Các mẹ nuôi con hoàn toàn bằng sữa mẹ vào đây giúp em với!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi jaden, 20/7/2008.

1. jaden

jaden Sống ở đời, hơn nhau cái đàng hoàng các bác ạ!

Em mới có con lần đậu Bé nhà em được hơn 2 tháng tuổi. Chỉ 3 ngày đầu sữa chưa về, bé phải uống sữa công thức thì em mới cho bé uống nc tráng miệng còn sau đấy là em bắt đầu có sữa. Từ lúc bú Sữa mẹ đến giờ em ko cho bé uống thêm giọt nước nào cả vì em có đọc ở đâu đấy là trẻ bú mẹ hoàn toàn thì ko cần phải uống thêm nước nữa vì bú mẹ là đủ rồi, nếu uống nc thì thận bé sẽ bị quá tải. Đến hôm qua anh chồng em(sống ở nc ngoài) biết đc là em ko cho nó uống nc thì mắng em té tát rồi bảo là ko đc như thế, phải cho nó uống thêm nc. Em phân vân quá các mẹ ơi :( Có mẹ nào nuôi con bằng Sữa mẹ hoàn toàn thì cho em xin ít kinh nghiệm với

Xem thêm các chủ đề tạo bởi jaden
    Đang tải...

2. mehaibo

mehaibo Thành viên tập sự

Mình cũng nuôi con hoàn toàn bằng sữa mẹ đây đến bây giờ con mình được 7 tháng mình chỉ cho ăn dặm chứ không bú sữa ngoài vì sữa mình nhiều mà bé lại không thích bú ngoài.Bé dưới 4 tháng thì không nên uống nước đâu. Nếu thấy cần thiết thì sau khi bé bú mẹ xong cho bé vài giọt nước để tráng miệng(tránh tưa lưỡi)Hoặc bé bú no mà vẫn cứ đòi bú thì là bé khát nước, bạn có thể cho bé vài muỗng chứ đừng cho uống thường xuyên.Bây giờ cái gì khoa học cũng nghiên cứu cả mà, bạn cứ yên tâm nuôi con theo cách của bạn đi nhe.

3. momo

momo Thành viên Hội Rắn

Theo kiến thức được học ở lớp học tiền sản của BV Việt Pháp (mà chắc là những người dạy ở đây đã phải qua kiến thức của Tây rồi :D) thì trẻ bú mẹ hoàn toàn KHÔNG CẦN UỐNG THÊM NƯỚC. Thậm chí uống thêm nước để tráng miệng cũng không cần thiết, vì trẻ bú mẹ hoàn toàn không sợ bị tưa lưỡi như trẻ uống sữa công thức.

4. jaden

hu hu, anh chồng em nói 1 thôi 1 hồi trong điện thoại xong gửi 1 cái mail attach file dài 3 trang để thuyết phục em cho nó uống càng nhiều nc càng tốt. Em nói là từ lúc mới sinh đến h là hơn 2 tháng em ko hề cho nó uống nc mà nó ko bị sao cả thì anh ý bảo là thế thì nên đi truyền nc cho nó vì nếu nó ko chết thì phải cảm ơn trời phật phù hộ :(

5. huechi_uct

huechi_uct Thành viên tích cực

Ôi trời, sao bạn k tìm các bài viết về việc bé nên bú sữa mẹ hoàn toàn trong 6 tháng đầu, hoàn toàn ở đây nghĩa là k cần bất kỳ cái gì khác ngoài sữa me. Bé nhà mình cũng chẳng dùng bất kỳ 1 giọt nước nào, cho den khi an dam, khi bé khát mình cũng cho bú, trộm vía, bé chả bị tưa tiếc gì cả, phat trien tot. Còn ông ấy nói gì mặc ông ấy, ông ấy ở nước ngoài mà, việc mình mình làm.
    Bạn search trên mạng rất nhiều tài liệu về vấn đề này đấy.

6. jaden

thế ạ, em cám ơn nhé!
    :D em tìm ngay đây

7. katylinh

katylinh Thành viên rất tích cực

doc mà them..cun' nha em 6 tháng da cai han ko bú roi..toan` sau ngoài thôi em giỗ thế nào cũng ko chiu...bây giờ gannf như là mất sữa thui..khơ thế hok biết còn cách nào vớt vát ko

8. chippi

chippi Thành viên sắp chính thức

Mình cũng đã hỏi bác sĩ về vấn đề này, tuy nhiên bác sĩ việc cho cháu uống thêm nước tùy thuộc vào tình hình đó bạn ạ . Không phải là uống nước không có tác dụng đâu , chính vì vậy mà cũng có nhiều tài liệu khuyên bạn nên cho con uống bổ sung nước, điển hình như anh trai bạn cung cấp, chính mình cũng được cung cấp tài liệu về tác dụng nước đậy

Việc cho con dùng hoàn toàn sữa mẹ như bạn hay Huechi cũng không ảnh hưởng gì xấu tới con mình cả. Tuy nhiên theo kinh nghiệm của mình thì với thời tiết mùa hè nóng như thế này thì vẫn có thể bổ sung nước cho con, mình vẫn làm vậy khi con mình nhỏ và cháu uống nước rất tốt, đặc biệt là khi ngủ dậy buổi sáng cho con uống tí nước thì rất tốt (việc uống nước vào buổi sáng khi ngủ dậy rất tốt cho cơ thể con người, cái này chắc mẹ nào cũng biết .

Mình nghĩ việc gì cũng tương đối thôi, ngay cả chuyện bệnh viện nào cũng khuyến cáo cho con bú 24 tháng là tốt nhất nhưng có rất ít mẹ nào làm được vì nhiều tác động khác nhau.

