Các mẹ góp tiền ăn cho BMC bao nhiêu 1 tháng

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi hocnuanhe, 25/12/2009.

1. hocnuanhe

hocnuanhe Thành viên mới

Hỏi chuyện này vì cả 2 vợ chồng em tổng lương được khoảng 6t/tháng, nuôi 1 con nhỏ:D. Vợ chồng em đóng tiền điện và điện thoại (khoảng gần 300k/tháng), thỉnh thoảng mua bán lặt vặt trong nhà.
    Theo các mẹ thì với hiện trạng của vc em nên đóng góp tiền ăn là bn cho ông bà nội 1 tháng? VC em chỉ ăn bữa tối ở nhà.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hocnuanhe
    Đang tải...

2. bibichun

bibichun Thành viên chính thức

Chắc phải đóng cho ông bà tổng cộng tất cả khoảng 2tr thì mới đủ đc vì gồm nhiều thứ (điện, nước, ga, điện thoại, tiền ăn...). Riêng tiền ăn tính rẻ mỗi người là 12K vậy tiền ăn mất 34 bữa x 12K x 2 người = 816K
    816K + 300K = 1.116K
    Còn lại là tiền ga, điện, nước, phí đổ rác,...khoảng 2tr

3. me cu bo

me cu bo Bắt đầu nổi tiếng

Hai vc chồng mình lúc đóng 2tr cho MC, mà nhà mình có mỗi 3 ng thui, bi giờ mới sinh them e bé lên thành 4 ng, Mà cả nhà cũng chỉ an bữa tối ở nhà vì MC mình vẫn đi làm.

4. pinkypiggy

pinkypiggy Thành viên chính thức

em đưa mẹ chồng 2 tr/tháng, sang tháng em sinh thì em về nhà ngoại . 1 tuần 2 vợ chồng ăn cơm đúng 3 bữa tối , còn lại em về nhà ngoại ăn , đưa 2 tr/tháng có nhiều không nhở :D, bố mẹ chồng em đều còn đi làm hết

5. huecapetown

huecapetown Thành viên kỳ cựu

Nhà mình nộp mẹ chồng 3M/tháng, ăn bữa tối đủ cả nhà , còn sáng và trưa thì trẻ con đi học, bố mẹ đi làm.Tiền điện, nước, đt,cable,Net mình trả, bà trả tiền gas và mua than tổ ong đun bếp lò vì bà thích ninh nấu một số thứ !

6. phuquoc9898

phuquoc9898 Thành viên chính thức

Vấn đề này cũng hơi tế nhị chút, cũng còn tùy các cụ còn đi làm hay đã nghỉ hưu mà mình đóng nhiều hay ít và thu nhập của hai vợ chông nữa. Mình nghĩ phải tính toán hết các khoản chi phí của hai vợ chồng cộng với những phát sinh nữa để các cụ cũng đỡ lo. Thực ra nhiều khi các cụ cũng chẳng có nhiều tiền nhưng lại lo cho con cháu, tốt nhất là cả nhà cùng tiết kiệm trong thời buổi khó khăn này.

7. Tam Mao

Tam Mao Thành viên rất tích cực

Mình cũng đưa ông bà 2tr/tháng, ôgn bà lo hết mình chả fai động đến cái gì, ăn sáng và tối ở nhà, hiện tại nhà mình có 3 ng (2vc, con gái >3 tuổi), sắp tới mình sinh thêm đứa nữa. Mình nghĩ đưa như vậy cũng hơi ít, nhưng thôi kệ, nhờ vả ông bà tí - mặc dù ông bà cũng nghỉ hưu rồi, hè hè. Cuối tuần là mình lại sang bà ngoại ở 2 ngày rồi, hầu như tuần nào cũng thế. Mà sang ngoại thì ông bà ngoại chỉ tốn kém hơn thôi, chứ mình chả đong góp gì cả. Tại vc mình đi làm cũng chẳng đc khá giả gì lắm, 2vc tb 1 tháng khoảng gần 10T.

8. hangxachtay32DoiCan

hangxachtay32DoiCan Thành viên rất tích cực

Sướng nhỉ e thấy vc nào cũng chung kinh tế chứ vc e riêng hoàn toàn chán ...
    Ă mỗi bữa tối thôi e đưa cho MC 1tr bà lo phần bếp còn các khoản khác điện ,nước,đt,,,,e trả.Mà e lại không ăn chỉ ngồi cùng để cho con ăn thôi vì bà tiết kiệm hay mua ít .Nhà e có 2vc và 2 con 1 bé 6 tuổi,1 bé 2 tuổi là có 4ng mà đưa tiền ăn bữa tối như vậy ít quá nên e không ăn .
    Chỉ buồn là các khoản mình lo chứ chồng chẳng lo cư kệ thôi hix hix như là ở riêng ý.(Đổ tại đi làm lương thấp)

9. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

nhà mình thì ông bà không làm gì cả, ở cùng vc mình và trông 2 đứa con mình. Mình phải lo tất tần tật mọi khoản trong nhà : tiền sinh hoạt, ăn uống, tiền ông bà về quê, tiền đi đám, tiền quần áo...he he
    hiện tại thì mỗi tháng mình đưa bà khoảng 3tr - 3,5tr để lo tiền ăn ở nhà, và ông 300-500K tiền tiêu vặt. Lúc nào hết mà chưa đến ngày thì bà bảo lại đưa...hi hi
    Tổng cộng cả tiêu vặt của mình mỗi tháng chi tiêu ngót ngét 8-9tr. Tháng nào có việc hay nhà có ai ốm, mệt thì 12,13tr....

