Cần giúp: Các Mẹ Cứu Với...bé Nhà E Bị Viêm Loét Miệng

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi me.be.bum, 14/1/2011.

1. me.be.bum

me.be.bum Thành viên rất tích cực

Bé nhà e đc 2 tháng rồi, e mất sữa nên bé phải ăn sữa ngoài, trc thì uống physiolac, bh đnag dùng Nan, bé ko táo và vẫn đi ngoài đều, nhưng 1 tuần nay bé bị loét miệng, vết loét đã to bằng cái móng tay rồi, rất đau và xót, bỏ cả ăn, chỉ khóc vì đau, e đã cho ra viện bác sĩ chấm miệng và kê thuốc vitamin B2 vs zyteen, nhưng 5 hôm rồi vẫn ko đỡ mấy và lại mọc thêm 1 nốt nhỏ ở lợi..e đã thử dùng chanh mật ong chấm vào chỗ loét nhưng cũng ko khả quan, và do vết loét của bé ở tít sâu trong họng, mỗi lần chấm bé đau quá giãy giụa ghê lắm, nên toàn bị chọc vào vết loét, càng đau hơn và chảy máu :((
    E ra hiệu thuốc thì ng ta cho thêm vitamin C giọt để uống, hix, ng ta bảo bệnh này pahir lâu dài, e cũng ko dám móng là 1,2 ngày khỏi, chỉ mong đừng mọc thêm nốt nào nữa, con e kém ăn cả tuần này rồi, chán quá các mẹ ơi....giúp e với :((

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me.be.bum
    Đang tải...

2. Linh Thuỳ Phạm

Linh Thuỳ Phạm Thành viên sắp chính thức

Ðề: Các mẹ cứu với...bé nhà e bị viêm loét miệng

Ôi thương bé quá.mình đọc 1 bài báo nhiệt miệng thì ngậm nước dưa hấu, nên mỗi lần mình bị đều ngậm thấy hiệu quả. Ko biết bé nhà bạn đã ăn được dưa hấu chưa? Cho em í uống thử xem? Chúc bé mau khỏi! :)

3. cualuoi

cualuoi Bắt đầu nổi tiếng

Bệnh ấy là do nhiệt ấy mà, chắc mẹ bé hay ăn đồ nóng phải ko?

4. me.be.bum

bé nhà e mới 2 tháng thôi, ko bik đã uống đc nc dưa hấu chưa, bé ăn sữa ngoài vì e mất sữa, bh đang uống Nan, là loại sữa mát rồi, bé cũng ko táo, nên e nghĩ ko phải do nóng, các mẹ có cách nào chữa bệnh này ko, giúp e với...

5. phuonganh13

phuonganh13 Bắt đầu nổi tiếng

Bạn thử lấy lá trầu không giã lấy nước đặt rùi dùng tăm bông thấm nước đó rùi chấm vào chỗ loét cho bé nhé, trầu ko có tác dụng rất lành, nhanh liền và khử trùng nữa nhé, nhưng sẽ xót lắm đấy và hơi khó chịu

6. me_ku_soc

me_ku_soc Bắt đầu nổi tiếng

có thể có trường hợp bé bị viêm nướu do bố mẹ k vệ sinh miệng cho con .Đứa lớn nhà tớ hồi mấy tháng cũng dính 1 lần .Đi Nhi TW được B.S kê đơn ( phải uống kháng sinh ) về uống 2 hôm thì khỏi .
    Hồi con tớ bị thì lúc đầu chỉ là lợi hơi sưng rồi dần dần thì chảy máu lợi , lưỡi thì nổi đầy nốt thương lắm

7. nguyễn hoa

nguyễn hoa Guest

ngày xưa cu con nhà mình cũng bị vậy bạn ạ.Mình cho bé đến Nhi cao ở 99 Quan Hoa, Cầu Giấy khám thì bác sĩ cho thuốc về uống và bôi, 3 hôm là khỏi. . Bạn cứ bình tĩnh và đưa bé đi khám chứ đừng tự ý cho uông thuốc, nguy hiểm lắm bạn ạ. Chúc bé sớm lành bệnh nhé