9. mẹ yêu Chíp

mẹ yêu Chíp Thành viên Hội Rắn

Quan điểm của mỗi một nước lại khác nhau vì thế nên quan điểm của mỗi người cũng khác nhau là đương nhiên. Tuy nhiên, việc cho bé uống nước hay không cũng là chuyện còn phải bàn cãi nhiều. Mình biết có những bé hoàn toàn không hề cần uống nước ngoài việc chỉ bú mẹ, và bé đó cũng không hề bị tưa lưỡi (ví dụ như con nhà mình). Nhưng ngược lại thì có bé vẫn cần phải uống nước.
    Tuy nhiên, theo quan điểm của mình thì nếu 1 vài giọt nước hay 10-20ml nước cũng chả ảnh hưởng gì đến bé hết. Bạn có thể quan sát số lần đi tiểu trong ngày của con để rút ra kinh nghiệm xem bé có thực sự bị thiếu nước hay không. Nếu bé bị thiếu nước thì số lần đi tiểu cũng như lượng nước tiểu mỗi lần của bé sẽ ít, màu có thể vàng đậm hơn bình thường. Mình nghĩ rằng bạn hoàn toàn có đủ tự tin để khẳng định được con bạn có bị thiếu nước và có cần uống thêm hay không. Thứ nhất vì bạn là mẹ của bé, bạn là người chăm sóc con nên bạn sẽ là người hiểu con nhất. Thứ hai là bạn có thể tham khảo (mình lưu ý là tham khảo thôi nhé) thêm nhiều kinh nghiệm khác từ sách, báo, Internet để có thêm thông tin cho mình.
    Một điều lưu ý bạn là nếu cho bé uống thêm nước thì các dụng cụ cho bé uống phải được tiệt trùng sạch trước khi cho uống và sau mỗi lần uống, để tránh cho bé bị nhiễm bệnh từ bên ngoài.
    Còn chuyện chồng bạn yêu cầu cho con đi truyền nước thì quả thật là mình bó tay, miễn bình luận. Ví dụ như trường hợp con nhà mình khi còn bé thì mình cũng có khi cho uống thêm vài giọt sau khi bú (vì các ông bà yêu cầu thế) nhưng mình thường k làm theo và bé nhà mình thì chả bị sao cả.
    Bạn cứ yên tâm với quyết định của mình nhé, chỉ cần bạn có kiến thức và đủ tự tin thì bạn hoàn toàn có thể thuyết phục được những người khác. Và một điều cực kỳ quan trọng mà bạn phải lưu ý, đó là bé thì có thể không cần nhưng mà mẹ thì luôn cần nhiều nước và tránh mọi lo lắng để giữ được nguồn sữa cho bé. Mình đã áp dụng triệt để cách này và bé nhà mình được bú mẹ hoàn toàn đến năm 1 tuổi và 2 tuổi mới cai sữa mẹ.
    Chúc bạn thành công nhé!

10. MeMay

MeMay MM&KK TV Hội Rắn

Bạn tham khảo định nghĩa của WHO và UNICEF về bú sữa mẹ hoàn toàn nhé:

Bú sữa mẹ hoàn toàn có nghĩa là trẻ em chỉ bú sữa mẹ chứ không ăn hoặc uống thêm bất cứ thứ gì kể cả nước trong suốt sáu tháng đầu tiên sau khi sinh (WHO and UNICEF).

11. My_Hanh

My_Hanh Thành viên sắp chính thức

Thường trẻ trong 6 tháng đầu bú mẹ hoàn toàn thì không cần uống nước, tuy nhiên nếu có cho uống thêm cũng không sao miễn là đảm bảo vệ sinh và trong 6 tháng đầu không nên cho uống nhiều quá sẽ không có lợi cho thận của bé. Sau khi bé ăn xong cũng không nhất thiết phải cho bé tráng miệng vì thường thì bé bú mẹ hoàn toàn sẽ không bị tưa lưỡi, tuy nhiên bạn phải để ý khi bé đi tiểu lượng nước tiểu nhiều hay ít, nếu không có gì bất thường mà nước tiểu của bé hơi vàng ( đậm màu ) thì nên cho bé uống nước bổ xung, bạn có thể mua trà Hipp để pha cho bé uống, có tác dụng hỗ trợ tiêu hoá, ngăn ngừa táo bón, bổ xung năng lượng ....

12. jaden

Em nghe theo các chị và ko cho con uống thêm nc nhưng mọi ng ở nhà chồng góp ý là fải cho uống thì em lại "vâng, con(em)có cho uống rồi ạ" trộm vía, suốt từ hồi đấy đến h em chả thấy con em bị sao, nc tiểu ko quá vàng và cũng ko bị tưa lưỡi :D
    Em cám ơn các chị rất rất rất rất........ nhiều :p

13. yenhoangminh

yenhoangminh Banned

ôi chồng bạn thật là hay nhỉ, còn lo là bé sẽ chết vì khát, trong mỗi cữ bú của bé thì phần sữa đầu nhiều nước trong và nhạt có tính giải khát, còn sữa cuối cữ giàu dưỡng chất giúp bé no nê.

14. jaden

:rolleyes: thế mà cả nhà chả ai chịu hiểu là như thế đâu chị ạ

15. giamcanngoaisg

giamcanngoaisg Thành viên tích cực

Ðề: Các mẹ nuôi con hoàn toàn bằng sữa mẹ vào đây giúp em với!

sao ban không nói với chồng bạ: " anh thấy không? con mình bú mẹ 2 tháng mà vẫn khỏe mạnh bình thường". không cần uống nước vì trong sữa mẹ có chất kháng khuẩn.vì khi cho con bú có thể dùng sữa sát khuẩn đầu vú.trong sữa mẹ có đấy d8u3 chất dinh duong, vitamin vá khoáng chất trong sua