Các mẹ khuyên mình nên đối xử thế nào với với em dâu ?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi meboptri, 2/5/2014.

Tags:
  1. meboptri

meboptri Thành viên tích cực

2. shop_be_xinh

shop_be_xinh Thành viên nổi tiếng

Ðề: Các mẹ khuyên mình nên đối xử thế nào với với em dâu ?

Mn cho mình hỏi nhờ chút trước khi đóng góp ý kiến: Vợ chồng mn và vợ chồng chú em chồng độc lập về mặt tài chính hay chung ? Việc mn làm tiệc trung thu là công việc kinh doanh riêng của mn hay là việc kinh doanh chung của cả gia đình ?

yeuthuong76 thích bài này.
  3. Mẹ Nhỏ Huyền

Mẹ Nhỏ Huyền Thành viên rất tích cực

chị dâu - em dâu lẽ ra phải thân thiết vì cùng làm dâu 1 nhà. phải có sự phân công công việc rõ ràng
    biết cô em dâu này lười thì bạn nên thẳng thắn nói chuyện hy vọng sẽ có sự hợp tác từ cô ấy!

4. yeuthuong76

yeuthuong76 NHƯỜNG NHỊN-YÊU THƯƠNG

Ôi trời , không dám có ý kiến

:) (u)

5. meboptri

Ăn chung nhưng vợ chồng chú ấy chưa có con mà lười đóng tiền ăn 500k/ng nên mình mới tách riêng ra rồi. còn việc mình làm tiệc là việc của mình nhưng công việc đó k thường xuyên mà làm thêm để lấy tièn bù vào tiền ăn của vợ chồng nhà chú ấy đấy chứ.mà hai vợ chồng có lương cao ổn định, trong khi đó chồng mình thì thất nghiệp , Chán quá mẹ nó ạ,

6. meboptri

Mình thấy để tự giác thì thím ấy đỡ ngại hơn, Nhưng chắc phải nói chuyện thẳng với thím ấy thôi.

7. shop_be_xinh

shop_be_xinh Thành viên nổi tiếng

Mình thì có ý kiến thế này, nếu ko phải thì mẹ nó bỏ qua đừng giận mình nha.

Nếu việc làm tiệc là việc kinh doanh riêng của mn thì nếu em dâu mn ko giúp cùng cũng ko trách em dâu mn được.

Còn việc vợ chồng mẹ nó đứng ra lo toan đám cưới cho em chồng mẹ nó: nếu thoải mái và kinh tế dư dả thì mẹ nó cứ quan niệm là làm trách nhiệm của anh chị cả thay cho bố mẹ. Còn nếu ko thì ngay từ đầu, lẽ ra mn nên nói với chồng trao đổi với chú em chồng: anh chị đứng ra lo liệu cho chú dự kiến mất từng này, từng này , để em chồng mẹ nó đưa tiền phụ (vì em chồng mẹ nó cũng có công ăn việc làm có lương rồi mà). Nhưng ngay từ lúc đấy ko nói, thì thôi mẹ nó ạ, mẹ nó cho qua cho đỡ nặng đầu, coi như là giúp bố mẹ chồng đã khuất núi. Chứ nói thật là em dâu sẽ ko có cảm giác phải biết ơn mẹ nó đã mất công lo liệu đâu, có trách thì chỉ trách em chồng mẹ nó thôi.

Còn về việc vợ chồng em chồng mẹ nó đóng tiền thiếu, mẹ nó phải bù vào bằng tiền làm tiệc thêm, thì mình nghĩ mẹ nó nên trao đổi với em dâu chi phí đắt đỏ,..bla bla 500K/ tháng ko đủ chi tiêu. Nhưng mình nói thật là mẹ nó tách ra ăn riêng là hợp lý đấy, cho đỡ phức tạp.

Còn việc em dâu mẹ nó ko chịu dọn nhà, dọn vệ sinh,.. thì là ko đúng. Mẹ nó nên trao đổi với thím ý, phân công rõ ràng. VD: 1 tuần nhà mẹ nó phụ trách dọn nhà, dọn vệ sinh khu sinh hoạt chung. 1 tuần em dâu mẹ nó phụ trách,..
    Còn những chỗ riêng tư (như phòng riêng,..) thì của nhà nào nhà đấy tự dọn.

