Kinh nghiệm: Các mẹ lên kế hoạch trả nợ mượn mua đất, mua nhà như thế nào?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi ubn_love, 13/11/2012.

1. ubn_love

ubn_love Thành viên rất tích cực

Tình hình là mình chuẩn bị mua căn nhà cấp 4 be bé ở trong 1 khu tập thể, giá là 1tỷ nhưng 1vc mới chỉ có dc 1/3 số tiền đó đang hỏi mượn anh chj em và bạn bè dự tính cũng đủ chỉ vay thêm NH tầm 100tr. Các khoản mượn anh chị em và bạn bè thì ko cần trã lãi nhưng cái khoản vay NH thì mình định trả cả lãi lẫn gốc trong vòng 3 năm. Thu nhập 2vc chưa được 10tr/1thángvà hiện có 1 bé đang đi học. Lăn tăn quá, không biết có nên mạnh tay mua không, vì số tiền vay mượn không nhỏ và thời buổi làm ăn như bây giờ rất khó khăn. Bao giờ mới trả được nợ hết.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ubn_love
    Đang tải...

2. minmin2013

minmin2013 Bắt đầu tích cực

Ðề: Các mẹ lên kế hoạch trả nợ mượn mua đất, mua nhà như thế nào?

Nếu mẹ nó mua được căn nhà ưng ý thì cứ mạnh tay mua đi. Trước mắt trả ngân hàng. Còn bạn bè không cần lãi trả sau. Mức thu nhập vậy cũng khó khăn trong thời buổi này. Nhưng nếu không mua thì bao giờ mua được. Cứ cố lên bạn ah. Mua được là nhà của mình. Ban đầu khó khăn thì không mua sắm gì nhiều tập trung vào lo cho GĐ và trả nợ dần dần sẽ ổn định. Chúc bạn có lựa chọn tốt nhé.

ubn_love thích bài này.
  3. ubn_love

Mình tính mua nhà đấy rồi sửa san lại tý chút cho thuê chứ chưa có ý định ở đấy vì nhà cũng quá cũ rồi, đợi trả xog nợ nần rồi vay thêm ít nữa làm đàng hoàng lại ở luôn. Nhà đấy cũng ở gần trường đại học nên việc cho SV thuê rất dễ dàng. Nếu cho thuê thì tiền thuê đấy cũg đủ để trả tiền lãi và gốc vay NH hàng tháng.

4. mebecong2004

mebecong2004

Vậy thì mẹ nó mua là phù hợp nhất rồi. Tiền cho thuê nhà đủ để trả lãi và gốc là quá tốt. Cố gắng cày cuốc để trả bớt gốc nữa. Chẳng mấy mà hết nợ đâu.

ubn_love thích bài này.
  5. mergi_rose

mergi_rose how come!

mẹ bé tính được thế thì tốt rồi, h đất đang xuống, tiền mất giá, nắm được cái gì thì cứ nắm thôi

ubn_love thích bài này.
  6. yeubemap

yeubemap Chúng tôi chọn Đồng phục Nguyễn Minh

Chị mua ở khu nào vậy chị, được bao nhiều m ạ? Thời điểm này mà mua nhà mua đất để sử dụng thì em nghĩ là hợp lý rồi ạ, em chưa cưới, nhưng cũng sốt ruột vụ nhà cửa, thời điểm này cũng muốn giục các cụ mua lắm mà chưa biết nói thế nào.

7. mimohk

mimohk Đủ quyền lập Họ

e nghĩ là nếu vay mượn dc thì nên mua c ạ, cái tiền thuê nhà hàng tháng cũng đủ để trả lãi ngân hàng mỗi tháng rồi, với trích mỗi tháng 1 ít trả thêm tiền gốc...trước mắt sẽ khó khăn nhưng rồi cũng trả hết dc thôi c cố gắng lên

8. minmin2013

minmin2013 Bắt đầu tích cực

Cứ mua là được chị ah vì chị cũng có 1 phần xong còn có chỗ cho vay. Vay được thì cố mà làm tiết kiệm giả nợ. Xong hàng tháng vẫn cho thuê nhà có thêm 1 khoản là ổn rùi. Cố lên nhé chị....

9. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

mẹ nó gioi thể, cóp 1/3 số tiền mà cũng dám liều mua nhà, nhưng dù sao cũng có nhà , cố mua đc la sẽ có nhà mẹ nó a, ko liều thì ko có đc nhà

10. ku Đậu

ku Đậu Thành viên rất tích cực

mẹ nó ơi. Theo em thì mẹ nó ko nên mạnh tay mua nhà với số vốn chỉ 1/3. Em cũng đã từng có ý định táo bạo mua nhà với số vốn chỉ 1/2, trong khi lương và hoàn cảnh của em cũng giống mẹ nó . Em có 1 số cái phân tích cho mẹ nó như sau :
    - Như mẹ nó nói thì cái nhà mẹ nó mua khoảng 1 tỷ mà mẹ nó mới có chỉ 300tr. Nghĩa là mẹ nó phải vay ít nhất khoảng 600tr nữa. Trung bình 1 tháng mẹ nó giỏi lắm cũng chỉ trả được 5 tr, 1 năm là 60 tr, tính ra 10 năm mới hết số vốn.
    - nếu mẹ nó vay thì 1 tháng mẹ nó phải trả ít nhất là 2% tiền lãi , vay 100tr thì trả 2tr tiền lãi / tháng. Như vậy theo số tiền 600tr mà mẹ nó đi vay thì 1 tháng nếu vay cả 600tr mẹ nó phải trả 5tr tiền gốc + 12tr tiền lãi = 17tr trong 10 năm mới hết nợ. Số tiền này ko phải là nhỏ.
    - Nếu mẹ nó chỉ vay 100tr ngân hàng thì mỗi tháng mẹ nó sẽ phải trả 2tr lãi + 5tr gốc ( tính chung cho cả 600tr) = 7tr trong vòng 3 năm, 7 năm còn lại trả mỗi tháng 5tr. Tuy nhiên đây là trường hợp mẹ nó có thể vay người nhà ko lãi trong 10 năm.

Nhưng, theo em nghĩ là ko ai có đủ lòng tốt để cho mình trả dần trong 10 năm ko lãi cả. Bây giờ có thể họ có tiền, họ cho vay vô điều kiện, nhưng đến lúc thiếu tiền làm ăn, hoặc vì lý do nào đó ốm đau bệnh tật, anh em kiến giả nhất phận thì họ vẫn đòi như bình thường. Lúc đấy em ko biết mẹ nó sẽ kiếm đâu ra tiền để trả . Nếu vay nóng thì lãi mẹ sẽ đẻ lãi con và mẹ nó ko phải trả 7tr/ tháng nữa mà số tiền sẽ vượt quá kiểm soát lên 10, 12 tr/ tháng.

Em cũng là người cần mua nhà vì nhu cầu để ở riêng nên em cũng đã từng tính phương án như mẹ nó. Em chọn được 1 căn chung cư mini chỉ 650tr, em đã có sẵn 300 và cần vay 350tr nữa. Tuy nhiên, em thấy phương án trả nợ là ko khả thi nên em tạm hoãn.
    Rất may là trong lúc buồn rầu, em lang thanh trên mạng thì thấy họ rao bán chung cư Đại Thanh với giá 14tr/m và có căn chỉ 36m. Như vậy căn của em chỉ 470tr. Em được đóng tiền làm 5 lần, mỗi lần 20% và cuối năm 2014 em nhận nhà. Em đã nghĩ là trong 2 năm thì em có thể tiết kiệm thêm số tiền 170tr mà ko phải trả bất cứ đồng nào tiền lãi. Và em thấy may mắn hơn nữa khi giá chung cư em mua lại được giảm chỉ còn 10tr/m. Như vậy căn của em mua chỉ có 360tr. Em lại càng thêm vui vì số tiền em phải lo lắng để mua ít dần.
    Chung cư em mua tuy em ko biết là có được làm sổ đỏ ko vì nó bé. Tuy chủ đầu tư có hứa là sẽ có sổ, nhưng em cũng ko quan tâm lắm vì em mua để ở chứ ko có ý định bán. Tuy là vị trí hơi xa ( dưới cầu Tó cơ ạ) nhưng em cũng rất vui vì em đã mua được 1 căn nhà ( mặc dù phải chờ 2 năm nữa ), với số tiền ít ỏi mà ko quá phải đau đầu với trả nợ. Em nghĩ là em cũng có chút may mắn.

Đây là suy nghĩ của em. Theo em mẹ nó nên tìm 1 phương án khả thi hơn như tìm 1 căn hộ bé với giá vừa phải thì sẽ đỡ hơn nhiều so với khoản nợ khổng lồ. Em chúc mẹ nó vui và chăm sóc tổ ấm thật tốt.