8. me.be.bum

e cũng hỏi nhièu người thì họ bảo con e còn bé quá, ko dùng đc thuốc, chỉ có thể dùng vitamin B2, thuốc bôi zyteen, và vệ sinh bằng nc muối sinh lý ấm, nhưng vết loét của con em lại ở tít sâu trong họng, mỗi lần e bôi thuốc nó giãy giũa ghê lắm, toàn chọc thêm vào vết loét, có lần ra cả máu, thương kinh khủng :(...nhất là lúc bôi mật ong chanh, nó khóc nấc lên vì đau...e đưa con vào xanh pôn khám thì bs kết luận viêm loét niêm mạc miệng, nếu con e ăn sữa mẹ thì còn có thể điều chỉnh bằng việc mẹ ăn đồ mát, nhưng con e lại ăn sữa ngoài, nên ko chỉnh đc, nên e muốn hỏi các mẹ có kinh nghiệm dùng bài thuốc dân gian ấy ạ, ko dùng ks khổ bé lắm, hồi con e đc 1 tháng cũng uống ks 1 tuần vì ho vs khó thở, cuối cùng cũng chẳng khỏi ma flaij hại ng, e nghe mọi ng mách cho uống nc lá hẹ, húng chanh, cam thảo thì bé đỡ ngay, vì vậy các mẹ biết thì mách e bài thuốc nào dùng cây cỏ thiên nhiên ấy ạ, e cám ơn nh` nh`
    @ me phuonganh13: c ơi trầu không xót lắm hả c? hix, e cho nó dùng mật ong chanh cũng xót lắm, nóp khóc nh lắm, dỗ mãi mới ngủ, nhưng cũng ko ăn thua lắm, để e thử xem ntn, tại vết loét tít sâu bên trong nên cũng khó nhìn, bôi ko đúng nó chọc thêm vào loét thêm :((

9. Asillabum

Asillabum Thành viên rất tích cực

Bạn cần vệ sinh sạch miệng cho bé, không cần chọc vào vết loét chấm thuốc đâu vì trẻ con hay giãy mà vết loét sâu, chọc vào họng thì khổ thân bé lắm. Cứ lấy cái rơ miệng, nhúng nước muối sinh lý vệ sinh miệng cho bé. Làm sau khi ăn xong thì cẩn thận không bé trớ ra nhé. Nhớ cho bé uống nước súc miệng sau khi ăn, đừng để đọng sữa trong miệng, vi khuẩn phát triển nhanh, càng làm vết loét nặng hơn.
    Bạn mua lá hẹ về, hấp cơm, lấy cho bé uống. Lá hẹ có tính kháng sinh mạnh, nhưng lại rất tốt cho trẻ con. Để bé uống lá hẹ xong mà thuốc vẫn đọng lại ở miệng sát khuẩn tại chỗ thì tốt nhất là bạn hấp lá hẹ không thôi, đừng cho đường hay mật ong gì cả.
    Thuốc uống thì bác sỹ kê là ok rồi. C, PP, vit. B tổng hợp, những cái này sẽ giúp bé chóng lành vết đau.
    Nhưng phải nhớ là giữ vệ sinh miệng bé bạn nhé. Sạch sẽ thì vi khuẩn mới không bội nhiễm và vết loét mới có cơ hội nhỏ lại.

10. vietebuy

vietebuy Thành viên chính thức

khổ thân bé quá,em nghĩ tốt nhất mẹ nên đưa bé đến khám ở bác sĩ chuyên khoa,chứ để lâu không tốt đâu.