Còn về việc nói với bố mẹ em dâu thì mình nghĩ ko nên đâu, dù gì mình cũng chỉ là chị em dâu thôi, vui vẻ hài lòng với nhau thì nói chuyện, ko thì kệ thôi.

Mình cũng ở chung với vợ chồng chú em chồng, em dâu mình nhìn thấy mình còn chẳng buồn chào cơ, nhìn như người xa lạ. Nhưng mình cũng ko chấp và chẳng để tâm, bụng bảo dạ thím ko chào thì chị đỡ mất công trả lời. Cứ AQ thế mn ạ. Chứ mình còn nhiều thứ phải lo toan (chồng con, công việc,..), đừng để tâm nhiều vào những việc khác cho đỡ bực mình mn ạ. Chúc việc làm thêm của mn ngày càng đắt hàng nha (u)

Sửa lần cuối: 2/5/2014
    cun_yeu_cua_me_102012 thích bài này.
  8. nusigiangho87

nusigiangho87 Thành viên nổi tiếng

Một người e dâu như thế theo mình là ko thể chấp nhận được.Nhà có 2 chị em đáng lẽ phải giúp đỡ lẫn nhau.Chắc cô này được nuông chiều từ nhỏ nên mới vậy.Bạn cứ góp ý thẳng với cô ý xem thái độ của cô ta ntn .

9. meboptri

Ý mình là k phải bắt em dâu cùng làm với mình mà chỉ là hỏi han xem chị có cần giúp gì thôi , chứ còn mình có người cùng làm nhiều rồi, nhưng thái độ k quan tâm của thím ấy thế làm mình ngại với những người làm cùng thôi, hàng xóm họ còn sang xem và giúp mình họ nói em dâu đâu mà k thấy mặt mình phải nói dối là em dâu cháu đi học tối rồi để hàng xóm đỡ xì xào .

shop_be_xinh thích bài này.
  10. meboptri

Cám ơn mẹ nó chắc cũng phải vậy thôi, có ng chỉ cần thấy thái độ của ng khác hơi khác tý là phải xem lại rồi nhưng có người phải nói tận nơi chắc là mới thông.

11. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

Mình cũng như mẹ nay thôi
    Vui vẻ thic chơi không thì coi như hàng xóm thế là xong

12. cun_yeu_cua_me_102012

cun_yeu_cua_me_102012 voi còi

Chuẩn luôn, chị em dâu mừ không tình cảm thì coi như người dưng chung nhà, việc nhà chung thì phân công rõ ràng, còn việc riêng nhà thằng nào thằng đấy lo.
    May em có bà chị dâu tốt tính, học được nhiều điều.:)

13. phuongthy

phuongthy Thành viên nổi tiếng

mình nghĩ mỗi người 1 công một việc, em bạn k nhờ bạn làm việc của cô ấy ở trên cơ quan, thì bạn cũng k thể trách khi em bạn ko giúp bạn được. Còn việc đóng tiền ăn ít, giờ tách riêng ra rồi thì bạn cũng k có gì phải lăn tăn nữa, còn dọn dẹp chung thì cùng nhau làm, bạn là chị bạn cũng có thể phân công công việc.

14. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

tốt nhất là độc lập cho nó lành mẹ nó ạ.

15. meboptri

Cám ơn ý kiến của bạn, tất nhiên là mình k làm việc hộ em mình ở cơ quan, nhưng chảng lẽ cùng một nhà mà k giúp nhau và quan tâm đến nhau được một ít à, Đi làm về chỉ ở trong phòng chỉ nói chuyện vpowis chồng, đến lúc có con thì ai giups lại đến mình chứ ai, đấy là giao tiếp kém bạn ạ.

