Tranh luận: Các Mẹ Gửi Tiết Kiệm Hay Làm Gì Nếu Có Tiền Ạ?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi MeTeppi_11, 26/10/2014.

1. MeTeppi_11

MeTeppi_11 Thành viên chính thức

các mẹ cho e hỏi nếu có tiền các mẹ làm gì ạ?
    Gửi ngân hang ạ? Hay làm gì ạ?
    Các mẹ có bao giừo nghĩ đến kênh tiết kiệm khác ngoài bảo hiểm ko ạ?
    E đưa ra ví dụ dưới đây xem các mẹ thấy thế nào ạ. Ví dụ e muốn mỗi năm tiết kiệm 30triệu(40M) mõi thang e cần tiết kiệm 3.3M và mỗi ngày e cần bỏ ra xung quanh 100k ạ.
    Số tiền này trong 10 năm sẽ thành 500M
    1. Cùng số tiền 500M muốn có trong 10 năm=> mỗi năm gửi 30M:
    a. Nếu e gửi ngân hang thì cũng giống vậy mỗi năm e gửi 30M và e hưởng lãi là 6%/năm/số tiền e gửi vào ạ
    b.Nếu gửi bảo hiểm thì lãi của e sẽ là: 6.5% năm cho số tiền 30M và cộng them một khoản đặc biệt trả lãi =5%*500M= 25M nữa ạ(số tiền này thì thay đổi hang năm mỗi 3 năm sẽ cộng them 0.75% nữa ạ)
    2. Nếu ở năm só 5 ko may cần tiền gấp như gặp tai nạn hay bệnh hiểm nghèo ko còn khả năng lao động hay sự cố gì đó
    a. Ngân hang sẽ thanh toán số tiền= 30M*5 năm*lãi
    b. Bảo hiểm trả ngay 500M + 30M*5 năm*lãi+ số tiền mặt hang năm mà bạn được nhân(nếu bạn chưa nhận trước đó). Nếu gặp tai nạn thì số tiền tối đa các bạn nhận được là 1.5 tỷ chứ ko phải 500M nữa
    c. Khi bạn cần tiền gấp mà cần rút ra=>
    i. ngân hang rút cái hết luôn
    ii. Bảo hiểm cho bạn rút 80% số tiền mà quyền lợi bảo vệ vẫn giữ nguyên
    d. Nếu bạn phải nằm viện
    i. ngân hang kệ bạn thôi
    ii. Bảo hiểm chi trả cho bạn lên đến 3tr/ngày nằm viện và 200k/lần khám.
    iii. Nếu bạn bị bệnh hiểm nghèo ngân hang cũng kệ bạn thôi. Khi đó liệu số tiền bạn gửi rút ra có đủ chi trả?
    1. Nhưng khi đó bảo hiểm sẽ thanh toán tiền bệnh hiểm nghèo cho bạn.
    e. Khi người thân hỏi mượn
    i. Nếu biết bạn có tièn trong ngân hang thì thế nào bạn cũng rút ra và cho vay=> mục tiêu 500M gián đoạn
    ii. Nhưng khi gửi bảo hiểm thì bạn nói rằng tớ vừa đóng phí rồi vậy là xong☺

Và còn vô số điểm nữa các bạn bổ xung them cho e nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeTeppi_11
    Đang tải...

2. dotritiep

dotritiep Thành viên mới

Ðề: Các mẹ gửi tiết kiệm hay làm gì nếu có tiền ạ?

Nếu có năng khiếu và đam mê kinh doanh thì tại sao lại không thử?

3. Haiyen83

Haiyen83 Thành viên sắp chính thức

Nếu có thời gian, có địa điểm thì nên kinh doanh. Nếu không thì nên gửi tiết kiệm. Nếu bạn đóng bảo hiểm vì một lí do nào đó bạn không thể đóng được nữa bạn sẽ thiệt thòi khi phá vỡ hợp đồng. Tiết kiệm ngân hàng hầu như không bị ràng buộc bởi các điều khoản phức tạp như vậy. Theo mình là tiền của mình mình phải nhìn thấy, khi cần phải lấy được thì mới cảm thấy yên tâm.

4. MeTeppi_11

e cũng khẳng định là ko có năng khiếu lắm ạ. nếu mang kinh doanh thì vốn quá ít ỏi ạ.

