Cần giúp: Các mẹ đã bị mất tài sản gì lớn nhất trong đời? Và đã vượt qua chuyện đó như thế nào?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi cuocsongmuonmau90, 10/11/2015.

Tags:
  1. ha.hoaianh90

ha.hoaianh90 Bắt đầu tích cực

2. janny_2711

janny_2711 Thành viên rất tích cực

e mất số tiền ko fai to nhưng hồi ấy đối với sinh viên mới ra trường 5tr là cả một vấn đề. Hồi đó e mới ra trường tự mở cửa hàng bán quần áo, trẻ người non dạ chân ướt chân ráo nên để tiền nong ko cẩn thận, kẻ gian đóng giả là bà bầu rồi vào cuỗm mất. hic toàn bộ giấy tờ tùy thân bằng lái xe, cmt, thẻ ngân hàng cũng theo đó mà ra đi. Lúc đấy bực bội lắm và chỉ muốn tìm cho ra tên trộm và đánh mắng cho hả giận. Nhưng dù sao cũng là bài học đầu đời và em nghĩ mất cái này lại được bù lại cái khác, ông trời sẽ ko tuyệt đường sống của ai bao giờ cả.

3. tit248

tit248 Bắt đầu nổi tiếng

chia sẻ với mn. hồi sv e cũng bj mất điện thoại mà hồi ấy bố e mua cho mấy triệu. cũng tiếc lắm đến giờ vẫn chưa dám bỏ mấy triệu ra mua điện thoại mới.hj

4. Meyeuteo

Meyeuteo Thành viên rất tích cực

Chia sẻ với bạn. Cũng thời điểm này với bạn năm ngoái mình mất con xe hơn 40tr ấy + tiền mặt và điện thoại . Khóc như mưa luôn. Nghĩ đời mình sao nhọ nhem thế. Nhưng rồi vẫn phải làm vẫn phải sống để lấy lại những gì đã mất. Bố mẹ thì cứ khóc vì thương con gái nhưng rồi lại động viên thôi của đi thay người con ạ. Mình bảo của cứ đi mãi thì người cũng đi mất thôi. Thôi cố gắng lên bạn. Mình may mắn được Sếp và mọi người trong phòng hỗ trợ tài chính động viên nên cũng đỡ vất vả. Lúc đó mình cũng muốn khóc vì cảm động trước tình cảm của mọi người. Cố lên nhé.

5. Thái Loan

Thái Loan Thành viên chính thức

Hau như ai cũng phải bị ít nhat 1 lan trog doi thì fai

6. DanHa_Cute

DanHa_Cute Thành viên chính thức

cho nên mình phải cẩn thận, thạch sanh thì ít lý thông thì nhiều, toàn người ko muốn làm, mượn của người ta xài đỡ mà thôi hix

7. chinhbank

chinhbank Thành viên đạt chuẩn

Ngày xưa, hồi đang sinh viên mua được con điện thoại 3 triệu, thích lắm, lúc đó là điện thoại xịn rùi đấy ạ. Mới mua về nên suốt ngày táy máy, nghịch ngợm. Đi dạy thêm bằng xe bus, sơ xuất thể nào bị nó móc mất, sờ khắp người ko thấy điện thoại đâu, lúc đó như người mất hồn ý, buồn mất hơn tuần mới bình thường lại được :).
    Từ lần đó mình thề ko cho thằng trộm xơi của mình một đồng nào nữa. Làm bất kỳ việc gì, mua bất kỳ đồ vật gì mình cũng quan tâm tới an ninh đầu tiên.
    Thuê phòng trọ mình chỉ thuê những chỗ có an ninh đảm bảo, có người trông coi, có vé xe, có camera, có cửa phòng chắc chắn...
    Mua con xe 30 triệu mình đầu tư hẳn 2 triệu để mua khóa chống trộm....
    Nói chung, mình đã không kiểm được nhiều tiền rùi thì cố gắng đừng để nó ra đi một cách vô nghĩa như vậy.
    Bạn chủ top có thể mua xe trả góp cũng được, bây giờ mà không có xe máy cảm giác như người cụt chân vậy.

8. cuocsongmuonmau90

cuocsongmuonmau90 Thành viên đạt chuẩn

Ko biết là mẹ nó hay bố nó mà tài giỏi thế nhỉ? Ko biết bao giờ em mới có cái gọi là "tỷ" đây? :((

BeFull thích bài này.
  9. cuocsongmuonmau90

cuocsongmuonmau90 Thành viên đạt chuẩn

Những ai mất rồi mới hiểu cảm giác đó mẹ nó nhỉ, giờ em chỉ lo bố mẹ sẽ thế nào khi biết tin thôi, em còn chưa dám nói :((
    Vâng lần sau em sẽ rút kinh nghiệm giống bác, nhưng ko biết bao giờ mới có để mà rút đây :((

Đúng là đời, thạch sanh thì ít lý thông thì nhiều, em nguyền rủa cái bọn cướp trắng trợn mồ hôi công sức lao động của người khác như vậy :((

10. vannguyenhn1990

vannguyenhn1990 Thành viên tích cực

Hồi nước ngập HN 2008 mất cái xe đạp nhật, tiếc đứt ruột

11. aichun

aichun Thành viên rất tích cực

em cũng trong một tháng khi từ SG về quê, ngay ngày đầu tiên mất máy tính bảng, 1 tuần sau mất 2 triệu rưỡi tiền mặt, và 1 tuần sau nữa mất luôn điện thoại và 600k vì bị móc trộm, tổng số tiền không có nhiều nhưng nhờ tháng đó mà em có vẻ cẩn thận và sống lạc quan hơn các mẹ ạ.