16. vnxk.nsl

vnxk.nsl Thành viên kỳ cựu

Mình có phần giống cô em dâu trong câu chuyện của bạn, mình hiểu là bạn đang rất bức xúc với cách cư xử của em dâu, nhưng bạn nên nhìn nhận sự việc từ 2 phía cho khách quan:
    - Việc bạn thay bố mẹ cưới vợ cho em chồng, bạn lo toan chu đáo thì tốt thôi, nhưng suy cho cùng là bạn làm vì ai? vì chồng bạn, vì nhà chồng bạn, vì em chồng bạn... chứ đâu phải làm vì em dâu? Em dâu bạn đi lấy chồng, việc đương nhiên là nhà chồng phải lo làm đám cưới, còn nó thì đâu cần quan tâm xem ai là người đứng ra tổ chức?
    - Tiệc trung thu: đấy là việc nhà bạn, em nó giúp được thì tốt, không thì thôi, cũng ko nên để tâm. Mình giúp người khác thì ko nên mong người ta sẽ giúp lại mình làm gì. Hơn nữa em nó đi làm về rồi chui lên phòng, bạn có thể tưởng tượng ra nó ăn, chơi điện tử, nghe nhạc... trên phòng. Nhưng biết đâu nó đang mang việc về nhà làm thêm? hoặc chuẩn bị tài liệu cho buổi họp sáng mai? Cho dù bạn có ấm ức, nhưng việc bạn nói lại với chồng nó là ko nên, như thế chỉ thể hiện bạn là người hẹp hòi thôi.
    - Bạn nói em dâu bạn là con nhà gia giáo: Trước hết bạn định nghĩa thế nào là gia giáo? mỗi gia đình có cách dạy con khác nhau. Có thể mẹ bạn dạy bạn, làm phụ nữ phải đảm đang, chu toàn, chịu khó... nhưng mẹ em lại dạy khác: làm phụ nữ phải bản lĩnh, tự lập, phải biết yêu thương bản thân... Có thể 2 chị em sống trong 2 nền giáo dục khác nhau nên không hiểu nhau. Đâu nhất thiết cứ phải đầu tắt mặt tối làm lụng, cơm nước, lau dọn nhà cửa,... mới được gọi là "có gia giáo"
    - Việc dọn dẹp nhà cửa: Tại sao bạn không nghĩ cái tiêu chuẩn về sự sạch sẽ gọn gàng của bạn và em dâu khác nhau? có thể em dâu thấy nhà vẫn sạch nên chưa lau, bạn đã thấy bẩn và sắn tay lau trước? Tại sao bạn làm nhiều thấy mệt mỏi không nhờ em một câu? Đơn giản khi bạn đang lau nhà thì bảo em dâu "em cọ hộ chị cái toilet", chắc nó chẳng từ chối đâu.
    - Việc em dâu lảng tránh ko nói chuyện với bạn: Bạn có nghĩ, bạn quá khắt khe, bạn đang giống "mẹ chồng" hơn là "chị dâu" không?

Mình chỉ phân tích vài khía cạnh vậy thôi, chứ ko bênh cô em dâu của bạn, dù gì trong chuyện này thì bạn vẫn là người "chịu thiệt" nên bức xúc là phải. Nhưng khuyên chân thành bạn vài lời:
    - Việc gì không thích làm thì đừng làm, bạn có quyền từ chối, còn nếu đã làm thì đừng "càm ràm" mà mất lòng đôi bên
    - Bạn thuộc tuýp phụ nữ VN đảm đang chịu khó, tốt thôi, nhưng không thể bắt người khác cũng như bạn
    - Cuối cùng, nghĩ thoáng ra, sẽ thấy lòng nhẹ hơn :)

yeuthuong76mecunxoi thích.
  17. batxecaocap

batxecaocap Tìm anh - Anh ở đâu

Chuyện này em không biết khuyên chị sao cả rồi, nhưng chị nên thẳng thắn rồi nghĩ thoáng ra cho đỡ mệt đầu chị ạ

18. haiha246

haiha246 Thành viên chính thức

hihi...m cũng là chị chồng,nhưng tính m xuề xòa,dễ tính,em dâu tuy lười nhưng đc cái rất biết quan tâm đến người khác và bố mẹ chồng cũng chiều...nhưng nếu ở cùng với e dâu như mẹ nó thì cũng cáu thật,

19. camket

camket

Chắc em dâu bạn là con 1 một rồi, làm sao làm được những việc đó. Theo mình bạn nên góp ý thẳng thắn sẽ tốt hơn là nói qua em bạn

20. meboptri

Em dâu mình là con út trong gia đình bố mẹ là bộ đội và thím ấy cũng là bộ đội luôn, khi em trái chồng mình về nói với vợ chồng mình là người yêu em là bộ đội, bố mẹ là bộ đội thì mình thấy mừng lắm nghĩ là gia đình đó sẽ dạy con chỉn chu lắm và biết quan tâm lo lắng cho mọi ng , và gia đình nhà mình và nhà chồng đều là công chức nên rất dẽ hiểu và đồng cảm với nhau, nhưng mình nhầm, mà năm nay cũng 28t rồi còn trẻ con gì nữa.