Tranh luận: Các mẹ nghĩ thế nào về vấn đề nuôi con không sữa công thức ?

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi t_hu_ong, 15/9/2015.

1. t_hu_ong

t_hu_ong Chuyên sỉ bộ đồ + Khăn lụa

Em không biết đặt tiêu đề như thế nào là hợp lý hơn ^^ có mẹ nào đã từng, và đang định sắp tới nuôi con của mình, mà k định cho bé dùng sữa bột, hay đại loại là một loại sữa ngoài nào đó. Em muốn nhấn mạnh là giai đoạn sau khi bé cai sữa, hoặc sau 6 tháng mẹ phải đi làm, các mẹ có cho bé ti thêm bình sữa pha bên ngoài k? Đương nhiên giai đoạn cho bú thì mẹ nào cũng cho ti sữa mẹ là tốt rồi.
    Em băn khoăn lắm. Chắc sẽ có nhiều mẹ ý kiến là đi làm, bận rộn,,, vân vân. nên k đủ sữa cho con bú, và k dùng sữa ngoài thì sao con chịu được.Nhưng đọc bên hội Betibuti, thấy ngưỡng mộ nhiều mẹ vượt gian nan cho con bú 24 tháng. Đọc nhiều thấy sữa bên ngoài k hẳn là tốt, có bé tăng cân nhanh, nhưng bé uống cũng k tăng, mà DHA hay AHA thì chưa biết kết quả rõ đối với trẻ như thế nào, nhưng e quan sát thấy đa số những bé xung quanh em, đều uống sữa bột. EM k biết, k kết luận là do sữa nên các em bé ý hay ốm, hay bị bệnh tiêu hóa, và đại khái là yếu hơn những đứa trẻ bố mẹ k cho uống sữa (ngày nay thì chỉ những gia đình bị nói là k có điều kiện mới k cho con uống sữa)
    Đấy là ý kiến chủ quan của em, rất mong các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ để học hỏi ạ.
    PS; em k cố ý nhắc tên loại sữa nào, mong các mẹ đừng nêu tên kẻo bị nói là dìm hàng, hay lại quảng cáo trá hình ở đây nhé. Cảm ơn cả nhà đã đọc hết bài của em :D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi t_hu_ong
    Đang tải...

2. huyenhnit

huyenhnit Vé máy bay nội địa và quốc tế

Hj bé nhà mình chỉ tháng đầu uống sữa ngoài, tháng thứ 2 là ko chịu uống nữa, nên mình cho ti đến 1 tuổi thì cai và đi làm, tập cho bé mút sữa tươi, thế là con toàn uống sữa tươi thôi ạ

t_hu_ong thích bài này.
  3. t_hu_ong

Sữa tươi thì e thấy mấy bé k thích uống sữa công thức hay uống :)
    K biết mấy c có kinh nghiệm nuôi con nhỏ rồi thấy thế nào ạ?

4. khanhly2511

khanhly2511 Thành viên chính thức

E thấy nuôi con được bằng sữa mẹ là tốt nhất. Bé nhà e đưọc 6 tháng thì bỏ ti mẹ do sữa e ít quá làm đủ cách mà k ăn thua sữa mẹ cứ ít con thì bú nhiều bắt buộc phải ăn sữa ngoài ,giờ bé nhà e uống sữa optimum gold, trộm vía bé nhà e hợp sưa nên khỏe vs ăn uống cũng ổn :) dù vậy nhưng e vẫn muốn bé dc ti mẹ đến độ hơn 1 tuổi nhưng bé lại bỏ mất rùi nên ngậm ngùi nuôi con sữa ngoài thui

Diễm XươngXilam thích.
  5. Meyeukem2012

Meyeukem2012 KEMSHOP - CHUYÊN HÀNG XÁCH TAY CHÂU ÂU MẸ & BÉ

Không gì tốt hơn bằng cho bú sữa mẹ nhưng với các mẹ bận rộn phải đi làm thì sữa công thức cũng là giải pháp tốt. Với những mẹ nhiều sữa thì vắt ra cho túi trữ đông để bé uống dần, nhưng cũng có mẹ không đủ sữa thì vẫn phải cho con bổ sung thêm sữa công thức thì mới đủ. Bản thân mình rút kinh nghiệm từ tập 1, Kevin không chịu ăn sữa ngoài chỉ thích ti mẹ, đến 1 tuổi mẹ đi làm thì uống sữa bà ngoại xách về. Nói thật trong 1 năm đó mình không đi được đâu thậm chí vào nhà WC con ngồi trên lòng. Rút kinh nghiệm tập 2, mình cho Kem uống sữa công thức song song với bú mẹ. Mẹ vẫn đi làm được và thấy rất nhàn.

6. t_hu_ong

Thế hả c? E thấy bây giờ cũng nhiều c nuôi theo cách này, công nhận đi làm nuôi con sữa mẹ khó thật, xog lại tới lúc cai sữa nữa. Nếu k có sữa công thức mà chỉ ăn cơm thì e là hơi sớm :

7. mechiHN

mechiHN Thành viên mới

Mình cho bé ti đến tận 22 tháng đây. hihi, bé không uống 1 hộp sữa ct nào luôn. Mình uống thuốc lợi sữa, sữa nhiều lắm, vắt ra rồi trữ đông cho bé. Đi làm thì ở nhà bà lấy ra hâm lại cho bé ăn. Cũng không khổ sở gì đâu các mẹ ạ. Bé nhà mình không mập lắm nhưng vẫn đảm bảo cân nặng, chiều cao tiêu chuẩn nhé

Diễm Xươngt_hu_ong thích.
  8. vanhuong13

vanhuong13 Thành viên tập sự

Ôi e hâm mộ c quá, c dùng thuốc lợi sữa gì hả c?

