Cần giúp: Các mẹ giúp mình về máy hút sữa với.

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi redantctm, 27/4/2010.

Tags:
  1. redantctm

redantctm Đủ quyền lập Họ

Mình sắp sinh bé thứ 2, hồi sinh bé đầu mình bị tắc sữa kinh khủng quá, nên lần này sợ muốn hỏi các mẹ đã dùng máy hút sữa rồi tư vấn cho mình với. Mình nghe nói khi sinh xong thì dùng máy luôn thì lúc sữa về sẽ không bị đau tức và tắc sữa nữa. Cám ơn các mẹ nhiều, ah các mẹ cho mình hỏi luôn là mua của hãng nào thì tốt nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi redantctm
    Đang tải...

2. agi2004

agi2004 Thành viên chính thức

3. redantctm

[Rút kinh nghiệm bé đầu cũng bị tắc sữa, bé thứ hai này mình hút luôn, hút liên tục, chả hiểu đứa thứ 2 này ít sữa đi , hay hút nhiều quá mà ngực chỉ căng đều chứ không bị áp xe vú nữa. Mình dùng cái hút nhựa bằng tay ngày xưa của Nuk, giờ mua của Tàu cũng được,[/QUOTE]
    Cám ơn bạn rất nhiều nhưng bạn có bị tắc nhiều không, đứa trước mình cũng được chị chồng cho mượn bộ Nuk giống của bạn nhưng không hút được vì mình bị tắc cứng như cục đá ở ngực và đau lắm, sốt đến 39-40 độ, sinh xong lúc nào có sữa về thì hút hả bạn hay cần hút trước khi sữa về.

4. me_yeu_tina

me_yeu_tina Thành viên rất tích cực

E có đứa cháu mới sinh ở phụ sản..ngực siêu đại tướng nhưng ít sữa..nó đi bấm nguyệt và massage ở ngực sau 1 tuần sữa phun ầm ầm. E thấy đây là dịch vụ mới rất hay, còn vụ tắc sữa thì e chưa thấy nghe. Nhưng hình như càng tắc thì càng phải cho bú mới thông. Còn mẹ nó sợ đau khi hút sữa thì mua loại bằng điẹn của Medela hoặc của Avent cũng đc. chứ bằng tay mà quá tay tí thì đau lắm nhỉ? vì con nhà e k bú nên e cũng phải vắt..sợ thật

5. redantctm

Cám ơn bạn mình cũng định mua laọi bằng điện chứ như lần trước đau tưởng chết, hơn cả đau đẻ.

6. Mx3

Mx3 Cào cào châu chấu

Mẹ nó mua máy hút điện của Medela ấy. Nhiều mẹ sử dụng loại ấy đều khen tốt cả. Mình cũng tậu 1 cái rồi, đợi sinh xong là dùng liền, có 2 trường hợp: nếu sữa chưa về hoặc ít sữa thì hút để kích thích sữa về, còn nếu sữa nhiều quá thì hút bớt để phòng tránh tắc tia sữa. Máy Medela Swing nó có bộ kích thích sữa mô phỏng em bé bú.
    Trước khi hút sữa khoảng 10'-15', mẹ nó nên uống nước ấm hoặc sữa ấm, chườm nóng ngực, massage nhẹ đầu ti... Khi hút thì để tinh thần thoải mái sữa sẽ về nhiều hơn mẹ nó à.
    Chúc các mẹ (cả mình nữa ;)) có sữa nhiều cho bé nhé!

Hongchi thích bài này.
  7. Dr Brown

Dr Brown Thành viên rất tích cực

Tớ dùng cái Medela Swing thấy rất tốt

8. redantctm

Cám ơn các mẹ nhiều nhiều.......

