Tranh luận: Các Mẹ Ở Chung Cư Cho Xin Tý Kinh Nghiệm :

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi oanhoanh4558, 8/3/2014.

1. khanhcun

khanhcun Hàng mỹ authentic

Ðề: Các mẹ ở chung cư cho xin tý kinh nghiệm :

m thích chung cư mà ck m chỉ ở nhà mặt đất

Đang tải...

2. maiphuong41288

maiphuong41288 Mỹ phẩm Nga xách tay_0973.333.499

ở chung cư tiện là đến ở luôn cô ạ, ko phải đi xin giấy phép xây tầng nhà......Nhưng bên cạnh đó là phí dịch vụ :D

oanhoanh4558 thích bài này.
  3. oanhoanh4558

oanhoanh4558 Thành viên kỳ cựu

Thật ra chỉ có ở VN và mấy nước Đông nam á, thì mới có dân thường như chúng ta đc sở hữu nhà mặt đất, còn châu Âu hoặc Mỹ đa số dân cư chỉ ở chung cư hoặc căn hộ thuê! Cho nên VN cũng có nhiều đặc điểm riêng như mua chung cư cứ nghĩ càng cao càng rẻ- hóa ra càng cao càng đắt nữa !cảm ơn bạn đã cm cho mình!

4. oanhoanh4558

Thik nhất là view đẹp khi ở các tầng cao , mình cũng thik chung cư giống bạn là ở các điểm này!

5. nguyenhongnhung1086

nguyenhongnhung1086 Thành viên rất tích cực

Mình thấy ở đâu cũng có ưu nhược điểm riêng thôi. Chủ topic thấy có thể chấp nhận được nhược điểm nào thì xúc tiến thoai

6. oanhoanh4558

Lấy cơ hội đang muốn mua nhà, mình cùng ông xã đc thăm nhiều chung cư đẹp, dịch vụ tốt và dân trí cao, mình kết luận là thik chung cư rồi!

7. oanhoanh4558

Mình đang tiến hành một căn rất đẹp, có view nhìn ra Cipiutra , một phía nhìn ra một đại lộ mênh mang, tuơng lai sẽ rất ok đấy!

8. oanhoanh4558

Thanks bạn rất nhiều,nhiều khi mua chỗ ở cũng là một cái duyên may mắn đấy nhé! Mình thấy qua kinh nghiệm thì nhà đất cũng phải có cơ duyên nữa, chúc hai bạn sớm mua đc nhà nhé!

9. oanhoanh4558

Nhà cô đã có một căn gần Cipuitra, nằm giữa hai góc đường và view đẹp, nhưng chưa cho các con ở riêng vội, cần phải "xum họp" một thời gian đã chứ, biết đâu cho hai đôi trẻ ở 7/116 đôi già đi chung cư thì sao.
    Các cháu biết ko, khi mua nhà ko nên một nhát theo mơ ước, hãy mua vừa tiền hoặc chí ít gần 3/4 tiền của mình, khi ở ko lo nợ nần, rồi nếu có đc thêm vốn liếng, bán bé mua to thì thổ công nào cũng phù hộ cho gia chủ cả!

10. nam bo thit bo ngon

nam bo thit bo ngon Thành viên kỳ cựu

Chắc 1 thời gian cô lại nhớ và muốn quay về 7/116, căn nhà gắn bó từ ngày xưa nhiều kỉ niệm mà nhà cô đẹp quá rồi. Cháu thấy
    chung cư biệt thự chưa chắc đẹp bằng nhà cô. Nhà cô đẹp + rộng thiếu mỗi cái bể bơi là thành cái Villa nhỏ nhỏ rồi :)
    Cháu mà có mẹ chồng hiền và tâm lý như cô chắc là cháu đòi chồng ở với bố mẹ, ko cần phải cho con ở riêng đâu ah. Tiền mua nhà cất đi để tiết kiệm, sống cùng bố mẹ
    vui hơn, ở 2 người nhà ít người cứ buồn buồn ý cô ạ :rolleyes:

11. nhantranda196

nhantranda196

Em cũng thích mặt đất hơn, cảm giác dễ thở hơn chung cư. Em rất sợ không khí ở những toà cao ốc, hu hu.