11. BomeyeuBill

BomeyeuBill Bắt đầu tích cực

Bạn đưa bé đi khám bác sỹ chuyên khoa xem sao nhé! Mình đọc được bài báo là mật ong sẽ không an toàn cho trẻ dưới 12 tháng tuổi đâu. Trước mình không biết cũng dùng mật ong rơ lưỡi cho bé, sau khi đọc bài này mình sợ quá! Chúc bé nhanh khỏi.
    http://www.ykhoanet.com/yhocphothong/nhikhoa/11_0186.htm

12. mechipxinh2007

mechipxinh2007 Thành viên rất tích cực

Ôi đừng chấm nữa bạn ạ đau lắm không chịu được đâu. Con mình đã từng bị và bỏ ăn, lúc nào cũng kêu đau. Lúc đấy mình ko biết còn mắng con nhưng sau đó cho đi khám ở viện Nhi bác sĩ bảo bị loét miệng và cho thuốc ( khoảng 3-4 loại ) về uống khỏi ngay, thuốc nhạy lắm. Bác sĩ cũng cho thuốc chấm nhưng nói là nếu nó không hợp tác thì thôi cũng được vì bọn này còn nhỏ nó đau ko chịu được và lại nuốt vào nữa thì quá tội. Con mình không cần chấm chỉ uống thuốc thôi nhưng sau 1 ngày là hết đau hẳn, mình cho uống đủ liều 3 ngày thì thôi và từ đó chưa bao giờ bị lại. Đấy là chuyện con, còn mình mấy tháng trước cũng bị y hệt thì mới biết, đau chi muốn khóc từng giây từng phút, không đơn giản như nhiệt miệng đâu, để lâu còn bị lan vào trong họng nữa. À bác sĩ viện nhi hồi khám cho con mình con bảo là trong bụng cũng có rất nhiều nốt nữa, nên hồi đó nó bị đi tướt nữa mà. Nói chung mình nghĩ bạn nên làm 2 điều : cho con đi khám và uống đúng thầy đúng thuốc ngay (nhưng phải cho con uống bằng được, cho thuốc vào ống uống thuốc đổ từng giọt vào mồm). Thứ 2 là khi cho con bú thì vệ sinh thật cẩn thận, nếu uống sữa ngoài thì nhớ bổ sung nước vì thiếu nước cũng gây loét miệng.

13. me.be.bum

hix, có lẽ e phải đưa con vào nhi khám, nhưng chị hàng xóm e bảo chữa tây y ko khỏi đâu, phải chữa đông y, chị ấy bảo con e bị cam, có mẹ nào có con bị cam rồi ko ạ? dấu hiệu của bệnh ntn ạ? và các mẹ cho e địa chỉ đc ko? tại e sợ thuốc tây lắm, ng ta kê kháng sinh thì tội bé lắm

14. phuongthuy

phuongthuy 091.983.1818

Cái cách gọi bệnh cam theo mình hiểu là cách gọi dân gian thôi.
    Con bạn bị viêm loét niêm mạc miệng, bạn dùng nước muối sinh lý (hoặc có thể dùng thuốc cốm rơ miệng) vệ sinh miệng cho con,
    bạn cho con uống B2,C và bôi zyteen là đúng thuốc,nhưng nếu so với đơn thuốc của con mình thì thiếu thuốc kháng sinh.
    Nhưng do con bạn còn nhỏ nên bạn cho con đi khám,uống theo đơn bác sĩ thì tốt hơn.
    Bạn cố gắng bình tĩnh cho con theo đơn thuốc 5 ngày đến 1 tuần.

Năm ngoái con mình cũng bị như vậy,mà mình không biết phát hiện ngay mới tội con chứ.
    2 ngày đầu tiên con quấy,ăn kém mình có kiểm tra thấy vòm họng và khoang miệng con đỏ
    cứ ngỡ con bị viêm họng như mọi lần nên cho con uống siro ho.
    Đến ngày thứ 3 miệng con bắt đầu xuất hiện vết loét cho đi khám thì mới đúng thuốc đúng bệnh.
    Mà các nốt loét lan nhanh kinh khủng,qua nửa ngày khoang miệng lợi đã bị loét hết,môi con sưng mọng lên,
    miệng thỉnh thoảng rớt rãi nhìn thương kinh khủng,mỗi lần mình rơ miệng cho con xong toàn chảy máu tươi thôi xót lắm,
    may lúc đó con trai mình được tuổi rưỡi rồi,mà chịu uống thuốc nên nhanh khỏi.