9. thanhthien0509

thanhthien0509 Banned

10. SPECTRA

SPECTRA Banned

Để dùng máy hút sữa hiệu quả nhất bạn nên dùng máy ở chế độ áp lực thấp từ thời kỳ gần sinh em bé như thế sẽ kích thích tuyến sữa hoạt động. Khi sinh em bé nên cho bé bú đều cả hai bên. Nếu bé bú không hết sữa nên dùng các biện pháp vắt sữa ra để tránh vón sữa gây tắc và viêm tuyến sữa. Nên vắt sữa hoặc cho bé bú đều cả hai bên để phòng tránh bị lệch ngực, bé bị tiêu chảy do uống sữa đã bị chua, lãng phí phần sữa cuối của một trong hai bên.

Trên thị trường hiện có rất nhiều các loại máy hút sữa với các tính năng vượt chội khác nhau, giá cả phù hợp với nhu cầu của từng người nhưng nhìn chung bạn nên chọn máy có xuất sứ ngồn gốc rõ ràng, bảo hành đầy đủ,máy không gây ồn chạy êm, bình sữa được làm từ nhựa không nhiễm chất BPA, tùy theo điều kiện vệ sinh dễ ràng và bé thích bú loại bình cổ rộng hay cổ hẹp mà chon máy phù hợp.

11. ant

ant Thành viên mới

Sinh xong đúng là nên cho bé bú sớm và dùng máy hút sữa luôn thì tránh được tắc sữa bạn ạ. Mình sinh xong may con chịu bú và có máy hút sữa nên cũng không bị căng tức. Mình và mấy bạn của mình đều dùng máy hút sữa Medela Thụy Sĩ. Máy hút sữa của hãng này hiện là tốt nhất các mẹ hay dùng nhất. Medela có nhiều loại nhiều giá khác nhau nhưng nói chung là hút rất tốt mình sinh đôi nên dùng máy hút 2 bên.

12. thanhthien0509

thanhthien0509 Banned

mình cũng công nhận là phải có nguồn gốc rõ ràng không thì cho bé thì nguy .....

13. me_muom

me_muom Thành viên đạt chuẩn

Hồi sinh bé mình cũng bị tắc tia sữa khủng khiếp, sốt gần 40 độ mấy ngày liền, ngực thì rắn như đá. Làm đủ trò mà k hết tắc: uống nước là bồ công anh, chữa mẹo, hút, day ngực bằng ngải cứu... Sau đó ông xã quyet dinh tậu medela swing về (hơn 3 triệu), cũng xót lắm nhưng hút sữa k đau 1 tẹo nào, hút sữa ròng rã gần 2 tháng trời. Không biết có phải mình hút nhiều quá không mà về sau ít sữa (cũng có thể do con ít bú và bỏ bú). Nhưng cứ rút kinh nghiệm từ mình, mẹ nó không cần hút ngay khi mới sinh đâu (vì như vậy thì hút hết sữa non của con), khi nào căng quá thì hãy hút. Lưu ý phải cho con bú đều 2 bên và thường xuyên để kích thích tuyến sữa hoạt động.

TUTY2001 thích bài này.
  14. Birua

Birua Thành viên tích cực

Thường bé đầu bị tắc tia sữa thì bé thứ 2 cũng bị. Mình cũng dự phòng đủ kiểu cả. Cũng mua máy hút sữa Medela swing ngay từ khi có bầu. Khi sinh bé ở bệnh viện cho bé bú ngay, cũng hút sữa ngay, thế mà khi sữa về nhiều tắc vẫn hoàn tắc. 1 ngày bị tắc sữa mà ngực cứng như đá, mình phải chạy vội đến cho cô Uyên (đã tham khảo các mẹ từ trước). May mà cô ấy chữa khỏi tắc tia sữa cho mình. Nghĩ lại vẫn sợ

15. ant

ant Thành viên mới

Kinh nghiệm của mình thì cứ cho con bú theo nhu cầu còn con lười bú hoặc mẹ nhiều sữa quá thì hút bớt sữa ra để tránh tắc sữa. Còn sữa non mình mà nhiều quá thì hút ra để cho con ăn bằng bình nếu con ăn không hết thì có thể bảo quản lạnh để con ăn chứ không đổ đi nên không sợ phí.

