3 tháng giữa: Các mẹ ở Hà Đông hay siêu âm ở đâu??? Kinh nghiệm từ 125 Thái Thịnh!

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi skinfoodchinhhang, 7/5/2013.

1. skinfoodchinhhang

skinfoodchinhhang skinfood chính hãng

Baby nhà tớ đang ở tuần 13 rồi! Nhà tớ ở khu XaLa nên hồi mới thử lên 2v, tớ cũng tìm hiểu nhiều về việc mình siêu âm ở đâu? Theo bác sĩ nào? Nhưng quả thật là thiệt thòi cho các mẹ ở HĐ, vì ít địa chỉ quá!
    Cuối cùng, tớ quyết định theo bs Hải ngay gần nhà. Tuần thứ 5: thai đã vào tử cung. Tuần thứ 8: nhịp tim thai 160l/p. Nhưng đến tuần 12 là mốc quan trọng, nên tớ muốn tìm chỗ nào tin cậy hơn. Nghe ý kiến nhiều bạn bè, tớ quyết định ra 125 Thái Thịnh, một phần vì ở đây có dịch vụ khám đi kèm nữa (chỗ bs Hải ko có).
    Ở 125TT, tớ đký khám phòng VIP 400k, theo kinh nghiệm là chọn bs Như Anh. Đúng là máy móc ở đây hiện đại, màn hình to, phòng ốc sạch sẽ, bs này thì nhẹ nhàng, chỉ rất rõ từng bộ phận của con. Nhưng nếu bs ko chỉ, thì tớ cũng biết đâu là tay, đâu là chân, đâu là đầu, vv.... Còn lại những thông số về độ mờ da gáy, kích thước, ... thì máy đọc hết rồi, chỉ việc in ra thôi!
    Điều đáng nói là trong lúc sa cho tớ, bs NA này còn nói chuyện vs cô trợ lý là bs Hải chẩn đoán dị tật giỏi làm tớ thấy hụt hẫng quá. Tớ tìm hiểu trên các diễn đàn, thì được đúng 1 kết quả về bs NA này :mad:
    Dịch vụ khám ở 125TT là 90k. Khám thì họ đo huyết áp, cân nặng và lấy thước đo bụng dưới của mình các mẹ ạ! Sau đó hỏi mình tăng bao nhiêu kg, có bị nghén ko, đang dùng thuốc gì, rồi ghi lại chi chít các thông số siêu âm vào quyển sổ khám, làm tớ thêm 1 lần hụt hẫng.
    Sau vụ này, tớ quyết định về "tắm ao ta". Phòng khám của bs Hải tuy ko sạch sẽ, hiện đại như ở TT nhưng bs còn có tiếng hơn. Mà tớ rút kinh nghiệm là, máy móc hiện đại quan trọng thật, nhưng còn phải bs giỏi nữa. (Dĩ nhiên tớ ko dám so sánh vs bs Vỹ hay bs Cường rồi). Khám bs Hải ngày thường tớ đến 3h chiều thì tầm 4h30 là đến lượt rồi! Nếu mẹ nào cần hỏi thuốc bổ sung thì bs Hải cũng cho đấy nhé!
    À, tớ có đứa bạn theo pk Sông Nhuệ ở 32 Phùng Hưng. Tớ nghe nói máy móc ở đây hiện đại, còn bs thì tớ chưa tìm hiểu. Mẹ nào ở khu vực Hà Đông thì chia sẻ cho chị em vs nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi skinfoodchinhhang
    Đang tải...

2. Thanmen

Thanmen 4* rồi đó nhé

Ðề: Các mẹ ở Hà Đông hay siêu âm ở đâu??? Kinh nghiệm từ 125 Thái Thịnh!

Em thì thấy 125 Thái Thịnh là quá ổn rồi, ít nhất là từ chỗ ngồi chờ cũng còn khá hơn vạn vạn chỗ khác...

3. nhanma0707

nhanma0707 Thành viên rất tích cực

o ở bên Vạn phúc đây, nhưng ngay từ đầu em theo khám bác sĩ ánh ở Vạn bảo - ba đình. bây giờ đang tìm chỗ dự sinh bên hà đông đây. ko bit nên sinh o bv hà đông hay 103

4. hoatrongda

hoatrongda Thành viên mới

Ở TT tớ thấy khám sơ sài quá à, hỏi cái gì cũng k trả lời, hoặc là ậm ừ trả lời cho xong...lại còn bảo thắc mắc gì thì sang phòng khám..:(
    tớ theo bs Vỹ...thấy dịch vụ hơi đắt hơn nhưng các bs ở đây khám khá nhẹ nhàng và cẩn thận, SA cũng chuẩn mà vui vẻ nữa..:)

5. skinfoodchinhhang

Vụ này mình cũng tìm hiểu nhiều rồi, so sánh giữa 2bv đấy thì mẹ nó chọn 103 ấy. 103 sạch sẽ hơn, dịch vụ tốt hơn, có khoa sản riêng rồi nên mẹ nó yên tâm nhé!