12. nam bo thit bo ngon

nam bo thit bo ngon Thành viên kỳ cựu

cái nào cũng có cái hay chị ah, bh mọi ng mua chung cư và ở chung cư nhiều lắm

13. Pho

Pho Thành viên nổi tiếng

Mình cung thích ở mặt đất hơn, đi thang máy mình say quá

14. kittymummi

kittymummi Thành viên sắp chính thức

Mình đang ở chung cư nè , gần 100m2. Nhà mình thì rất nhiều ánh sáng , mỗi tầng cũng chỉ 8 nhà thôi , hành lang chung cư rộng nên ở rất thích. Ở nhà mặt đất hay chung cư không phải quan trọng, vì cái nào cũng có mặt này mặt kia nhưng chủ yếu nhất là có mua được nhà đẹp không thôi, điều này tuỳ thuộc vào điều kiện từng gia đình. Ở chung cư mà tầm 100m2 trở lên, nhiều ánh sáng, trang trí nhà cửa sang trọng đẹp đẽ thì rất thích luôn vì mọi người trên cùng 1 mặt bằng quản lý con cái trong độ tuổi đi học rất dễ. Xe cộ không phải để trong nhà, cao ráo thoáng mát không có muôi zĩn, chạy ra cửa là có hầm vứt rác nên nhà cửa khô ráo sạch sẽ lắm. Ngược lại ở nhà riêng thì hơi lủng củng đồ đạc , được cái không gian riêng rẽ, nếu có sân vườn thì đẹp.

15. tuannhien

tuannhien Thành viên rất tích cực

em cũng thích 1 cái chung cư lắm/mà chưa đủ tiền mua

16. oanhoanh4558

Thực ra căn nhà hiện tai cả nhà đang sống xây 1985 lúc đó bị mọi người chê khủng khiếp bởi vì lúc đó mọi người đều xây 5 gian để phù hợp khi nhà có giỗ tết.... Nhưng cô và chú lại học theo các nhà kiểu Pháp lệch chữ L và thành phòng ngủ phòng khách , rồi kiên quyết theo cái kế hoạch chông chênh ở giữa không chạm sát vào đất nhà hàng xóm: bây giờ thấy rất hay vì nó không bị ẩm mốc và luôn thoáng mát!
    Đây là ảnh chụp khi vườn vẫn còn , nay cải tạo để cho cháu chạy chơi không bị muỗi đốt nhé:

17. oanhoanh4558

Chắc bạn ở trong Nam, vì mị người nói trong đó khu Phú mỹ hưng chung cư xây đẹp và chú trọng về không gian sống... nhà bạn diện tích 100 m2 thì thật là lý tưởng, còn ngoài HN do truyền thống tiết kiệm ăn sâu nên khi xây dựng họ luôn biến các góc thành chỗ để sử dụng nên khi vào nhiều chung cư cho thấy cảm giác nhà tập thể hơn ! Cảm ơn bạn nhé!

18. ngocanhVIPLand1

ngocanhVIPLand1 Thành viên mới

em thấy có cái chung cư Park Hill ở Times City í. Diện tích vườn, cây xanh cảnh quan nhiều.Trẻ em tha hồ chạy nhảy, tiện ích thì nhiều, mật độ cư dân từng tòa, từng tầng thấp. Không giống mấy chung cư hay thấy. Trọc lốc mỗi cái tòa nhà, chả thấy cây xanh đâu, đi làm về là chui vào nhà. Mỗi tội muốn mua thì tiềm lực phải vững một chút! :D:D:D

19. RedApple - E.Ticket

RedApple - E.Ticket Thành viên rất tích cực

Em thấy ở chung cư có những mặt thuận lợi như sau:

- Chung cư 1 mặt bằng cả nhà, nên gia đình trẻ có con nhỏ, vừa có thể làm việc dọn dẹp vừa trông chừng được bọn nhỏ chơi trong nhà, đảm bảo dc an toàn cho trẻ.
    - Chung cư hiện đại thì có bảo vệ, hàng lang đc lau dọn sạch sẽ. Bọn trẻ con nắng mưa có thể chơi ở ngoài hành lang đc.
    - Chung cư thường có sân chơi khá rộng ở phía dưới.
    - Gửi xe thuận tiện.
    - Đổ rác: Rất tiện ko phải đi xa hay chờ xe rác đến, đổ bất cứ lúc nào ko ngại nắng mưa. Chạy ra hành lang là có phòng đổ rác, buộc túi quẳng rắc xuống hố rác là xong.