16. loanntt@shoptretho

loanntt@shoptretho Thành viên tập sự

Ðề: Các mẹ giúp mình về máy hút sữa với.

Chào bạn, mình đang làm nhân viên tư vấn về máy hút sữa, theo phản hồi từ phía các mẹ thì máy hút sữa Medela Swing được bà mẹ khen rất nhiều về sự thoải mái và tiện dụng của nó. Với máy Medela Swing này bạn yên tâm là có thể điều trị khi mẹ tắc tia sữa, và máy được thiết kế 2 pha vừa hút vừa mát xa sẽ không gây đau cho bạn đâu, bạn có thể tham khảo thêm một số loại máy hút bằng tay như Simplisse, Harmony medela, 2 loại này cũng không gây đau và giữ nguyên dáng ti cho bạn. Chúc bạn mua được máy hút sữa phù hợp nhất
    Nếu cần tư vấn thêm bạn có thể qua Shop trẻ thơ của mình tại 623 Hoàng Hoa Thám hoặc add nick mình vào chat cũng được, nick mình là : shoptretho_tuvan3

17. nhatnam2007

nhatnam2007 Thành viên nổi tiếng

Đọc bài mẹ này mình cũng nhớ lại hồi sinh đứa đầu cũng bị tắc sữa, hic đã vậy các bà còn thấy sữa về muộn lại còn thi nhau nấu cháo chân giò nữa chứ, báo hại mình căng tức đến khổ sở, chườm đủ mọi cách đều không được mà dùng hút sữa tay hút cũng ko xong. Về sau chị y tá chỉ dùng tay nặn nhẹ nặn nhẹ đầu ti mới thông được đó. Đúng là nghề có khác sau khi thông được tia thì làm gì tiếp theo mới được các mẹ ah. Hic đợt này mình đang bầu bì đứa thứ 2 nên cũng khá lo lắng khoản này, ngày nào tắm cũng vệ sinh đầu ti rất cẩn thận mong là ko bị như lần trước nữa. Bây giờ nghe nói có máy hút sữa bằng điện dùng khá ổn mấy nữa mà bị có lẽ cũng phải cầu tới em nó thôi.

18. bibozo

bibozo Thành viên tích cực

Mình sinh cả 2 đứa đều bị tắc sốt như đeo đá ở ngực, nhưng mình cũng chẳng cần đến máy hút sữa > 3 triệu làm gì cho tốn kém mà có dùng lâu dài đâu. Mình thông xong, hút bằng tay mà còn cất tủ đá để dành cho con đến lúc đi làm. Dùng bằng máy cũng như bơm nước khi nước đang có sẵn còn tạo phản xạ để sữa về nhiều vẫn là con bú. Các bạn đừng phụ thuộc vào máy móc quá tốn thật

19. thuy_nghean

thuy_nghean Cung cấp các SP Xứ Nghệ!

Mình thấy máy hút sữa bằng điện thì đắt ơi là đắt, còn máy hút bằng tay thì hơi đau. Theo mình bạn tìm cách chống tắc sữa từ đầu, như mình dùng là mít vuốt là ok nhất Nếu cần thêm thông tin bạn cứ pm cho m nhé

20. Eagle

Eagle Bắt đầu tích cực

Đùa chứ tắc tia sữa thì mấy máy hút sữa kiểu medela swing đâu có giải quyết được. Như tớ bé 1 và 2 thì 1 là dùng máy hút tay của Nuk ý, dạng xi lanh, nhờ ox rút 1 phát, đau nhưng chỉ đau lúc đó thôi, thông tia luôn, hoặc nếu tắc nhẹ thì cứ chườm nóng, day ngực rồi cho con bú thường xuyên là ổn. Mấy máy hút sữa kia chỉ giải quyết khi mọi chuyện bt và mẹ cương sữa thì rút ra cho nhẹ thôi.