6. skinfoodchinhhang

Chả biết ấy đã sang phòng khám của TT chưa? Chứ tớ cả sa cả khám đây này, khám còn chán hơn ấy, hỏi mấy câu linh tinh rồi toàn ghi lại kết quả sa ở sổ khám!

7. hoatrongda

Hồi bé nhà tớ được 6w...tớ bị cảm nên tớ đi khám mà bên bs Vỹ vì không đặt lịch trước nên hết số, tớ mới vòng qua TT khám..chán kinh khủng ấy..SA thì sơ sài xong hỏi tớ đi khám lần nào chưa, tớ bảo cách đây 2w thì con được 4w4d, thế là phán bảo bé nhà tớ 6w4d, rồi tớ hỏi có tim thai chưa bs thì bảo có rồi nhưng 2w nữa quay lại nghe tim nhé...Tớ hỏi vụ tớ bị cảm có ảnh hưởng gì không thì bảo tớ là sang phòng khám...:3 mà khám nhanh lắm ấy, quẹt quẹt mấy cái là cong cũng chả bảo bé nhà tớ ptr ntn? hay làm sao nữa..chán. Tớ chạy sang phòng khám hỏi bs thì được nhận 1 câu: xuống đăng ký nộp tiền rồi lên đay khám nhé trong khi tớ chỉ muốn hỏi 1 câu nhẹ nhàng là: tớ bị cảm có làm cách nào? :(

8. skinfoodchinhhang

Bây giờ bạn theo bs Vỹ thì yên tâm rồi! Tớ ngại đi xa, rồi đặt lịch lại chờ lâu nên chạy qua bs Hải đối diện nhà! Cũng thấy yên tâm mẹ nó ạ!

9. hoatrongda

ừ..ở đâu thì đi đó cho gần...đến mốc quan trọng thì đi bs nổi nổi 1 tí ấy cho yên tâm...
    tớ ở bên Long Biên chả thấy có bs nào nên ck đành lóc cóc chở vk đi xa 1 tí nhưng được cái yên tâm nàng ạ..:p

10. skinfoodchinhhang

Đấy, bảo 12 tuần mốc quan trọng nên đi tìm chỗ cẩn thận. Cuối cùng lại ko bằng chỗ cũ.
    Tuần 12 đi ktra độ mờ da gáy, nếu có gì bất thường là bs chỉ định làm triple test cậu ạ!
    Tớ cứ theo bs Hải thôi, trên diễn đàn cũng nhiều mẹ khen bs này mà :)

11. nhanma0707

nhanma0707 Thành viên rất tích cực

vâng ạ, em cũng đang nghiêng về 103 đây ạ, chỉ khổ 1 cái là em ko co bảo hiểm, hc lại khó khăn nên em hơi e ngại thui ạ

12. skinfoodchinhhang

Tớ làm cái bảo hiểm tự nguyện từ đầu năm, ko biết có được giải quyết ko :(

13. Tigon Trắng

Tigon Trắng Thành viên rất tích cực

Mình theo khám ở 125TT từ đầu tới giờ là tháng thứ 6 rồi, thấy bình thường và không phàn nàn gì nhiều. Mấy tuần đầu cũng hơi thất vọng khoản khám vì bác sỹ chỉ đo cân nặng, huyết áp, tim phổi... rồi ghi kết quả siêu âm vào sổ khám. Nhưng theo khám tới giờ mới biết là mấy tuần đầu đúng là chỉ có các thông tin như thế cần quan tâm thôi (có tim thai chưa, thai vào tử cung chưa...). Càng về sau, bác sỹ sẽ càng khám nhiều hơn. Ví dụ yêu cầu xét nghiệm nước tiểu, đường huyết xem thai phụ và em bé có bình thường không.