5. MeTeppi_11

nhưng khi gặp rủi ro thì ngân hàng lại ko giúp mình được chị nhỉ. còn bh khi cần vẫn cho mình rút trước 80% giá trị mà trị. nếu có việc ko đóng tiếp được 2 năm để khôi phục lại hợp đồng ạ

6. dotritiep

dotritiep Thành viên mới

Bạn có thể lựa chọn rất nhiều hình thức kinh doanh với số vốn khá là nhỏ.
    Ví dụ như bạn có thể bán quần áo trẻ em online trên các kênh facebook, diễn đàn.... (khoảng 10 triệu tiền vốn + chịu khó post bài thì cũng bán tốt thôi)

Vận chuyển thì bạn có thể ship cho khách bằng các công ty vận chuyển: EMS (bưu điện) hoặc Viettel pos cũng được. Mình thấy các bà mẹ mua quần áo cho bé, ít khi thử đồ nên bạn cũng k cần mặt bằng. Chủ yếu xem size và ảnh rồi mua thôi

Mà nói chung làm kinh doanh thì đôi khi cũng phải có tý liều

7. tienbach

tienbach Bắt đầu nổi tiếng

Bạn này như kiểu quảng cáo bảo hiểm ấy nhỉ. Bảo hiểm M cách đây mấy năm mình nhận được khiếu nại như sau: một cô mua bảo hiểm khi gặp tai nạn( chết ) thì gia đình cô sẽ được nhận 1,5 tỷ tiền bh. Oái ăm thay, như lời chồng cô trong đơn, ( chết thì không chết cho) cô bị tai nạn nhưng không chết mà sống thực vật, gia đình sau khi chạy chữa cho cô k còn khả năng để tiếp tục đóng bảo hiem nữa mặc dù đã đóng gần 1 nửa thời gian. Làm đơn lên cty bh xin miễn phí đóng thì cty k cho mà tất toán hd thì đóng gần 10 nam nếu phá hợp đồng k đóng nữa thì số tiền nhận về không được là bao. Vạy theo các mẹ có nên mua bh k?

mamachip thích bài này.
  8. nusigiangho87

nusigiangho87 Thành viên nổi tiếng

Mình chưa bao giờ có ý định mua bảo hiểm.Lợi nhuận luôn đi liền với rủi ro.Lợi nhuận càng cao thì rủi ro càng cao.

9. dotritiep

dotritiep Thành viên mới

Nhà mình có mua bảo hiểm Nhân thọ cho đứa cháu. Lúc đầu bị nhân viên bảo hiểm nói hay quá nên mua cái bảo hiểm an sinh tài lộc gì đó. Mỗi năm đóng cho nhân thọ 3tr3k, sau 12 năm thì đâu được hơn 50tr. Lạm phát + linh tinh -> lỗ nặng

10. noithatvanhang

noithatvanhang Bán buôn bán lẻ thảm các loại, giấy dán tường, PVC

Oánh dấu nghe tư vấn của các mẹ thông thái ạ, em cũng đang nghĩ vấn đề này

11. minhphuong_hp

minhphuong_hp Bắt đầu tích cực

Theo quy định công ty bảo hiểm xếp vào trường hợp sống thực vật là coi như chết rồi mn ạ, nên sẽ được bồi thường như trường hợp tử vong mn ạ. Mn nếu quen biết trường hợp này thì khuyên người chồng lên công ty giải quyết, công ty sẽ hướng dẫn thủ tục để được nhận tiền chứ không phải miễn đóng phí hay phá hợp đồng gì cả.

12. minhphuong_hp

minhphuong_hp Bắt đầu tích cực

Bảo hiểm nhân thọ mục đích đầu tiên của nó là bảo vệ trước những rủi ro không mong muốn trong cuộc sống, tham gia bảo hiểm là mua lấy sự an tâm, thanh thản trong tâm hồn chứ đừng vội nghĩ đến có lãi. Mặc dù bây giờ lãi suất của bảo hiểm cũng là 8%/năm rồi, nhiều người còn gửi tiền vào bảo hiểm để lấy lãi nữa đấy bạn ạ

13. saodothanyeu

saodothanyeu Thành viên rất tích cực

Chắc mẹ cháu đang bán bảo hiểm nhỉ

14. conyeu_memongcon

conyeu_memongcon Bắt đầu nổi tiếng

Em cũng chả có nhiều nên cứ cho vào ngân hàng, tiền lãi coi như là tiền trượt giá..hị hị

15. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Mình thì vẫn không quen và không thích lối nói chuyện của một số nhân viên tư vấn bảo hiểm nên rốt cục lại là chưa mua bảo hiểm lần nào!

16. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

mình thì toàn tháng nào hết tháng đấy hix
    kiếm đâu ra tiền để gửi tiết kiệm nhỉ

17. trangnguyenbk56

trangnguyenbk56 Thành viên kỳ cựu

có tiền là mình giử tiết kiệm , đỡ dc khoản nào chi phí đấy mn

18. MeTeppi_11

hihi chị làm e tò mò quá ạ. điều gì của các bạn tư vấn làm chị ko thick thế ạ.
    Trước e cũng giống chị ko thick các bạn tư vấn bởi vì các bạn nói quá nhiều dến con số sẽ đạt đến trong tương lai xa mà cái đó có thể trượt giá nọ kia mà họ nói rất rất nhiều ạ. mà nói thạt cũng có nhiều người còn ko hiểu rõ về bản chất bảo hiểm chỉ đánh vào lòng tham của người mua thôi ạ. Không có cty bảo hiểm lừa chỉ có nhân viên tư vấn ko trung thực e nghĩ vậy ạ. Thế nên rút kinh nghiệm từ bản thân mình nên khi e đi tư vấn thì thường giới thiệu hết điều kiện loại trừ, lợi ích và phù hợp với nhu cầu của từng ngươi.
    Nói thật là e cũng làm nhân viên cty nhưng vì thời buổi khó khăn trên đường trăn trở đi tìm lối tiết kiệm cho số tiền ít ỏi nên e quyết định đến với bảo hiểm. tìm hiểu xong thì e cũng quyết định đi tư vấn ạ.
    e nói qua bản thân e chút xem giả như chị nghĩ ko nhé. e 30tuổi tốt nghiệp thăng long khoa công nghệ thông tin, thêm bằng ngoại thương khoa kte đối ngoại, giờ e đang làm cho một cty Nhât. một chồng 2 con(34 tháng, nhỏ 7 tháng) vô gia cư(hiện tại e vẫn đang thuê nhà) tài sản tích lũy chỉ có con số chục triệu nếu con ốm có khi còn âm(do chưa biết tích và tiết kiệm...).
    để giải quyết bài toán đó thì e mua bảo hiểm y tế tự nguyện cho các bạn nhỏ. nhưng chưa đủ ạ.
    E có một bạn học cùng hồi phổ thông mới một con thôi con bạn e 4 tuổi rồi đùng một cái bị tai nạn qua đời;(
    hic e cũng vật vã cho bạn rồi lại ngẫm cho mình trường hợp đấy xảy ra thì con e biết bấu víu vào đâu(thu nhập chính ở nhà e là do e kiếm)
    Em cũng trăn trở nhiều thì gặp một chị tư vấn trước chị ý làm cho một văn phòng đại diện ngân hàng(chị ý hiểu rất rõ về đồng tiền các chị ạ) c ý cũng đi tư vấn thêm. nghe chị nói rồi giải thick e cũng quyết định tìm hiểu để mua cho bản thân. Sau đó nhờ vào một 4room tiết kiệm trên WTT e có động lực để đi làm thêm một công việc nào đó tăng thu nhập. và e quyết định đến với nghề như vậy.
    Nói thật lúc đàu cũng vật vã lắm ạ nhưng e vui vì khi làm bảo hiểm e năng động lên nhiều vì dược gặp rất nhiều người thông thái lắm ạ.mỗi người khách e lại học được cơ só điều từ họ.
    e rất hy vọng được gặp và chia sẻ với nhiều anh chị ạ.

hic e viết lan man quá có gì các mẹ bỏ quá cho e với ạ:(

Sửa lần cuối: 28/10/2014
  19. MeTeppi_11

dạ cảm ơn anh đã suggest ạ. nhưng e cũng từng thử và thất bại ạ:( bù lại con e được mặc quần áo thoải mái hihi.
    e ko tin vào bói toán nhưng sau vụ thất bại đó e có vài ông thầy tử vi phán e ko có lộc buôn bán:( và từ trải nghiệm thật e cũng thấy có vẻ như thế.
    e cũng có dự định mở trung tâm đào tạo về chuyên ngành và tiếng Nhật nhưng e đang tìm hiểu và có vẻ cần liều thật cũng cần số vốn kha khá nên giờ e mới chỉ đang chập chững tìm hiểu và tích cóp từng phần nhỏ để thực hiện dự định ấp ủ ạ. hii lúc đấy được các cao nhân chỉ giáo giúp cho e thì thật e rất cảm ơn ạ

20. MeTeppi_11

l
    chị ơi bảo hiểm ko lợi nhuận như đầu tư chứng khoán hay bất động snr đâu ạ. nó chỉ hơn ngân hàng chút thôi ạ.
    giờ cty e đang có gói trả tiền lãi trên số tiền bảo hiểm chứ ko phải tiền phí ngay từ năm đầu tiên đấy ạ nên tính ra vừa được lãi gộp kiểu ngân hàng lại được lãi tiền mặt nữa hơn hết đựuoc bảo vệ trước rủi ro rình rập trong cuộc sống chị ơi.
    cái vụ mà ko dược rút tiền ra ý ạ thì giờ cũng thông thoáng hơn rồi ạ. các chị có thể tạm ứng 80% giá trị trong trường hợp cần thiết mà ko cần phải hủy ngang hợp đồng mà ạ.