11. ubn_love

Cũng thật là mất ăn mất ngủ mấy hôm nay. mượn thì dễ nhưng làm sao tra sớm nhất mới là vấn đề. Căn hộ mình định mua là bé rồi mẹ nó ah có 41m2 thôi. ở tp mình mà nhà ở quận trung tâm thì diện tích phải lớn hơn 75m2 mới dc làm sổ mới khi mua bán. May nhà mình địh mua là nhà tập thể đã có sổ từ trước.2vc mình có 2 suất vay ưa đãi bên NH chính sách xã hội nhưng số tiền vay bé quá , tối đa chỉ được 30tr và lãi chỉ 5%. cũng tính vay chỗ này đắp chỗ kia trong TH cần thiết rồi mẹ nó ah.
    Còn phần lớn tiền mình mượn là tiền của anh chị em nhà mình với mẹ mình. Bạn bè thì mỗi người cho mượn 20tr-30tr nên trả những khoảng này không khó nếu công việc làm ăn khá hơn hiện nay tý chút. Mình buồn là có 1 khoản đưa BMC mượn bây giờ cần không mở miệng ra hỏi lại được vì mình biết thừa các cụ không có đồng nào. nếu "thiên thời, địa lợi nhân hoà" thì mình tính 2vc có thể trả hết nợ trong vòng 4-5năm.

12. ubn_love

hì hì, mình ở Đà Nẵng chứ không phải ở hà Nội. Nếu gia đình có điều kiện và có ý định cho con cháu thì bạn đề cập thẳng vấn đề với bố mẹ để mua đất, mua nhà.

13. dochipxinh

dochipxinh

Mẹ Ku Đậu mua tòa nhà trên Đại Thanh vậy, tớ ở CT10....nói hơi bàn lùi nhưng tớ đặt địa vị chủ top thu nhập chỉ chừng đó chắc tớ ko dám mạnh tay xuốnng mua đâu...chắc gan tớ bé
    Tất nhiên là ko phải đợi đủ tiền mới mua nhưng mà nếu vay thì thu nhập hàng tháng phải ở mức tương đối
    Mẹ nó mới có 400tr, mua nhà 1 tỷ => vay 600Tr + sửa nhà tầm 50-100Tr nữa... Hàng tháng riêng tiền lãi đã là 1 gánh nặng rồi.
    Ví dụ mẹ nó vay không lãi của họ hàng 200Tr còn 400Tr vay NH, lãi suất cho vay khoảng 13%/ năm . Mỗi tháng riêng tiền lãi đã gần 5Tr , cứ cho là tiền cho thuê nhà đủ trả lãi đi.vậy bạn tính tiền gốc sẽ trả như thế nào khi thu nhập 2 VC có 10Triệu mà còn lo chi phí sinh hoạt
    400Tr trả trong 3 năm => Mỗi tháng tiền gốc phải trả cũng xấp xỉ 10Triêu rồi
    Mẹ nó cứ tính toán kỹ

14. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Em cũng muốn cầy cuốc mua cái nhà mà khó khăn ghê

15. ubn_love

Tính nát cả giấy, tính rụng cả tóc rồi mẹ nó ah. 2vc sau khi tính các khoản mượn bạn bè và người thân ko lãi thì chỉ vay NH tầm 100tr thôi.
    Mình cũng lo cái vụ trả nợ thôi. Mọi chuyện yên lành tốt đẹp thì ko sao nhưng trắc trở cái gì thì cũng khó.

16. mit_xinh

Vay 100tr trả còn đỡ bác ạ, chứ vay nhiều quá thì e là ko ổn

17. dochipxinh

dochipxinh

Nếu chỉ phải vay NH có 100Tr, các khoản vay bạn bè, người thân có thể xu xi trong time dài, thì quyết luôn đi mẹ nó ah... Của mua là của được

18. chiquynh0208

chiquynh0208 Thành viên chính thức

Quan trọng là hiện tại mẹ nó mỗi tháng tiết kiệm được bao nhiêu tiền ấy chứ, nếu tầm 5M một tháng thì được, còn ít hơn thì thôi, vì đi làm thủ tục ngân hàng họ cũng hỏi về thu nhập và phương án trả nợ nữa mà.

Mời các mẹ dùng thử website quản lý chi tiêu & thu chi gia đình, dự đoán dòng tiền để tiết kiệm đầu tư, xem tỷ giá vàng - giá đô do chồng em làm @};-

ubn_love thích bài này.
  19. mit_xinh

Em cũng gần được nhưng mà phải quay vòng vốn hết >.< .

ubn_love thích bài này.
  20. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Mình nhớ có lần đọc đâu đó trên báo mạng thì chuyên gia bất động sản khuyên rằng: nếu bạn có trong tay lượng tài chính tương đương với 60-70% giá trị của ngôi nhà định mua thì hãy tính đến chuyện mua nhà kẻo nếu không, gánh nặng trả nợ cho các khoản vay sẽ làm cuộc sống của bạn cực kỳ mệt mỏi, nhất là khi trong cuộc sống, có nhiều điều không ai đoán định trước được!

Chúc bạn chủ top sớm có quyết định sáng suốt và phù hợp!