vnexpress.net mới thấy, có rất nhiều kiểu lừa.

Hỏi thăm một số mẹ thì cũng có mẹ đã bị như thế...
    Giờ các mẹ chia sẻ để bảo nhau "chống đỡ" với loại tội phạm này...

Oải quá...

11. vitbaucute

vitbaucute Thành viên rất tích cực

Đúng là ko thể lường trước dc, có ai nghĩ dc là trẻ con lại có thể ăn cắp " tinh vi , bài bản" như thế.Sợ những người bố, ng mẹ nào như vậy quá, dạy con mánh khóe ăn cắp từ bé thế này, thì sau này thành giặc, thành cáo mất.

12. bo_agu

bo_agu Banned

Nạn nhân mới nhất đây, Tớ vừa mở shop ở 73 Son Tây, hôm nay có một đứa dẫn theo con vào, mình đã biết là phải cảnh giác nên mặc kệ em nhân viên bán hàng, nhưng sau đó nó lại chỉ vào mình bảo là: nhờ mình thử hộ đồ vì mua đô cho Sếp, người như ngừoi mình, sau khi nó thanh toán xong, mình thấy mất cái I-Phone. Chán thế ko biết, giờ lấy đâu ra số của mọi người mà gọi đây, như cụt tay ấy mà mình trông thằng bé thông minh sáng sủa, hai mẹ con đi LX màu đỏ,

13. maithushop

Khổ thân mẹ nó, giờ các mẹ phải thật cảnh giác, ko thử đồ cho khách.... khách tự thử thôi, không được rời khỏi quầy hoặc là đeo túi tiền và điện thoại bên mình, hôm nhà tớ mất đồ nó cũng bắt cả 2 mẹ con ra thử đồ, tìm đồ cho nó, tớ nhất định không ra thì nó lôi kéo mình ra chọn sữa rửa mặt... nói chung là giờ ai cũng phải cảnh giác, bất kể khách nào... thôi đành mất lòng tin cả những khách hàng chân chính...

14. bo_agu

bo_agu Banned

Nói thật là mình chỉ nhãng có 2 phút thôi, còn em nhân viên của mình nó không nhanh nhẹn, nên đành mất, nghĩ lại thấy tiếc quá. Các mẹ ơi thật cẩn thận nhé,

15. maithushop

Mình cũng thế, lơ là trong chưa đầy 2p ra lấy sữa rửa mặt cho con ranh đó, thì đứa bé nó chui vào quầy lấy không để ý được...

Thôi thì của đi thay người... nghĩ mà vẫn tức quá đi mất

16. bo_agu

bo_agu Banned

Bán rẻ tương lai của mấy đứa bé đó quá, sau này có mẹ thế và được đào tạo như thế thì thành người tốt làm sao được, mình cứ ám ảnh mãi cái khuôn mặt thông mình của thằng bé con, tiếc của thì ít mà thấy chán cho cái sự đời thì nhiều.

17. zinette

zinette Thành viên tích cực

Tớ thì ko có shop nào, nhg shop của cty tớ bị mấy vụ thế này, bài cũ mà vẫn bị mới đau chứ. Cảnh báo lại để các mẹ cảnh giác nhé.
    Có khách nước ngoài vào, nhg k nói tiếng Anh hay tiếng Việt hay bất cứ thứ tiếng nào mà mình biết cả, mua ít hàng nhg đưa tiền chẵn (thường là tờ 100$) để mình trả lại. Trong quá trình mình trả lại tiền thì chúng nó sẽ đòi hỏi tờ này tờ kia, túm lại là lung tung mà toàn ra hiệu thôi, in the end thì mình mất tiền, 1 số khá lớn.
    Mới cách đây 2-3 ngày shop cty tớ ở Xuân Diệu các em ý bị mất 7tr với chiêu này đấy.

18. maithushop

Nhà tớ cách đây 3 năm thì bị chiêu :2 người lớn vào mua hàng + 1 đứa trẻ khoảng 5-7t. 2 mụ này cứ tìm những mặt hàng sâu tít trong góc tủ... hỏi mua, cũng đưa tờ 500k, rồi đổi tiền nọ tiền kia.... mẹ tớ cảnh giác nên không sao...
    Nhưng cuối cùng mất hộp thẻ điện thoại... thằng bé nó lởn vởn ở ghế ngồi bán hàng nó lấy. Tổng thiệt hại khoảng 5tr.

Rất nhiều chiêu mà mình không biết hết dc để cảnh giác, thôi thì tiền liền với ruột chắc có lẽ tốt nhất lúc này.

Nghĩ lại ức vì huấn luyện trẻ con nó lấy...

19. MoonVirus

MoonVirus Thành viên đạt chuẩn

Kinh nghiệm cửa hàng mình các mẹ nhé. Khách ăn mặc sành điệu vào lấy 1 lô 1 lốc quần bò vào thử. Xong trả lại đàng hoàng vì cái nào cũng chê. Đứa nhân viên đếm trước khi đưa khách và thấy thiếu 6 cái. Thằng cha đó cãi là chỉ cầm có thể và cố tình bỏ đi. May cửa hàng mình quanh đó toàn anh em. Nó gọi mấy đứa con trai sang lột áo nó lên thấy nó cuốn 6 cái quần quanh bụng và đùi. Buôn bán đã khổ vì quay vòng vốn, quản lý nhân viên, đón tiếp khách hàng giờ lại còn suốt ngày cảnh giác vì ăn cắp với lừa đảo các mẹ nhỉ.

20. Enfa

Enfa Thành viên rất tích cực

ôi khổ nhỉ? Giờ tốt nhất là lắp camere ạ. Ít ra cho họ có tật sẽ giật mình.