Bất lợi:

- Sửa sang nhà cửa nếu sửa nhẹ nhàng thì ko sao, nhưng nếu thay đổi thiết kế (VD chuyển cửa, chuyển tường... phải làm đơn gửi BQL rồi mới đc làm)
    - Chung cư nhà san sát nhau nên có thể sẽ có sự ồn ào nhất định.
    - Ảnh hưởng của các nhà đến nhau khá lớn: VD 1 nhà sửa nhà thì cả tầng và tầng dưới đều bị ảnh hưởng

Em mới chỉ nghĩ ra đc đến đó. Nhưng em thích ở chung cư hơn ở nhà mặt đất :D

ngocanhVIPLand1 thích bài này.
  20. shopdaubap-VNXK

shopdaubap-VNXK Thành viên đạt chuẩn

Mình đang ở chung cư và tổng kết ra mấy cái lợi, hại như sau :
    1. Lợi :
    - Vì trên 1 mặt bằng nên mọi sinh hoạt trong nhà đều rất ấm cúng, dù có thể mỗi người vẫn ở phòng ng nấy nhưng chỉ cần ới nhau 1 câu là xong. Như nhà mặt đất, ăn uống xong con cái về phòng riêng tại các tầng khác nhau thì buồn lắm, mà ở chung cư lại còn đỡ phải leo cầu thang kiểm tra con cái...
    - Nhà nào có con nhỏ lại càng thuận tiện, bé có thể chạy từ phòng nọ sang phòng kia mà lại vẫn trong sự kiểm soát của bố mẹ
    - Không gian thoáng đãng, ánh sáng tự nhiên nhiều. Mình ở chung cư ban ngày gần như không phải bật điện, trời mùa hè mà có mưa mát còn không phải bật quạt luôn, gió trời mát mẻ cực (cũng do hướng nhà mình là hướng đông nên mát hơn). Hoặc những hôm ăn đồ nướng trong nhà, chỉ cần mở hết tất cả các cửa ra là không bị ám mùi luôn :D
    - Vấn đề dọn dẹp nhà cửa lau nhà đơn giản hơn vì không phải lau cầu thang :)
    - An ninh tốt (vì có hẳn 1 đội ngũ bảo vệ trông xe + quản lý tòa nhà). Nhà chồng mình ở quê, cuối tuần hoặc Tết về quê cực kỳ yên tâm luôn
    - Quen biết giao lưu với người trong tòa nhà tốt hơn khi tối đi bộ thể dục ở khuôn viên quanh nhà hoặc đi cùng thang máy :D Trong khi nhà mặt đất sáng đi làm tối về đóng cửa im ỉm có khi chả bao giờ nói chuyện với hàng xóm

2. Hại :
    - Ở chung cư trí nhớ phải "khá siêu", vì nếu xuống nhà để xe rồi mà chợt nhớ ra quên cái gì thì lại phải lóc cóc chờ thang máy lên nhà lấy rồi lại đi thang máy xuống -> mất thời gian, nhất là lúc gần muộn giờ làm rồi thì...
    - Ở chung cư muốn đi đâu về muộn cũng thấy ngại, tất nhiên là đội bảo vệ sẽ phải trực 24/24 nhưng tầm ngoài 12h, lúc không ai có nhu cầu đi lại thì họ sẽ đóng cửa nhà xe lại để đi ngủ. Nhưng nếu có quan hệ tốt với đội bảo vệ thì vô tư. Như nhà mình cứ thứ 6 hàng tuần là đi xem phim suất muộn nhất, hôm nào về cũng phải 1 rưỡi 2h sáng, nhưng mà có chuông bấm gọi bảo vệ mở cửa nhà xe và họ vẫn rất thoải mái. Hàng năm cứ Tết Âm lịch nhà mình lại tặng đội bảo vệ 1 thùng bia và 1 thùng nc ngọt :) suy cho cùng quan hệ tốt với bảo vệ họ cũng sẽ chú ý mà giữ gìn tài sản cho nhà mình hơn mà :D