9. t_hu_ong

Em chưa sinh, nên k biết đến lúc đi làm có bị giảm sữa, có đủ sữa vắt dự trữ cho con k, nhưng cũng mong là ổn. Cố gắng cho con bú mẹ càng lâu càng tốt :)

10. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

nên uống mn ạ. bé nhà mình lười uống sữa bột nên mình cho bé 7 tháng đổi sữa tươi uống lúc đó bắt đầu uống sữa tươi là 2 tuổi. mà ko tặng một lạng nào. buồn và lo lắng lắm. sau đó mình lại quyết định cho uống sữa công thức lại trộm vía hiệu quả chông thấy. may tự quay lại con lại chịu uống.

11. t_hu_ong

ngoài chyên uống sữa thì k có cách nào để tăng cân cho bé nữa hả các c? hay chế độ ăn uống đủ dinh dưỡng với em bé l à điều k thể, các bé k chịu ăn?

12. me elly

me elly Bổ trợ lái xe B2 0983868830

Mình thấy mẹ nào nhiều sữa thì cho bé bú là tốt nhất. Nhưng không đủ sữa thì buộc cho bé uống sữa ngoài thôi, chứ chả lẽ ngày ăn 4 bát bột hoặc cháo thì bắt dạ dày làm việc nhiều quá.

13. bebanhbao

bebanhbao Thành viên mới

cái này thì theo quan điểm riêng của mỗi người thôi. Quan điểm của em là nên uống thêm sữa ngoài. Công nhận sữa mẹ sẽ là tốt nhất của trẻ nhỏ nhưng ở trong giai đoạn nào thôi. Thiết nghĩ sau 12 tháng thì sữa mẹ chắc ko nhiều chất được như sữa ngoài đâu. Trong giai đoạn này các con đang cần nhiều dưỡng chất để phát triển nên bổ sung sữa ngoài được là tốt. Những mẹ mà cho con bé đến gần 2 tuổi thì em nghĩ chắc lúc đó sữa mẹ mang tính chất giải khát là chính chứ dưỡng chất ko được như thời kỳ dưới 12 tháng đâu ạ.
    Trên đây là quan điểm riêng của em thôi chứ ko phải của tất cả mọi người. nếu sai sót chỗ nào thì xin các mẹ cùng cho ý kiến ạ.

14. doithutrang

doithutrang Đồ Jean cho bé. Mẫu mã, chất lượng, giá cả tốt

Mình thấy mẹ này nói chí lý đó. Mình cũng cho con nhà mình bú sữa mẹ hoàn toàn trong 10 tháng luôn, đến khi đi làm cũng phải cho con uống thêm sữa công thức. Còn sữa mẹ chỉ mút mát cho đỡ thèm thôi
    Trộm vía uống sữa ngoài con cũng hấp thụ được.

15. mechiHN

mechiHN Thành viên mới

Mình dùng bột ngũ cốc kết hợp vs trà lợi sữa mế hà nhé

16. vanhuong13

vanhuong13 Thành viên tập sự

Trà lợi sữa mế hà là cái gì hả c? n dạng túi lọc hay kiểu gì hả c? dạo này e thấy nhiều mẹ nhắc cái này quá. không biết có tác dụng không

17. t_hu_ong

em cũng đang ngâm cứu, vì nếu trộm vía mẹ nhiều sữa thì cùng lắm dc 24 tháng, sau ý đi làm chỉ có mỗi ăn uống k lại sợ k đủ chất, có phải lúc nào cũng bồi dưỡng bé ăn uống dc đâu :(

18. chuonggio01

chuonggio01 Thành viên kỳ cựu

bé nhà em chỉ nghiện ti mẹ, 15 tháng rồi mà suốt ngày bám lấy mẹ để ti. may mà em làm thời gian thoải mái.
    con ti sữa mẹ nhiều nhưng ko tăng kg, nên em vẫn phải bổ sung thêm sữa ngoài.

19. doithutrang

doithutrang Đồ Jean cho bé. Mẫu mã, chất lượng, giá cả tốt

Bạn mình con hơn 2 tuổi rồi vẫn cho ti, mẹ ở nhà nên cũng chẳng cần cai sớm. Chỉ gọi là mút mát cho đỡ thèm thôi chứ ăn cơm ngon lành rồi. Bạn nó bảo cho ti đến khi nào lấy vợ thì tự cai hi...

20. Diễm Xương

Diễm Xương Thành viên tập sự

nuôi con sữa mẹ k khó lắm đâu mn ơi. Đi làm r vẫn cho bé uống sữa mẹ bình thường. Mình dùng máy hút sữa vắt sữa trữ trong tủ lạnh để ở nhà ông bà cho bé bú dần. Đi làm thì đem máy theo :)

t_hu_ong thích bài này.