Vài dòng chia sẻ, chúc bé nhà bạn nhanh khỏe nhé.

15. Hongtham

Hongtham LÁ NƯƠNG - 0989166965

Tớ nghĩ chắc chắn con bạn bị cam rồi. Tớ có kinh nghiệm từ con tớ nhé, hồi đấy lợi bé rất đau và chảy máu, mồm thì hôi, không chịu ăn uống gì. Nhìn vào thì ai cũng bảo là bị nhiệt miệng và đi khám bsỹ là Giáo sư chuyên về Nhi nhé cũng kết luận là nhiệt miệng và kê thuốc cho bé bao gồm: kháng sinh, thuốc bôi nhiệt và vitamin. Nhưng con tớ uống đến 3-4 càng thấy bị nặng hơn, sau đó tớ sốt ruột quá đi hỏi rất nhiều người thì mọi người bảo có thể bị cam và bà hàng xóm còn 1 ít thuốc cam thế là tớ xin và bôi cho con đến lần t2 là khỏi luôn. Thuốc cam màu gạch đã nghiền nhỏ, bạn có thể đến hỏi những hiệu thuốc đông y gia truyền ở làng Cót hoặc ở HT Khương Viên - Khương Lâm ở Ngã tư sở nhé. Chúc con bạn mau khỏi bệnh.

16. meyeupu

meyeupu Thành viên chính thức

Mình nghĩ là trong thời gian này mẹ bé cũng nên ăn nhiều đồ mát vào cho con nó bú qua sữa chắc cũng sẽ giúp cho bé giải nhiệt trong người ra nữa, dạo này mình thấy đang là mùa cam đấy ngọt mà lại mát lắm rất tốt cho cả mẹ và bé, nếu bạn cho con đi khám phải uống thuốc thì tốt nhất là mẹ nên uống thật nhiều hoa quả để khi con bú sẽ hấp thụ được phần nào qua sữa mẹ

Chúc hai mẹ con luôn khỏe mạnh và bé chóng khỏi bệnh nhe.^^

17. me.be.bum

cám ơn các mẹ ạ, bé nhà e dạo này trộm vía cũng chịu ăn rồi, vết loét cũng hết đầu mủ r, có vẻ đang se lại, e cũng nghĩ là bị cam nhưng bị cam thì miệng phải hôi và nh` dãi dướt, đằng này con e ko bị như vậy, e cứ bảo đưa con đi làng cót nhưng chồng e nhất định ko cho, vì nghe nói ông lang làng cót mạnh tay lắm, con e còn bé quá nên cho nó đi tội lắm, khổ thế đấy, mẹ mất sữa con ăn sữa ngoài là ko điều chỉnh đc nóng hay mát trong ng` :(

18. mecucaido

mecucaido Củ Cải Đỏ đáng ghét!

mình chưa có kinh nghiệm nhưng thấy thướng bé wá, mới 2th à, mà bị trong miệng mà chấm thứ gì vào cũng rát lắm, mẹ nó đưa bé đi khám để bs cho uống thuốc thì tốt hơn, mong bé mau hết.

19. mẹ Tiểu Cần

mẹ Tiểu Cần Đủ quyền lập Họ

bé còn nhỏ quá, bạn không nên tự ý cho uống hay bôi linh tinh, hoặc đi thầy lang nhé. Tốt nhất là vẫn đến bv, bác sỹ hẳn hoi, nếu đến tây y 1 lần nữa mà kg bớt thì mang sang y học dân tộc đó bạn. Tuy nhiên con bạn quá nhỏ, tây y theo mình vẫn là ưu tiên số một...
    thương bé quá

20. me.be.bum

hixx, e vẫn cố gắng kiên trì uống thuốc tây, khổ nỗi là hiếm khi nhìn đc vết loét để biết tình trạng ntn các mẹ ạ, vì nó ở sâu trong, lúc con e khóc bt ko nhìn thấy, chỉ lúc nào nó hờn kinh lắm thì mới xem đc :-<, chẳng lẽ mối ngày muốn kiểm tra vết loét của con lại đè nó ra rồi để nó hờn:-<