12. akimi

akimi Thành viên tích cực

Mình bị mất 1 xe máy trị giá 44 triệu trước cưới 1 tuần, nghe mọi người bảo bị đen trước khi cưới thì có lộc lắm, lúc đó cũng xót lắm, tài sản lớn nhất của mình mà. Giờ thì thấy hình như cũng lộc thật, sau đó cv mọi thứ thuận lợi hơn. Thu nhập mình tự cảm thấy là tăng chóng mặt, vì trước ko nghĩ m lại có thể làm được. Thế nên bạn đừng buồn nữa, giờ nghĩ lại chiếc xe máy mình ko thấy xót nữa, đôi lúc nghĩ chắc mất xe máy là do ông trời muốn mình mua oto :)

thanhbinh88 thích bài này.
  13. BeFull

BeFull MontblancWorld.com

em là mẹ, dựng lại sự nghiệp từ đống đổ nát là công của 2 vợ chồng em mẹ nó ạ. hic, cũng do một phần là may mắn nữa ạ

14. topaz2011

topaz2011 Thành viên rất tích cực

e quan niệm tiền kiếm đã khó nên phải giữ gìn cẩn thận, mọi sự bất cẩn đều phải trả giá bằng tiền, nên đi đâu cũng cẩn thận hết mức có thể

15. hippo268

hippo268 Thành viên rất tích cực

mình chưa bị mất nhiều tiền ( trộm vía) lần nào nhưng mất xe 1 lần. mới mua đc mấy tháng . :(. mất điện thoại 3 lần. giờ cũng cẩn thận hơn đc 1 chút

16. Cua Xì Ke

Cua Xì Ke famous lady :3

ngưỡng mộ :rolleyes::rolleyes:

17. bigfamily

bigfamily Thành viên rất tích cực

Năm ngoái nhà mình đặt cọc mua căn hộ qua 1 sàn có pháp nhân đàng hoàng, làm hợp đồng có phiếu thu đóng dấu nghiêm chỉnh. Hóa ra là bọn lừa đảo mn ạ. Có hàng trăm nạn nhân. Hiện giờ công an đã bắt bọn nó nhưng hậu quả thì dân phải gánh chịu thôi. Thêm mệt là từ năm ngoái đến giờ biết bao nhiêu thủ tục phải làm, công an cứ ít ngày lại gọi và trách nhiệm công dân phải hỗ trợ cho họ hoàn chỉnh hồ sơ, tiền thì không lấy lại được mất 100tr. Nói ra đây cũng để mn thật cẩn thận khi giao dịch nhà đất nhé. Sổ đỏ bây giờ dịch vụ làm giả khắp nơi, mn cứ thử search GG ra luôn rất công khai. Sơ suất là có khi mất hết tài sản bao năm ky cóp vất vả làm ăn đó.

18. Min Mốc

Min Mốc Bắt đầu tích cực

năm em 23 tuổi, mất con xe vison bố mẹ mua cho để đi làm. (lúc mua định mua xe số thôi, mà thích xe ga nên mọi người cũng chiều, người lại nhỏ nhắn nên thương đi xe số vv :D)
    Khóc mất 1 tuần. không dám hé răng với ai là mất xe. sợ mọi người lo lắng, rồi mắng nữa.
    Năm đó cũng là năm khởi nghiệp. Anh em cty hỗ trợ mua 1 con xe số cũ. Vất vả đủ đường. Tình cảm năm ấy thật đáng quý.
    Người nhà hỏi xe đâu nói dối là con bán lấy tiền làm ăn.
    Lạy trời, cùng với sự cố gắng và may mắn, cv khá thuận lợi. Cuối năm kết quả tốt có thể mua lại đc xe ga rồi.
    Cơ mà lúc đó trưởng thành hơn, k thích xe ga nữa, cứ đi xe số thêm 2 năm nữa, tiền có được trả ba mẹ, còn lại giữ tk cho tương lai.
    Đến lúc gần lấy chồng, mới xg tay mua xe ga, tất nhiên là vẫn mua vison thôi, vì người bé xíu chỉ hợp xe này, mà quan trọng là tư tưởng đã được thông, xe chỉ là phương tiện đi lại, thuận tiện phù hợp là đc.
    Thấy sau những mất mát, vất vả, bản thân trưởng thành hơn, chín chắn hơn.
    Ngẫm lại, thấy mất ít mà được nhiều.
    Nên dù có việc gì xảy ra (mất tiền, mất tình), đều bình tĩnh chấp nhận, bình tĩnh xử lý.