10. phuquoc9898

phuquoc9898 Thành viên chính thức

Mình nghĩ về kinh tế dù sao cả hai vợ chồng cùng nên đóng góp, không kể ít nhiều nhưng đó là trách nhiệm với gia đình. Đành rằng thu nhập có lúc cao lúc thấp nhưng đó không phải gánh nặng của riêng ai.

11. dore

dore Thành viên chính thức

mình có cô bạn, hai vợ chồng ở chung với ông bà ngoại, có một con trai 3 tuổi. Ông bà đã nghỉ hưu. Hai vợ chồng lương tổng khoảng 6tr, cũng ăn 1 bữa tối ở nhà cùng ông bà.
    Hai vc bạn mình đóng góp 2tr cho ông bà ngoại. Tức là giống TH một bạn ở đây.
    Nói thật lòng, mình nghĩ đóng như vậy hơi ít, nếu vừa đủ phải khoảng 3tr. Tuy nhiên, nếu kinh tế hai vc eo hẹp thì đóng 2tr và coi như ông bà phụ giúp thêm (cái này ông bà phải thấy thoải mái).
    VC bạn mình bây giờ chẳng hiểu thế nào mà chuyển ra ăn riêng. Theo mình, một phần chắc xuất phát từ khâu đóng góp chưa hợp lý.

12. nguyenvu18hn

nguyenvu18hn Thành viên chính thức

Topic này rôm ghê vậy mà giờ mình mới biết. Như bạn dore nói, vấn đề này là tế nhị, cho dù vợ chồng bạn có ở chung với bố mẹ chồng hay ở cùng với bố mẹ đẻ thì cũng đóng góp hợp lý, nói thật chứ giờ ra chợ cứ như là mất trộm tiền ấy nên nếu 2tr /tháng cho 2 vợ chồng bạn và 1 con thì k thể đủ cả những thứ lặt vặt không tên khác. Mình ở riêng, k ở chung với ai cả nhưng tiền ăn 1 tháng cho 3 mẹ con chưa bao giờ 2tr là đủ ở HN, với lại cũng phải phụ thuộc vào ở đâu nữa. Dù sao thì bố mẹ cũng đang giúp đỡ chúng ta, nên các bạn có thể 1 lúc nào đó cùng mẹ chồng/mẹ đẻ bạn nói chuyện thẳng thắn với nhau nên như này hay hơn nữa, như vậy mình nghĩ mối quan hệ sẽ gắn bó hơn nhiều, va chúng ta cũng k phải băn khoăn như vậy là nhiều hay ít. Chúc các mẹ thành công và thật hạnh phúc

13. diephieutit

diephieutit Bắt đầu tích cực

MÌnh cũng đang ở cùng ông bà ngoại, mỗi tháng đưa 2tr, hai vợ chồng ăn 1 bữa tối, con đi học, thứ bảy, chủ nhật về bà nội. Đưa thế là ít đấy, nhưng bà nhất quyết không lấy thêm, bảo là để dành cho cháu. Nhưng mình hay mua các thứ lắm từ dầu gội, xà phòng đến dầu ăn, gia vị, mì tôm.... nói chung là các thứ lặt vặt. Thỉnh thoảng lại cải thiện món nọ, món kia. Hay thỉnh thoảng ông bà về quê lại mua quà để ông bà biếu họ hàng, thỉnh thoảng lại biếu ông bà cái áo, đôi dép..... Kể cả ông bà có điều kiện nhưng khi mình biếu vẫn thấy vui, vì được con cái quan tâm.

14. dua_dua

dua_dua Thành viên chính thức

theo mình nghĩ 2M là ít. Nhà mình ăn uống cực kỳ tiết kiệm, nhưng mình tính sơ sơ điện nước và lặt vặt, ăn uống trong nhà đã gần 4M/tháng roài. Đó là chỉ có 2 vợ chồng thôi đấy. Có con chắc con tốn kém hơn nhiều

15. mummim

mummim Thành viên chính thức

Nếu sống chung với BMC, đi làm cả ngày, chỉ ăn vào bữa tối và cuôí tuần thì góp với BMC khoảng 2 -3triệu là vừa.
    Nhưng nếu ông bà có điều kiện (ông bà có thu nhập tốt từ lương hưu và khác..), thì tớ nghĩ MC sẽ vui vẻ thôi. Còn nếu nguồn thu của ông bà còn ít hơn cả 2vc thì mình nên chủ động chi những khoản điện nước, gas,..mua sắm vật dụng gia đình,... ngoài khoản fix kia.
    Tớ cũng ở chung với BMC, khi mới về làm dâu, tớ cũng trình bày rõ ràng với bà là lương 2vc con được từng này (khoảng khoảng thôi) , con góp với bố mẹ từng này, còn lại, con xin phép là được giữ lại chi trả học hành (vì 2vc hồi đấy còn phải đi học tối), đi lại,..MC tớ chắc là cảm thấy hài lòng.
    Như thế là vừa lòng 2 bên phải ko?

16. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

chia sẻ với bạn nha, nhà mình 1 nhóc 3 tuổi, 1 nhóc 1 tuổi và ông bà nội. VC mình cũng ăn tối ở nhà thôi, ông bà thì không có lương bổng gì cả. Mỗi tháng vỏn vẹn tiết kiệm lắm thì hết 8tr....có tháng con ốm hay phát sinh việc gì trên 10tr là bình thường...hu hu

17. dore

Nhà tớ chi tiêu cũng không đến nỗi phải tằn tiện lắm, vừa phải (ý tớ nói về ăn uống, mua sắm và tiền dịch vụ); nhà hai vợ chồng, 1 con 17 tháng và 1 bác giúp việc. Chưa kể công bác giúp việc thì mỗi tháng nhà tớ hết 10tr đến 12tr. tớ ghi sổ sách chi tiêu đàng hoàng (gồm cả tiền ăn áng chừng của hai vợ chồng khi không ăn cơm nhà). Con bé nhà tớ uống sữa Việt, dùng bỉm Goon, ăn cháo 2 bữa + 1 bữa cơm, thêm chi phí quần áo, hoa quả cho bé thì tính riêng bé đã là 3tr/tháng.

18. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

mình đóng 3 tr/ tháng, chỉ ăn mỗi bữa tối thôi

nhưng mà vẫn hay bị kêu là giá cả leo tháng, n lúc ngại chỉ muốn đưa thêm n mà hổng có tiền

19. boZizou

boZizou Bắt đầu nổi tiếng

Thế các me cho em hỏi hoàn cảnh của em thì ntn ah.
    E ở cùng với BC và EC. BC thì chỉ ở các ngày trong tuần còn cuối tuần thì về quê với MC (cũng có tuần BC bận việc thì đi suốt) . EC thì đang là SV. Chồng e đi làm ở tỉnh cuối tuần mới về nhà.
    Thu nhập của em tất tật khoảng 10TR/ tháng
    Thu nhập của chồng em khoảng tầm đấy hoặc hơn (vì có tháng ít, có tháng nhiều)
    Cả nhà đi vắng chỉ có buổi trưa EC tự túc cơm nước (EC là con trai)
    E là người đi chợ trong nhà. Nếu tính ở thường xuyên trong nhà, thì chắc chỉ có EC và e thôi, thế nên ngoài tiền chợ, các hóa đơn chắc cũng đến tay em nộp (chả nhẽ họ đến thu lại bảo đợi đến lúc BC e về rồi gửi ah)

Vậy em nên lấy của BC và EC bao nhiêu tiền thì vừa ah. (E ko thể cứ lấy tiền lương của mình để trang trải tất cả các khoản đấy được.)

20. dore

Hồi tớ còn đi học thì anh trai tớ không lấy tiền ăn ở (của tớ và một anh trên tớ vì kinh tế gia đình anh cũng khá hơn so với mặt bằng chung, tuy lúc đó chưa phải là giàu) mặc dù bố mẹ tớ đề nghị gửi mỗi tháng 1.5tr cho 2 anh em (thời điểm năm 1997 - 2000). Tớ rất biết ơn anh về điều này và biết ơn hơn nữa là chị dâu tớ đã không bao giờ phàn nàn về điều đó.
    Tớ chia sẻ suy nghĩ thế này, có thể khiến bạn BoZizou không vui, nhưng nếu tớ là bạn và nếu tớ đã có nhà cửa ổn định rồi thì tớ không lấy tiền ăn ở của em chồng và bố chồng. Thực ra nếu tính một tháng thì hết cũng tương đối (khoảng 3tr - 4tr/ 2 người). Nhưng cái được lớn nhất của bạn là sự biết ơn của chồng và cảm kích của bố và em chồng. Nếu là người hiểu biết, hẳn bố mẹ chồng và em chồng của bạn bây giờ hoặc sau này sẽ không để bạn và chồng bạn phải thiệt thòi.

Còn nếu trong trường hợp bạn cảm thấy không cáng đáng được. Trước hết bạn hãy bàn với chồng, sau đó hai vợ chồng thống nhất nói chuyện với bố mẹ chồng nhờ hỗ trợ thêm. Cái này thì theo tớ sau khi trao đổi, hãy để bố mẹ chồng bạn tự nguyện đóng góp. Còn em chồng bạn là SV, chắc hẳn cũng chưa thể tự nuôi mình được.