Cần giúp: Các mẹ giúp em với làm sao để bé tránh bị sặc khi uống sữa

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi bull_bu_bam, 28/5/2012.

1. bull_bu_bam

bull_bu_bam Thành viên tập sự

Tình hình là em vừa sinh bé Bull được 6 tháng, mà Bull nhà em uống sữa rất hay sặc do miệng bé nhỏ quá, núm vú bình sữa có lẽ quá to so với miệng bé, nhiều khi đi ra ngoài, k tiện cho bé bú sữa mẹ mà uống sữa bình là sặc. Nhìn con sặc mà em sót con quá. Các mẹ biết cách nào để hạn chế việc sặc khi uống sữa bình mà vẫn đảm bảo sức khỏe cho bé không??? Help me e với. Tặng hoa các mẹ đây (u)(u)(u)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bull_bu_bam
    Đang tải...

2. m_titi

m_titi Thành viên tập sự

Ðề: Các mẹ giúp em với làm sao để bé tránh bị sặc khi uống sữa

sữa mẹ quá nhiều hoặc núm vú cao su có lỗ thông quá rộng: sữa chảy nhiều, chảy mạnh khiến trẻ không nuốt kịp, ho sặc sụa, tím tái và lịm đi. Đó là bé đã bị sặc sữa. Sữa tràn vào khí quản, thậm chí vào tận phế nang làm tắc đường hô hấp hoặc cản trở quá trình trao đổi khí giữa phế nang và mao mạch, khiến trẻ có thể chết vì thiếu ôxy.
    theo kinh nghiệm của mình khi cho con uống sữa tránh bị sặc bạn cần chú ý các điểm sau:
    - ở độ tuổi bé 6 tháng rồi con rất hay hóng chuyện nên mẹ đặc biệt không nói chuyện hay pha trò khi con đang ăn.
    - khi cho bé bú bình vì con bạn hay bị sặc sữa rồi bạn chú ý không dốc đứng bình hoặc đầy bầu sữa mà để ngang bình sữa để lựa lượng sữa con mút vào được 1 ít một chứ không nên cho con mút 1 hơi đầy mồm bé sẽ rất dễ sặc.
    - sau khi bé bú xong mẹ nên bế dựng bé dậy, dựng từ từ thẳng người để cho con xuôi sữa, sau đó vuốt lưng con và hơi vỗ nhẹ để khi nào bé ợ được thành tiếng (1 vài lần ợ ... tùy theo các bé) nhưng phải ợ được cũng như người lớn mình vậy--> tức là thức ăn của bé đã xuống đến dạ dày rồi.
    Bạn chú ý con ăn xong sau đó cũng đừng để con thay đổi trạng thái nhiều quá nhé, và đặc biệt cho con ăn không nên nằm ngược, ví dụ: người con dốc bụng cao hơn đầu chẳng hạn..., mà nên để con nằm xuôi góc khoảng 45 độ để đảm bào tất cả mọi thứ với con fai xuôi bạn nhé.
    Đây là 1 số kinh nghiệm và tham khảo từ sách báo lẫn các vị tiền bối đi trước, trộm vía bé nhà bạn hy vọng sẽ ok hơn. Chúc mẹ khỏe, con khỏe ^^

3. be_cun_cung

be_cun_cung Thành viên tập sự

Khả năng bạn cho bé bú bình nhưng không có van chống sặc rồi, van chống sặc làm cho sữa không xuống được nhiều khi bú, khi bé nhà bạn mút mạnh làm cho sữa xuống nhiều trong khi bé nằm không nuốt kịp rất nguy hiểm nhất là khi bé nằm ngửa, khi bé bị sặc lập tức phải bế bé dậy ngay tránh để sặc sữa vào khí quản, và làm 1 số động tác như mẹ đã nói

4. chichbongdangyeucuachi

chichbongdangyeucuachi Thành viên tập sự

bạn len mua loai binh co mieng chong sac neu muon tham khao ban vao trang www.mispic.vn ma xem nhe

5. me_ku_bin204

me_ku_bin204 yeusuame.com

Mẹ nó thay cái núm ti đi, hoặc thay bình có van chống sặc nhé - Hiện tại nhà mình đang bán loại này, bé ti mới ra, để nghiêng ko ra, khi bé đang ti mà ngủ mất thì sữa cũng ko chảy làm cho bé sặc đâu mẹ nó. : 0938867701 .

6. thanhwang

thanhwang NHÀ CUNG CẤP YẾN SÀO

Mẹ nó bồng bé nằm thẳng, vừa cho bú vừa vuốt dọc lưng, nhẹ nhàng thôi, kết hợp đổi núm vú nữa rồi coi sao mẹ nó nhé.

7. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

Mẹ nó dùng bình có van chống sặc đi (của Dr Brown ấy), bé nhà em trước rất hay sặc và trớ nên em mua luôn 2 cái bình này. ^0^