Mình có lời khuyên là: Nếu như mẹ và bé đều bình thường thì bạn cứ nên theo một chỗ khám nhất định để còn tiện theo dõi các thông số sau mỗi lần khám. Cũng không cần phải khám phòng VIP làm gì cho tốn tiền. Trừ khi thai có vấn đề gì đó hoặc sức khỏe của mẹ không tốt thì hãy tìm đến các bác sỹ đang có tiếng trên thị trường để yên tâm về mặt tâm lý. Đừng quá lạm dụng về thông tin trên mạng hoặc nghe người này người kia đồn.

14. skinfoodchinhhang

Khám ở tuần thứ bao nhiêu thì có yêu cầu xét nghiệm nước tiểu, đường huyết ... hả mẹ nó?

15. Tigon Trắng

Tigon Trắng Thành viên rất tích cực

Từ tuần thứ 18 trở đi, bạn nên chú ý vấn đề đó. Xét nghiệm nước tiểu thì đơn giản vì bạn có thể làm bất kỳ giai đoạn nào trong ngày, cần lưu ý không nên ăn nhiều đồ quá ngọt hoặc quá mặn trước khi xét nghiệm vì có thể làm sai lệch kết quả, và không nên lấy nước tiểu thải ra ở ngay lúc đầu tiên. Xét nghiệm nước tiểu sẽ giúp bác sỹ biết được bạn có bị nhiễm độc thai kỳ hoặc tiểu đường không.

Còn xét nghiệm đường huyết thì phải thực hiện vào buổi sáng và phải nhịn ăn. Cái này giúp xác định chính xác lượng đường trong máu của bạn như thế nào và có thể một số thông tin khác nữa. Đường huyết thì nên làm vào tuần 24 trở đi vì thai càng to, các bà bầu thường cần ăn vặt nhiều hơn, dễ bị tiểu đường - một bệnh rất nguy hiểm trong thai kỳ.

16. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

mình cũng sắp mốc 12 đây mà chưa bit siêu âm ở đâu nữa hic

17. MEOMAP1987

MEOMAP1987 Mẹ Yêu Sóc

E thấy siêu âm ở 125 TT sạch sẽ,nhanh,hình ảnh rõ nét
    E nghĩ m nên theo 1 bs nào đó theo dõi cả thoeif kì bầu bí đến khi sinh,125TT m siêu âm 4D 12w, 22w, 32w thì okie

18. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

ở khu xala thì bạn đến phòng khám số 10A phùng hưng đi. 2 đứa con m đều SA ở đấy. bạn m SA ở đấy (bs Lan ấy, hình như bs Hải cũng ở pk này vì m đến mấy lần thấy nói chuyện với nhau). bs NA là ck của bs Lan nhé. 2 vc chồng bạn này SA rất tốt, nhẹ nhàng (m ko Pr giúp bạn m đâu). bạn m làm ở cả 125TT và ở pk này nhé (phòng VIP luôn). Giờ Lan đang học cao học + làm ở Viện rất bận nên chỉ SA ở HĐ đúng 1 ngày CN. còn anh NA trước chạy 2 nơi, giờ hình như làm hẳn 125TT rồi. Quan trọng là trình độ bs. Bạn ở khu HĐ thì cứ thử đến 10A PH đi.
    Chúc 2 mẹ con khỏe. Mình thì xong nhiệm vụ được hơn 2 năm rồi

skinfoodchinhhang thích bài này.
  19. skinfoodchinhhang

Mình cũng bảo là từ giờ theo bs Hải rồi! Ở 10A mình chỉ nghe bs Hải thôi, chứ nghe bs Lan bao giờ. Mình đang cố gắng hoàn thành nhiệm vụ trong 3 năm đây, vất vả 1 thể rồi tập trung làm kinh tế :)

20. Tranthao88

Tranthao88 Thành viên tập sự

Hum chủ nhật nhà t đi siêu âm mốc 12w1d ở chị Trâm - Lê Văn Thiêm. Chị này siêu âm cẩn thận, tỉ mỉ, chỉ cho hết cái này cái kia, nhiệt tình lắm. Độ mờ da gáy của con iu là 0,9 --> Chị ấy bảo số này nằm trong ngưỡng an toàn rùi. Bsy siêu âm chưa thấy chim cò j cả, phần nhiều là giống mẹ. Hẹn 4 tuần nữa quay lại siêu âm và làm triple test 1 thể.
    Mình băn khoăn cái khoản này lắm. Có nên làm k các mẹ? Mình ở Thạch Thất cơ những mốc quan trọng đã cố gắng bò ra HN siêu âm rùi...